Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบความต่างของช่อง Line Out กับ Headphone ใน Dac/Amp

TheBoneZ

23/06/2019 20:33:04
1
คือถ้าใช้หูฟังไปเสียบกับช่อง Line Out มันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่า เสียงต่างกันกับการที่ไปเสียบช่อง Headphone ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ClearSky_n_NiceBreeze

23/06/2019 20:51:54
214
ช่อง Line Out เอาไว้ต่อไปหาแอมป์แยกหรือลำโพงที่มีแอมป์ในตัว
ถ้าเอาหูฟังไปเสียบ จะเกิดเสียงจะดังสุดๆและปรับลดเสียงไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

23/06/2019 21:15:04
1,057
line out โดยส่วนมากจะเป็นสัญญาณ Bypass ไม่ผ่านภาคขยายหูฟังเเละจะให้สัญญาณที่เเรงแบบ maximum เพื่อเอาไว้ใช้กับ Amp ภายนอกอีกที หรือว่าเอาไว้ใช้กับพวก ลำโพง Active speaker หรือ AUX in อื่นๆครับ

โดยปกติจะใช้เสียบหูฟังไม่ได้เพราะเสียงจะออกมา 100% อาจทำให้หูฟังเสียหายได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

TheBoneZ

23/06/2019 21:19:39
1
ขอบคุณครับ ตอนแรกว่าจะลองเสียบดู เกือบไปแล้ว แต่ถ้าเราเบาสัญญาณจากมือถือไว้ก่อนก็ไม่มีผลไหมครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Feels So Good

23/06/2019 21:50:28
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - TheBoneZ
ขอบคุณครับ ตอนแรกว่าจะลองเสียบดู เกือบไปแล้ว แต่ถ้าเราเบาสัญญาณจากมือถือไว้ก่อนก็ไม่มีผลไหมครับ?

ปรับ volume ไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัย

23/06/2019 22:49:50
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ถ้า line out มันเป็นสัญญาณ bypass ที่ยังไม่ผ่านภาคขยายหรือแอมป์จริงๆ อย่างที่ว่า แล้วทำไมเวลาเสียบหูฟังเสียงถึงออก 100% จนหูแทบแตกล่ะครับ แบบนี้มันเหมือนกับผ่านแอมป์มาแล้วเร่งโวลุ่มสุดมากกว่า มันฟังดูย้อนแย้งกันอยู่นะครับ ถ้าเสียบหูฟังที่ช่อง line out แล้วเสียงไม่ออกเพราะไม่มีกำลังที่จะขับหูฟังเนี่ยผมยังพอเข้าใจได้ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

TheBoneZ

23/06/2019 23:06:49
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Feels So Good

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - TheBoneZ

ลดสัญญาณตอน Input เข้าไปอ่าครับจากมือถือเข้าตัวDac/Ampให้เบาที่สุด คือถ้า Inputน้อยก็ไม่มีผลเสียใช่ไหมครับ อยากลองดูว่าเสียงมันต่างกันมากไหมสองช่องนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

23/06/2019 23:12:52
2,893
ลองดูบล็อกไดอะแกรมของ AK Kann เป็นตัวอย่างครับ

https://www.moon-audio.com/media/wysiwyg/product_page_images/Astell_Kern/KANN_audio_block.jpg

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

23/06/2019 23:22:29
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - TheBoneZ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Feels So Good

ลดสัญญาณตอน Input เข้าไปอ่าครับจากมือถือเข้าตัวDac/Ampให้เบาที่สุด คือถ้า Inputน้อยก็ไม่มีผลเสียใช่ไหมครับ อยากลองดูว่าเสียงมันต่างกันมากไหมสองช่องนี่

เป็น dac/amp ยี้ห้อและรุ่นอะไรหรือครับ ?

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมพร

24/06/2019 00:10:28
56
โดยทั่วๆไป Line out จะมี Fix Voltage ครับ 
ซึ่งจะมีความแรงระดับนึง ก่อนส่งเข้าภาค Power Amp

หรือก็คือเมื่อใช้งาน Line out จะมีระดับความแรงสัญญาณคงที่ ปรับไม่ได้ ที่ช่องนี้
แต่ก็มี DAC ของบางอุปกรณ์ ที่สามารถปรับ Line out ได้อยู่เช่นกัน เสมือนเป็น Pre Amp

ส่วนการปรับ Vol. ที่Input ของ DAC (PC, Smartphone,DAP) หรือเรียกว่า Digital Volume สามารถทำได้ครับ (ยกเว้นDSD Native)
แต่ผลลัพธ์ ที่ได้นั้น สัญญาณที่ได้นั้นจะมีความผิดเพี้ยนสูงขึ้นมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

TheBoneZ

24/06/2019 01:48:29
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - RockDragon

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - TheBoneZ

เป็น dac/amp ยี้ห้อและรุ่นอะไรหรือครับ ?

Sound Blaster E5 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

24/06/2019 03:17:18
425
บางรุ่น (ส่วนมากจะมี line out กับ hp อยู่ช่องเดียวกัน) เวลาปรับ LO มันแค่เร่ง volume เป็น 100% ก็มีครับ อย่าง sansa clip+ เวลาลง rockbox

ปล. ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ
ปล2. Line ที่ว่าไม่ใช่ว่าสัญญาณมันออกมาตรงๆเพียวๆนะครับ แค่แปลว่ามันพยายามจะส่งสัญญาณในระดับ(หรือในระดับที่ใกล้เคียง)กับ Line level ซึ่งส่วนมากในชุดตั้งโต๊ะคือ 2Vrms ครับ เหมือนเป็นมาตรฐานให้พวก dac หรือปรีแอมป์ไม่เอาท์พุทออกมาแรงเกินไปซึ่งอาจทำให้แอมป์ clip ได้ครับ แอมป์ส่วนมากจะมี input sensitivity บอกอยู่ประมาณ line level หรือมากกว่า เพื่อป้องกันการ clip นี่แหละครับ เวลาเลือก dac/pre amp ก็จึงควรระวังไม่ให้ output signal เกิน input sensitivity ครับ

https://www.sciencedirect.com/topics/engineering/input-sensitivity
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Artnoi

24/06/2019 03:18:05
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Artnoi

บางรุ่น (ส่วนมากจะมี line out กับ hp อยู่ช่องเดียวกัน) เวลาปรับ LO มันแค่เร่ง volume เป็น 100% ก็มีครับ อย่าง sansa clip+ เวลาลง rockbox

ปล. ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ
ปล2. Line ที่ว่าไม่ใช่ว่าสัญญาณมันออกมาตรงๆเพียวๆนะครับ แค่แปลว่ามันพยายามจะส่งสัญญาณในระดับ(หรือในระดับที่ใกล้เคียง)กับ Line level ซึ่งส่วนมากในชุดตั้งโต๊ะคือ 2Vrms ครับ เหมือนเป็นมาตรฐานให้พวก dac หรือปรีแอมป์ไม่เอาท์พุทออกมาแรงเกินไปซึ่งอาจทำให้แอมป์ clip ได้ครับ แอมป์ส่วนมากจะมี input sensitivity บอกอยู่ประมาณ line level หรือมากกว่า เพื่อป้องกันการ clip นี่แหละครับ เวลาเลือก dac/pre amp ก็จึงควรระวังไม่ให้ output signal เกิน input sensitivity ครับ

https://www.sciencedirect.com/topics/engineering/input-sensitivity

ประโยคแรกผมอ่านกระทู้ผิดครับคิดว่าถามถึง dap ขอโทษทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สงสัย

24/06/2019 05:57:51
ตอนนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ขอบคุณคุณสมพรกับคุณArtnoiมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Feels So Good

24/06/2019 10:22:40
29

อยากทดลองก็ย่อมได้  แต่ปกตินิยมให้สัญญาณเข้าแรงจะได้ไม่ผิดเพี้ยนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

pockethifi

24/06/2019 11:38:13
161

line out คือสัญญาณไฟฟ้าขาออกที่จะต้องนำไปต่อกับเพาเวอร์แอมป์  มันจะให้แรงดันสูง1-2v หรือถ้าเป็นเครื่องเสียงรถยนต์ก็อาจจะสูงระดับ 4v แต่กระแสต่ำมาก ตำ่สุดๆ ไม่สามารถเอาไปต่อหูฟัง หรือลำโพงโดยตรงได้
แต่มีบางคนลองเสียบหูฟังเข้าช่อง line out แล้วมีเสียง  ก็เป็นเพราะสัญญาณไฟฟ้ามันวิ่งผ่านหูฟัง มีเสียงก็จริงแต่เสียงจะแตกพล่าบ้าง  หรือ เบาบ้าง  หรือ คุณภาพต่ำมากๆ  นั่นไม่ใช่เพราะสัญญาณทำอันตรายหูฟัง แต่เป็นเพราะมันไม่มีกำลังที่จะขยับหูฟังหรือลำโพง  จะบอกว่า ขับไม่ไหวก็ได้

line out ออกแบบมาให้กำลังต่ำ เพราะต้องเอาไปต่อกับ เพาเวอร์แอมป์  ซึ่งมีความต้านทานขาเข้าที่สูงระดับกิโลโอห์ม
ยกตัวอย่าง แอมป์บางตัวมีความต้านทานขาเข้า10กิโลโอห์ม หรือ 10000 โอห์ม  แรงดันที่มาจาก line out วิ่งมาเจอความต้านทาน 10000โอห์ม  ตามกฏของไฟฟ้า กำลังขับ = vยกกำลังสอง / ความต้านทาน  

แรงดัน line out สมมุตให้เป็น 2v เลยครับ คิดเข้าไปในสูตร  กำลังขับจาก line out = 2*2 / 10000
คิดออกมาก็คือ กำลังขับจาก line out จะได้  0.4 มิลลิวัตต์ เท่านั้น 

คราวนี้ลองไปดูความสามารถการทนกำลังขับของหูฟัง ส่วนใหญ่จะอยู่ในระดับ 10-100มิลลิวัตต์ นั่นหมายความว่า lineout ไม่สามารถทำลายหูฟังได้ แม้แต่จะขับให้ได้ยินเสียงปกติก็ยังไม่ได้เลย

คราวนี้  เครื่องเล่นเพลงพกพา  ภายในจะมี lineout + headphone amp อยู่ในตัว เวลาเราเสียบหูฟังก็จะเป็นการรับสัญญาณจากส่วนของ headphone amp ครับ    คำว่า headphone amp = amp = poweramp =แอมป์หูฟัง มันคือความหมายเดียวกัน

การมี lineout ให้เลือกใช้ ก็คือ เครื่องจะต่อสัญญาณ lineout ออกมาโดยตรง ไม่ผ่านแอมป์หูฟังภายใน เราจะได้สัญญาณ lineout กำลังต่ำแบบที่ยกตัวอย่างการคำนวณไป

headphone amp หรือ amp หรือ poweramp มีกำลังขับเท่าไหร่
มันจะรับสัญญาณ line out เข้าไป แล้วขยายให้เป็นสัญญาณที่มีกำลังขับมากขึ้น  แรงดันขาออกอาจจะไม่ได้สูงขึ้นแต่กำลังขับเพิ่มขึ้นแน่นอน  มันจะปล่อยพลังงานออกมาได้ระดับ 10-100มิลลิวัตต์ได้ถ้ามันเป็น headphone amp
และถ้ามันเป็นแอมปบ้าน มันก็จะมีกำลังได้ตามสเป็คที่เราคุ้นเคยเลย อาจจะ 50 -300 วัตต์เลยก็ได้

วงจร lineout มักใช้ opamp เป็นตัวขยายสัญญาณ เข้า opamp ตัวนี้มีความสามารถจ่ายกำลังไฟระดับมิลลิแอมป์ อาจจะ 1-10 มิลลิแอมป์เท่านั้น  ซึ่งเป็นระดับสัญญาณที่ไม่สามารถเอาไปใช้กับหูฟังได้ อาจส่งเสียงได้แต่ก็ไม่ดี 

แต่วงการหูฟังพัฒนาไปเยอะ opamp ที่ทำมายุคหลังๆเลยมีการปรับให้สามารถจ่ายไฟได้มากขึ้น opamp ที่นักเล่นซื้อมาเปลี่ยนจะจ่ายไฟได้ระดับ  +35 มิลลิแอมป์ก็มี  เรียกได้ว่าเกือบจะเป็นเพาเวอร์แอมป์สำหรับหูฟังได้แล้ว หรือบางที เครื่องเล่นอาจจะใช้ภาค  headphone amp เป็น opamp ที่มีความสามารถจ่ายกระแสได้สูง อย่าง opa 2604 ที่นิยมใช้ในกลุ่ม DIY ตัวนี้แหละจ่ายกระแสได้ 35มิลลิแอมป์  ถ้าจะโหดขึ้นไปอีกก็ขนาน opamp เข้าไปอีก กระแสจะเพิ่มขึ้นได้ระดับเท่าตัว  ถ้าเรารื้อ headphone amp ออกมาดู บางทีเราก็จะพบว่าผู้ผลิตเขาขนาน opamp เอาไว้แล้ว เพื่อให้กำลังขับมันจ่ายกระแสได้สูงๆนั่นเอง

สรุป ถ้าเครื่องเล่นมี line out มันเอาไว้ต่อกับ poweramp ตัวอื่นๆ  ไม่ได้ต่อกับหูฟัง  แม้จะเสียบหูฟังได้ยินเสียง แต่มันก็ไม่ได้คุณภาพอะไรเลย 

หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 16

สงสัย

24/06/2019 12:02:53
ความเห็น 15 เยี่ยมเลยครับ ผมได้ความรู้จากท่านเยอะเลย ขอบคุณมากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ผ่านมาดู

24/06/2019 13:27:58
คห.15 เยี่ยมครับ กระทู้ความรู้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

TheBoneZ

24/06/2019 14:33:05
1
เสริมความรู้ล้วนๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

TheBoneZ

24/06/2019 14:35:23
1
เสริมความรู้ล้วนๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

สงสัย

25/06/2019 06:18:15
แบบนี้ DAP สายบ้าพลังบางยี่ห้อที่คุยโม้ว่าทำ output ได้สูงถึง 2V, 4V, 6V, 8V, 12V ก็ไม่สามารถวัดอะไรได้เลยสินะครับ เพราะไม่ยอมบอกกระแสเป็น mA และกำลังขับที่รวมออกมาป็น mW แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Artnoi

25/06/2019 16:19:19
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - สงสัย

แบบนี้ DAP สายบ้าพลังบางยี่ห้อที่คุยโม้ว่าทำ output ได้สูงถึง 2V, 4V, 6V, 8V, 12V ก็ไม่สามารถวัดอะไรได้เลยสินะครับ เพราะไม่ยอมบอกกระแสเป็น mA และกำลังขับที่รวมออกมาป็น mW แล้ว

รู้ R รู้ V ก็รู้ I (mA) ครับ จาก V=IR ส่วนเวลานำไปคิด power (mW) ต่อ ผมทำไม่เป็นเหมือนกันแต่ใช้ online Ohm’s law calculator ได้ครับ แต่การจะรู้ R เราต้องรู้ทั้ง output impedance + load impedance ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

สงสัย

25/06/2019 16:59:07
กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆ จริงๆ ขอบคุณคุณ Artnoi มากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

RockDragon

25/06/2019 17:06:10
2,893
ขออนุญาตเอามาแปะในที่นี้หน่อยนะครับ ^^

KANN Cube @ high gain เล่นผ่านช่อง 2.5 Balanced 12Vrms ต้องบิดโวลลุ่มไปเท่าไรจาก Max vol. 150 ถึงจะดังพอสำหรับหูฟังกระหายพลังเหล่านี้ครับ 555

KOSS KSC35  ( 60 ohms / 101dB  )  โวลลุ่ม = 80

YUIN PK1  ( 150 ohms / 109 dB )   โวลลุ่ม = 75

Sennheiser HD650  ( 300 ohms / 103 dB )   โวลลุ่ม = 95

Sennheiser HD800  ( 300 ohms / 102 dB )   โวลลุ่ม = 95

HiFiMan HE560  ( 45 ohms / 90dB )   โวลลุ่ม = 105

Fostex T60RP  ( 50 ohms / 92dB )   โวลลุ่ม = 105

เลขโวลลุ่มที่ได้ออกมานี้เป็นการฟังด้วยหูที่ได้ยินออกมาน่าจะเป็นระดับความดังปกติและก็มีความดังพอๆกันจากหูฟังทั้ง 6 ตัวนั้น
ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงยังไม่ได้มีการเปรียบเทียบใดๆในที่นี้นะครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Hsung

27/06/2019 13:09:10
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Artnoi
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - สงสัย

รู้ R รู้ V ก็รู้ I (mA) ครับ จาก V=IR ส่วนเวลานำไปคิด power (mW) ต่อ ผมทำไม่เป็นเหมือนกันแต่ใช้ online Ohm’s law calculator ได้ครับ แต่การจะรู้ R เราต้องรู้ทั้ง output impedance + load impedance ครับ
คำนวนแบบตรงๆ ไม่ได้ครับ ปัจจัยนึงในการออกแบบแอมป์คือความสามารถในการจ่ายกระแสไฟฟ้าของแหล่งจ่ายไฟและการระบายความร้อน

โดยทั่่วไป กำลังขับ ผู้ผลิตจะแจ้งมาให้ เป็นค่าช่วงของหูฟัง เราต้องประมาณเองว่าหูฟังเราอยู่ในช่วงไหน

ตย. อย่างแอมป์ V281 ขับหูฟัง 100 โอห์ม ได้สูงสุด 5600 mW   50 โอห์ม ได้สุงสุด  4200 mW 

จะเห็นว่า อิมพีแดนซ์หูฟังลดลงครึ่งนึง ก็ไม่ได้หมายความว่า กำลังขับจะมีค่าเพิ่มขึ้น 2 เท่าตามสูตร ที่เรา fix ค่า V แล้วปรับ R ลงมาครึ่งนึง

ตามสูตร Watt = V^2/R

หยิกหู 0
แจกหู 1
"อยากทราบความต่างของช่อง Line Out กับ Headphone ใน Dac/Amp"