Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

AVR ที่ต้องต่อกับ Active Subwoofer >>> ทำอย่างไรถึงจะใช้ passive subwoofer ได้ครับ

cleverham

13/06/2019 23:43:49
1
คือ AVR Onkyo ผมพัง แล้วลืมดูสเปค คิดว่าน่าจะใช้ได้เหมือนๆกัน เลยซื้อ Denon มาทดแทน โดยไม่ได้ซื้อชุดลำโพงใหม่

ตอนนี้ก็เลยกลายเป็นชุดโฮมเทียเตอร์ 5.0 ไปโดยปริยาย ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้แบบประหยัดงบไหมครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

โจ้

14/06/2019 10:00:11
30

ต่อสายลำโพงจาก AVR เข้า input ที่เป็นขั้วลำโพง ของ Sub  จากนั้นต่อ output ที่เป็นขั้วลำโพง ของ Sub  ไปที่ลำโพงหลัก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

cleverham

14/06/2019 10:13:59
1
ขอบคุณพี่ คห. 1 มากเลยครับ

ผมลืมแจ้งไปว่า AVR ตัวใหม่ ช่อง Sub มีแต่ Pre-out (ช่อง RCA) ช่องเดียวเท่านั้น
ส่วน Passive Sub ที่มีอยู่ มี + - อยู่แค่ช่องเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โจ้

14/06/2019 11:24:50
30
คงเป็นซัพแบบไม่มี network ในตัว  เป็นผมถ้าจะยังคงใช้ของเดิม 

1. ให้ AVR ขับทั้งคู่หน้าและ sub ไปเลย แต่ไม่แน่ใจเรื่องโหลดของลำโพงว่าขนาดกันแล้วตัว AVR รับได้มั๊ย
2. ทำเหมือน 1 แต่ ขับ center แทน

แต่ส่วนตัวไม่แนะนำครับ  อยากให้ขายของเดิมทิ้งแล้วหา power sub มาใช้แทนดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

14/06/2019 11:32:20
346
denon รุ่นอะไรครับ จะได้แนะนำถูก ถ้ามีช่อง pre out ก็ซื้อแอมป์มาขับก้จบ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

cleverham

14/06/2019 11:54:51
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - โจ้
คงเป็นซัพแบบไม่มี network ในตัว  เป็นผมถ้าจะยังคงใช้ของเดิม 

1. ให้ AVR ขับทั้งคู่หน้าและ sub ไปเลย แต่ไม่แน่ใจเรื่องโหลดของลำโพงว่าขนาดกันแล้วตัว AVR รับได้มั๊ย
2. ทำเหมือน 1 แต่ ขับ center แทน

แต่ส่วนตัวไม่แนะนำครับ  อยากให้ขายของเดิมทิ้งแล้วหา power sub มาใช้แทนดีกว่าครับ

ข้อ 2 นี่คือ ต่อทับซ้อนกับ center ได้เลยใช่ไหมครับ 

ปล. กำลังส่องๆ พวกมือสองอยู่ครับ แต่หายากเหลือเกิน ก็เลยดูๆตัวถูกๆอย่าง wharfedale wh-s10e ไว้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

cleverham

14/06/2019 11:55:47
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Hsung
denon รุ่นอะไรครับ จะได้แนะนำถูก ถ้ามีช่อง pre out ก็ซื้อแอมป์มาขับก้จบ

X250BT ครับ

ผมพยายามหาแอมป์อยู่ครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องแอมป์เลย หาตามเว็บต่าง ๆ ก็ไม่มีขาย ไม่ทราบว่าพี่พอมีแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

14/06/2019 13:03:24
2,893
ง่ายที่สุดก็หาเอา active sub มาแทน sub ตัวเก่าครับ

หรือไม่ก็คงต้องวุ่นวายซะหน่อยคือหาแอมป์โมโนที่ไว้ใช้กับลำโพงซัฟมาใช้
สะดวกที่สุดก็เป็นแอมป์รถยนต์พวกคลาส D ที่สามารถตั้งบริดเป็นโมโนได้แรงขับออกมามากพอสำหรับขับซัฟตัวเดมที่มีอยู่
แต่แอมป์รถยนต์นั้นใช้ไฟ 12V ดังนั้นก็จะต้องหาหม้อแปลงไฟ 220VAC => 12VDC ที่มีขนาดกำลังวัตต์สูงพอสำหรับแอมป์ที่จะเอามาใช้ด้วย
ทั้งแอมป์และหม้อแปลงก็อาจจะหาเอาในลาซาด้าก็พอจะมีพวกรุ่นราคาประหยัดอยู่

แต่สุดท้ายก็น่าจะมาดูว่าราคาของแอมป์+หม้อแปลง กับราคาของ active sub ตัวใหม่(หรือมือ2) อันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Lekkiki

14/06/2019 14:04:07
113
เห็นด้วยกับน้าชาครับ ขาย Sub ทิ้ง ซื้อใหม่ง่ายสุดกะชีวิตแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

โจ้

14/06/2019 14:44:49
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - cleverham
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - โจ้

ข้อ 2 นี่คือ ต่อทับซ้อนกับ center ได้เลยใช่ไหมครับ 

ปล. กำลังส่องๆ พวกมือสองอยู่ครับ แต่หายากเหลือเกิน ก็เลยดูๆตัวถูกๆอย่าง wharfedale wh-s10e ไว้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

ใช่ครับ แต่ไม่แนะนำครับเพราะมันจะทำให้กินกำลัง AVR  ทางที่ดีคือหา active sub ตัวใหม่มาใช้ดีกว่า 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

14/06/2019 15:15:58
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - cleverham
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Hsung

X250BT ครับ

ผมพยายามหาแอมป์อยู่ครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องแอมป์เลย หาตามเว็บต่าง ๆ ก็ไม่มีขาย ไม่ทราบว่าพี่พอมีแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
ดูจาก spec denon เป้นรุ่นเล็ก ออฟชั่นบางตัวเลยไม่มี ทางเลือกๆ ได้ 2 ทาง ประหยัดก็ซื้อ momo power amp มาใช้

หรือมองอนาคต ก็ซื้อ active sub ตัวใหม่มาแทน ซึ่งมีราคาเลือกซื้อหาตั้งแต่หลักหลายพันถึงหลายหมื่น

ปล. จริงๆ  momo power amp  ไม่แนะนำให้ซื้อ เพราะซื้อยาก และ ขายยาก ครับ แค่ถ้าได้ราคาถูกมันก้จบครับ

เพราะลำโพงชุดเดียวกัน มักจะแมทกว่า และ เข้ากันกว่า ลำโพงอื่น 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

หมูหวาน

14/06/2019 18:55:08
573
แนะนำเป็นหา SUB แบบ ACTIVE มาใช้เลยง่ายกว่าครับ อาจจะประหยัดกว่าด้วย เพราะมีของ Wharfedale ราคาไม่ถึงหมื่อนครับ เสียงดีใช้ได้เลย ไม่ต้องมานั่งปวดหัวแมชชิ่งซับ กับแอมป์ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

cleverham

14/06/2019 21:47:00
1
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ ได้คำตอบแบบเคลียร์ชัดเจนมาก 

คาดว่าคงออกเป็น Wharfedale WH-S10e 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"AVR ที่ต้องต่อกับ Active Subwoofer >>> ทำอย่างไรถึงจะใช้ passive subwoofer ได้ครับ"