Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เมื่อ ASIO เป็นการ บายพาสไปให้ DAC ทำไม JRiver กับ Foobar เสียงถึงต่างกันครับ ?

Endurance

17/05/2019 19:45:40
109

เมื่อ ASIO เป็นการ บายพาสไปให้ DAC  ทำไม JRiver กับ Foobar เสียงถึงต่างกันครับ ?

หรือผมเข้าใจอะไรคลาดเคลื่อนครับ  สงสัยมาก

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ m(_  _)m

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สงสัย

17/05/2019 20:05:23
มือถือ, DAP คอม ต่อเข้า DAC ตัวเดียวกัน เสียงยังต่างกันเลยครับ

มือถือเล่นเพลงด้วยแอป HiBy Music กับ Onkyo HF ต่อเข้า DAC ตัวเดียวกัน เสียงก็ต่างกัน

Player ตัวเดียวกัน ต่อเข้า DAC ทางช่อง USB, Coaxial, Optical เสียงก็ต่างกัน

ทั้งๆ ที่มันเป็นการส่ง digital ไปแปลงเป็น analog ที่ DAC ตัวเดียวกัน

ไม่สงสัยบ้างเหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Endurance

17/05/2019 20:17:13
109
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สงสัย
มือถือ, DAP คอม ต่อเข้า DAC ตัวเดียวกัน เสียงยังต่างกันเลยครับ

มือถือเล่นเพลงด้วยแอป HiBy Music กับ Onkyo HF ต่อเข้า DAC ตัวเดียวกัน เสียงก็ต่างกัน

Player ตัวเดียวกัน ต่อเข้า DAC ทางช่อง USB, Coaxial, Optical เสียงก็ต่างกัน

ทั้งๆ ที่มันเป็นการส่ง digital ไปแปลงเป็น analog ที่ DAC ตัวเดียวกัน

ไม่สงสัยบ้างเหรอครับ?

ผมถามในประเด็นที่ว่า  " ASIO เป็นการ บายพาสไปให้ DAC  ทำไม JRiver กับ Foobar เสียงถึงต่างกัน  "

ในเมื่อเป็น DAC ตัวเดียวกัน  บายพาสเหมือนกัน ไม่มีปรุงแต่งเหมือนกัน ทำไมเสียงต่าง

อ่านตีความไปไหนก็ไม่รู้......ไม่ได้สาระอะไรซักอย่าง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

17/05/2019 20:19:00
573
เสียงต่างกันตามวิธีการ render การถอดรหัสไฟล์เสียงของแต่ละนามสกุล การ Buffer และอื่นๆอีกมากครับ ซึ่งใช้ ASIO เหมือนกัน เสียงก็ยังต่างกันอยู่ครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

17/05/2019 20:21:14
107
DAC มันแค่แปลงจากสัญญาณเสียงDigitalเป็นสัญญาณเสียง​Analog ครับ

แต่โปรแกรมเล่น มันเป็นตัวที่ถอดรหัสจากไฟล์เพลง เป็นสัญญาณเสียงDigital ครับ
ทีนี้ก็ต้องมาดูแหละครับว่าโปรแกรมเจ้าไหนถอดรหัสไฟล์เสียงได้ดี(ถูกใจเรา)กว่ากันครับ

ไม่เชื่อลองแปลงไฟล์ ​WAV เป็น FLAC แบบบีบอัด​Level8 แล้วเอามาเล่นผ่านโปรแกรมต่างๆดูครับ เท่าที่ผมทดสอบมาพวกโปรแกรมเสียเงิน ( ​jRiver , Fidelia ) นี่ เสียงที่ได้ดีไม่แพ้กับฟังตอนเป็น WAV เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Endurance

17/05/2019 20:47:52
109
ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สมัครเล่น

17/05/2019 20:50:00
412
เคยคุยกับรุ่นน้อง โปรแกรมเมอร์ชื่อดัง
เขาบอกว่า โปรแกรมเล่นเพลงทั้งหลาย
อัลกอริทึมของโปรแกรมต่างกันครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
"เมื่อ ASIO เป็นการ บายพาสไปให้ DAC ทำไม JRiver กับ Foobar เสียงถึงต่างกันครับ ?"