Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าใช้หูฟังไร้สายกับPC ควรใช้BT Audio Transmitter/Receiverหรือเปล่าครับ

ฉันไม่ใช่โปรมอัตโนมัติ

15/05/2019 13:10:24
ปกติผมใช้ฟังเพลง60% ดูไฟล์วีดีโอ30% เล่มเกม10%
ครั้นจะไปใช้พวกหูฟังเกมมิ่ง ก็คิดว่าเสียงไม่น่าจะถูกคอซักเท่าไหร่
แต่ถ้าจะเอาแบบSBCมันก็ขัดนิดๆตรงเสียงไม่ตรงกับปากเหมือนกัน
เลยคิดว่าถ้าเป็นพวกaptXน่าจะพอตรงจุดที่สุดล่ะ

ทีนี้ถ้าจะต่อหูฟังไร้สายกับPC(เน้นPCเป็นหลัก, มือถือเรื่องรอง)
ควรจะใช้พวกBluetooth Audio Transmitter/Receiver
เพื่อให้สามารถใช้aptX codecได้หรือเปล่าครับ
หรือแค่ใช้bluetooth adepter usbแบบธรรมด๊าาา ธรรมดา(แต่เป็นver.4.x) ก็สามารถใช้งานaptXได้แล้วครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สงสัย

15/05/2019 13:46:15
หูฟังท่านรุ่นไหนครับ? รองรับ aptX™ Low Latency รึเปล่า?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

จขกท.คนเดิม

15/05/2019 13:58:48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สงสัย
หูฟังท่านรุ่นไหนครับ? รองรับ aptX™ Low Latency รึเปล่า?
คิดว่าไม่ใช่ aptXLLนะครับ ตัวที่ดูๆไว้ก็มี...
- Audio Technica ATH-WS660BT
- Marshall Major III Bluetooth
- Sennheiser HD4.50 BTNC
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

15/05/2019 14:08:18
107
ต้องดูที่ตัวส่งและหูฟังครับว่ารองรับมาตรฐานCodecใดบ้าง
ตัวเลขของBluetoothมันเอาไว้บ่งบอกรุ่น(สมัย)ของBluetoothเฉยๆครับ  ไม่ได้เอาไว้บ่งบอกCodecที่รองรับ

ถ้าขัดใจเรื่องเสียงไม่ตรงกับปาก แนะนำว่าให้หาอุปกรณ์ที่รองรับ AptX Low Latency (หรือAptX LL) มาใช้ทั้ง ตัวส่งและตัวหูฟังครับ

หรือถ้าไม่ได้ใช้กับมือถือเลย ก็ไปเล่น Sennheiser RS Series เลยครับ
ตัวนี้มันจะใช้คลื่นวิทยุเฉพาะในการส่ง  การรบกวนจากคลื่นอื่นๆต่ำมาก  เสียงไม่ดีเลย์แน่นอน
มีแท่นส่งพร้อมตัวหูฟังมาพร้อมในแพคเกจเลย  แท่นส่งเป็นแท่นชาร์จหูฟัง และขาตั้งหูฟังไปในตัวด้วย
แบตเตอรี่หูฟังถอดเปลี่ยนเองได้ เพราะใช้ถ่านชาร์จทั่วๆไปเลยครับ 7-11 ก็มีขาย

ข้อเสียอันใหญ่หลวงของมันคือ ตัวหูฟังต่อสาย3.5มม ไม่ได้  และแท่นส่งต้องใช้ไฟบ้าน  ทำให้หมดสิทธิ์ที่จะใช้นอกบ้านเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ฉันอาจเป็นโปรแกรมอัตโนมัติ

15/05/2019 15:51:49
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE
ต้องดูที่ตัวส่งและหูฟังครับว่ารองรับมาตรฐานCodecใดบ้าง
ตัวเลขของBluetoothมันเอาไว้บ่งบอกรุ่น(สมัย)ของBluetoothเฉยๆครับ  ไม่ได้เอาไว้บ่งบอกCodecที่รองรับ

ถ้าขัดใจเรื่องเสียงไม่ตรงกับปาก แนะนำว่าให้หาอุปกรณ์ที่รองรับ AptX Low Latency (หรือAptX LL) มาใช้ทั้ง ตัวส่งและตัวหูฟังครับ

หรือถ้าไม่ได้ใช้กับมือถือเลย ก็ไปเล่น Sennheiser RS Series เลยครับ
ตัวนี้มันจะใช้คลื่นวิทยุเฉพาะในการส่ง  การรบกวนจากคลื่นอื่นๆต่ำมาก  เสียงไม่ดีเลย์แน่นอน
มีแท่นส่งพร้อมตัวหูฟังมาพร้อมในแพคเกจเลย  แท่นส่งเป็นแท่นชาร์จหูฟัง และขาตั้งหูฟังไปในตัวด้วย
แบตเตอรี่หูฟังถอดเปลี่ยนเองได้ เพราะใช้ถ่านชาร์จทั่วๆไปเลยครับ 7-11 ก็มีขาย

ข้อเสียอันใหญ่หลวงของมันคือ ตัวหูฟังต่อสาย3.5มม ไม่ได้  และแท่นส่งต้องใช้ไฟบ้าน  ทำให้หมดสิทธิ์ที่จะใช้นอกบ้านเลยครับ
RSมันเกินงบไปเยอะครับ เยอะจนคิดไม่ได้ว่า ถ้าต้องจ่ายขนาดนั้น น่าเอาหูฟังสองตัวไปเลยดีกว่า(ตัวนึงBT อีกตัวมีสาย)

...ว่าแต่หูฟังตัวที่รองAptX LL ในงบประมาณ5,000 มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

15/05/2019 20:27:57
107
ถ้าในงบ5000ผมนึไม่ออกแฮะ  

แต่แนะว่าทำใจร่มๆ รอโปรครับ  
ผมเคยเห็น Senn RS 165 มันลดราคาลงมาแถวๆ 6พัน กลางๆ
เจ็บแต่จบครับ

หรือไม่ก็จัดชุดตัวส่งกับตัวรับของAvantree ที่มันรองรับ AptX LL ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

12/06/2019 14:29:01
107
ไม่รู้ว่า จขกท. ซื้อไปรึยังนะครับ

แต่โปร Senn RS 165 มันมาแล้วครับ

เลยขออนุญาติดันซักหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

12/06/2019 19:24:02
425
ถ้าคอมมี codec ให้ใช้เยอะหน่อยเช่น macOS ผมว่าก็ใช้ไปเลยครับ ยกเว้นว่าคอมชีลด์ไม่ดีจะมีปัญหาบลูทูธกวนกับ wifi 2.4 เช่น mbp 2016-19 ทำให้หลุดบ่อย หรือ ช้าหรือร้อนง่าย เพราะการใช้คอม transmit ค่อนข้างมีโหลดสำหรับคอมช้าๆอยู่เหมือนกัน (ยกเว้น sbc) transmitter แยกมันจะช่วยเรื่องลดโหลดได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถ้าใช้หูฟังไร้สายกับPC ควรใช้BT Audio Transmitter/Receiverหรือเปล่าครับ"