Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความรู้เกี่ยวกับระบบบาลานซ์ โดยคุณโต อธิบายได้ละเอียด เข้าใจง่ายดีครับ

BlackPhoenix

01/05/2019 15:36:03
71
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองดูครับ

01/05/2019 19:44:54
เยี่ยมเลยครับผมสงสัยมานานแล้วว่าหูฟังbalancedมันมีหลักการทำงานเหมือนหรือต่างกับdac/amp/playerที่เป็นbalancedยังไงพอดูคลิปนี้แล้วเข้าใจแจ่มแจ้งเลยขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

08/05/2019 09:37:55
346
ระบบการจำของผมจำด้วยความเข้าใจ ไม่ใช้ท่องฟัง ดังนั้นตอนฟังก็เลยงงๆ นิดครับ เพราะเค้าใช้วิธีเปรียบเปรยมากกว่าบอกที่มาที่แท้จริง

ถ้าเสริมการอธิบายด้วยภาพและตรงตามทฤษฏี น่าจะทำให้เข้าใจได้มากขึ้น แต่อย่างว่ามันอาจจะลึกไปสำหรับบางท่าน ที่ไม่อยู่ในฟิลล์หรือเรียนมาทางนี้

แต่คิดว่าเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงจัง เพราะมันมีข้อดี ข้อเสีย ที่ต่างกันให้ต้องพิจารณาสำการการไปให้สุดทาง (ไม่รู้จะหาฝั่งเจอมั้ย)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

08/05/2019 12:01:33
คุณHsungควรเริ่มดูจากคลิปนี้ก่อนครับ คุณโตเค้าปูพื้นเรื่องbalancedให้เข้าใจกันแบบง่ายๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Step Back

12/05/2019 08:46:12
24
พึ่งจะรู้ก็ตอนดูคลิปนี้แหละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

12/05/2019 10:34:36
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Step Back

พึ่งจะรู้ก็ตอนดูคลิปนี้แหละครับ 555

เหมือนกันเลยครับ จริงๆแล้วหลักการทำงานของหูฟังแบบbalancedนั้นไม่มีอะไรซับซ้อนเลยไม่ต้องส่งสัญญาณปกติกับสัญญาณกลับเฟสจากต้นทางแล้วไปรวมกันไปหักล้างกันตรงปลายทางเหมือนกรณีของแอมป์แบบbalancedเลย ในมุมมองของไดรเวอร์หูฟังแต่ละข้างมันไม่จำเป็นต้องรู้เลยด้วยซ้ำว่าสัญญาณที่ส่งเข้ามานั้นเป็นbalancedหรือunbalancedเพราะจุดนั้นมันไม่มีbalancedหรือunbalancedแล้วแต่มันมีแค่บวกกับลบถ้าครบวงจรเสียงก็ออกแล้วเพียงแต่สัญญาณแบบbalancedจะสะอาดกว่าเพราะหูฟังแต่ละข้างมันจะมีบวกกับลบ(กราวด์)ของตัวเองไม่ต้องไปใช้กราวด์ร่วมกับหูฟังอีกข้างเพราะเดินสายแยกกันมาตั้งแต่ต้นทางจนถึงปลายทางก็แค่นั้นเองครับ ซึ่งที่คุณโตเค้าสรุปว่าหูฟังทุกอันสามารถทำให้เป็นbalancedได้หมด(แต่อาจต้องรื้อสายเดิมแล้วเดินสายใหม่)มันก็ถูกต้องเลยครับ
หยิกหู 0
"ความรู้เกี่ยวกับระบบบาลานซ์ โดยคุณโต อธิบายได้ละเอียด เข้าใจง่ายดีครับ"