Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟัง audiophile สำหรับ female vocals

ton_44

28/04/2019 17:53:06
ผมอยากได้คำแนะนำว่าหูฟัง audiophile ตัวไหนที่เหมาะสำหรับฟังเพลงช้าที่เน้นเสียงร้องผู้หญิง ที่ฟังแล้วเสียงมีน้ำหนัก ไม่บาง หรือแหลมเกิน เป็น closed หรือ open back ก็ได้ครับ ใช้ฟังที่บ้าน

(ชอบเสียงที่ออกสว่างนิดๆ ไม่ชอบแบบ dark เกินแบบ HD650 ครับ) 

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ton_44

28/04/2019 17:56:22
ขอให้ข้อมููลเพิ่มเติมครับ

งบไม่เกิน 40000 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

28/04/2019 18:16:53
1,057
เเนะนำเป็น Hifiman Ananda เลยครับใช้ driver แบบ Planar Magnetic driver ให้มวลเสียงที่อิ่ม เสียงร้องโดดเด่น เเละให้ปลายเเหลมที่พริ้วตามแบบฉบับ Hifiman เลยครับ เด่นทั้ง Vocal Jazz เเละ Audiophile มากๆครับ

https://www.munkonggadget.com/product/%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87-Hifiman01077037_3619.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ton_44

28/04/2019 18:35:17
ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

28/04/2019 21:50:56
6
Focal Elear ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ton_44

29/04/2019 00:20:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Peerasak

ขอถามรายละเอียดประสบการณ์การใช้ Focal Elear ของคุณอ่ะครับ  ว่าใช้แล้วเป็นยังไงบ้าง เคยอ่านเจอ แล้วก็เล็งไว้อยู่เหมือนกัน   
เสียงร้องชัดเจน นุ่มดีมัั้ยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Peerasak

29/04/2019 08:12:57
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ton_44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Peerasak

ขอถามรายละเอียดประสบการณ์การใช้ Focal Elear ของคุณอ่ะครับ  ว่าใช้แล้วเป็นยังไงบ้าง เคยอ่านเจอ แล้วก็เล็งไว้อยู่เหมือนกัน   
เสียงร้องชัดเจน นุ่มดีมัั้ยครับ 
เคยลองฟังที่ร้านฟังเกือบชั่วโมงได้นะครับ จับใจความได้ว่าเสียงโดยรวมอิ่มหนาแต่ว่าโปร่งไม่ดาร์ค เสียงกลางมีมวลและก็ชัดถ้อยชัดคำ เบสนุ่มเป็นลูก แหลมโปร่งเป็นประกายไม่แห้งแล้ง โดยรวมให้เสียงแนวผ่อนคลายลื่นไหลมีเนื้อแต่โปร่งโล่งสบายหู ฟังเพลงร้องเหมาะเลยกล่อมจนหลับแน่ๆครับ แต่เพลงเร็วๆเพลงหนักๆไม่ใช่แนวของตัวนี้ คือฟังได้แต่อาจไม่มันส์ครับ Elear ขับก็ไม่ยากเท่าไหร่ผมฟังกับชุด IFI i DAC 2 + IFI i CAN SE ของที่ร้านเปิด Gain เกือบต่ำสุดก็ขับออกสบายๆ งานประกอบวัสดุพรีเมี่ยมมากครับ ส่วนตัวผมว่าน่าจะเข้าทางแนวที่คุณ ton_44 ชอบยังไงลองไปฟังดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ton_44

29/04/2019 14:26:58
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Peerasak

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ton_44

เคยลองฟังที่ร้านฟังเกือบชั่วโมงได้นะครับ จับใจความได้ว่าเสียงโดยรวมอิ่มหนาแต่ว่าโปร่งไม่ดาร์ค เสียงกลางมีมวลและก็ชัดถ้อยชัดคำ เบสนุ่มเป็นลูก แหลมโปร่งเป็นประกายไม่แห้งแล้ง โดยรวมให้เสียงแนวผ่อนคลายลื่นไหลมีเนื้อแต่โปร่งโล่งสบายหู ฟังเพลงร้องเหมาะเลยกล่อมจนหลับแน่ๆครับ แต่เพลงเร็วๆเพลงหนักๆไม่ใช่แนวของตัวนี้ คือฟังได้แต่อาจไม่มันส์ครับ Elear ขับก็ไม่ยากเท่าไหร่ผมฟังกับชุด IFI i DAC 2 + IFI i CAN SE ของที่ร้านเปิด Gain เกือบต่ำสุดก็ขับออกสบายๆ งานประกอบวัสดุพรีเมี่ยมมากครับ ส่วนตัวผมว่าน่าจะเข้าทางแนวที่คุณ ton_44 ชอบยังไงลองไปฟังดูครับ

ขอบคุณมากครับ  รายละเอียดครบเลย  ไว้จะหาโอกาสลองฟังครับ

ผมมีหูฟังสำหรับเพลงแนวอื่นๆที่ชอบแล้ว เช่น ที่เบสหนักๆสำหรับเพลง EDM เหลือแต่แนวเสียงร้องที่ยังไม่มี เลยกำลังหาอยู่

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

29/04/2019 15:57:17
107
ถ้าได้ไปลอง

ลองฟัง Alessandro ไม่ก็ Grado รุ่นต่าง ๆ ดูด้วยละกันครับ
ผมชอบเสียงนักร้อง ยี่ห้อตระกูลนี้แทบทุกตัว ชอบจนบัดนี้ยังหายี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนใจไม่ได้เลยครับ

พวกรุ่นในงบ 40k ผมยังไม่เคยลองฟังสักตัวครับ เพราะไม่มีชุดขับ  เลยไม่ขอออกความเห็นละกันครับ
ถ้ายังไม่เคยลอง ก็อยากให้ลองดูครับ

อีกตัวที่ถ้ายังไม่เคยลองก็อยากให้ลอง คือ Koss KSC 35 เป็นตัวที่ เห็นราคาแค่นี้ แต่ดูถูกไม่ได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ton_44

29/04/2019 18:08:06
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - MaxxIE

ถ้าได้ไปลอง

ลองฟัง Alessandro ไม่ก็ Grado รุ่นต่าง ๆ ดูด้วยละกันครับ
ผมชอบเสียงนักร้อง ยี่ห้อตระกูลนี้แทบทุกตัว ชอบจนบัดนี้ยังหายี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนใจไม่ได้เลยครับ

พวกรุ่นในงบ 40k ผมยังไม่เคยลองฟังสักตัวครับ เพราะไม่มีชุดขับ  เลยไม่ขอออกความเห็นละกันครับ
ถ้ายังไม่เคยลอง ก็อยากให้ลองดูครับ

อีกตัวที่ถ้ายังไม่เคยลองก็อยากให้ลอง คือ Koss KSC 35 เป็นตัวที่ เห็นราคาแค่นี้ แต่ดูถูกไม่ได้เลยนะครับ 555
ขอบคุณมากครับ  ไว้จะหาโอกาสฟังดูครับ  โดยเฉพาะ Grado  ที่รีวิวดีทุกรุ่นแต่ไม่เคยลองฟังเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

WongWong

14/05/2019 22:00:52
37

สนใจ Mr.Speaker Ether Flow ไหมครับ audiophile ถูกใจแน่ครับ มือสองนะครับ
สนใจสอบถามได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟัง audiophile สำหรับ female vocals"