Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบา

22/04/2019 11:54:11
1,866
ไปจัดFinal Audio E4000มาเมื่อ30 มีนา ทีแรกกว่าจะหาอินเอียร์เสียบตรงมาแทน RE 0 ที่พังไป ไม่ได้กะเอาตัวสูงมาก แค่ว่าให้เสียงกลางเป็นธรรมชาติหน่อยเท่านั้น จะเอาไว้ใช้แบบสัพเพเหระ เสียบโทรศัพท์บ้าง ดูหนังบ้าง  ก็ไล่ฟังไปตั้งแต่  Zero 210, Final 2000, 3000, 4000, 5000 แล้วก็ของเกาหลีอะไรสักตัวจำยี่ห้อไม่ได้ ฟังอยู่สักชั่วโมงนึง สรุปว่า เป็นE4000 ที่เลือก แม้จะยังไม่โดนใจเต็มที่(E5000 น่าสนใจ แต่กินวัตต์น่าดูชมครับ ขนาดเสียบฟังกับDX90 + แอมป์ ALO International ยังต้องเร่งเยอะเลย  ประเด็นนี้เลยไม่ตรงเงื่อนไขที่จะใช้งาน)

ประเด็นหนึ่งที่ข้ามจากกลุ่มเริ่มต้นไปที่E4000 เพราะมันเปลี่ยนสายได้ และขั้วเป็นmmcx ซึ่งหูฟังผมอีกสองตัว Ibasso IT01 กับ Fidue e83 เป็นขั้วแบบเดียวกัน และผมมีสายบาลานซ์หัว mmcxอยู่

เอา E4000 กลับมาฟังที่บ้าน ก็ยังไม่ได้เบิร์น และเพิ่งฟังมาไม่กี่ชั่วโมง เริ่มรู้สึกว่า แนวมันยังไม่ตรงจริงๆแฮะ  คือ อย่างอื่นได้หมดครับ แต่ด้วยความที่มาสาย Grado เลยรู้สึกว่า อยากได้หัวโน้ตที่จะแจ้งกว่านี้สักสเต็ปนึง ความชอบส่วนตัวคือชอบเสียงที่คม จะแจ้งกว่านี้อีกหน่อย

อยากถามท่านที่เคยใช้ Final   ว่า ก่อนเบิร์นกับหลังเบิร์น เสียงมันต่างกันเยอะไหมครับ
หรือคือควรจะปล่อยดี  

ตัวที่พลาดไม่ได้ฟังก็คือ Campfire comet แต่ก็เริ่มผิดวัตถุประสงค์ในแง่ราคาแล้ว เพราะราคาเริ่มไปแระ(สำหรับผม) ไม่ทราบว่าตัวนี้เทียบกับ E4000 แล้วต่างกันอย่างไรบ้าง

รบกวนขอความเห็นพี่ๆน้องๆในบอร์ดด้วยครับ ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

โลปิตาล

22/04/2019 12:25:35
96
ผมขอรบกวนเกาะกะทู้นี้ไปด้วยเลยนะครับ กำลังคิดว่าถ้าขยับจากRE400 จะไปทางcomet หรือe5000 ตรงกว่ากันครับ
E5000มันขับยากหรอครับ? กะใช้กับSR15(แต่ก็ติดสายบาลานซ์ได้) หรือเสียบตรงมือถือบ้างผ่านๆจะไหวมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

22/04/2019 13:04:12
1,866
Comet ราคามันคนละช่วงกับ E5000เลยนี่ครับ คงไม่ใช่คู่เทียบ
ถ้างบคุณไปถึง E5000 ได้ก็มีตัวเลือกอีกบานเลยครับ ต้องลองหาข้อมูลกับลองฟังดีๆ ฟังเยอะ และ...ฟังนานๆ(งานนี้ผมพลาดก็เพราะฟังไม่นานพอนี่แหละ)

ผมไม่ค่อยมีโอกาสได้ฟังเพลเยอร์ตัวสูงๆ(เคยฟังของสหายธรรมคือ 380cu และบวกแอมป์ แต่ นั่นคือเน้นประเด็นฟังหูฟังกับสายตางๆประดามีที่สหายธรรมผมเอามาทดสอบครับ ไม่ได้เน้นวัดผลการใช้งานเพลเยอร์) เลยไม่รู้ว่าถ้าเพลเยอร์ระดับบนจะขับE5000 ได้แค่ไหน
แต่ถ้า่เอามาต่อโทรศัพท์นี่ บอกคำเดียวว่า NO เลยครับ แค่ฟังเพลงเพลินๆก็ไม่ได้แล้ว  ขนาดฟังกับแอมป์ที่กำลังค่อนข้างเยอะอย่าง International ยังต้องเร่งเยอะ เรื่องเอามาต่อตรงกับโทรศัพท์คงไม่เหมาะละครับ

ถ้าขยับจาก RE400 แล้วงบมันถึงหมื่นกว่าได้ ผมก็อยากสนับสนุนให้ไปจุดนั้นนะครับ ไม่งั้นทิ้ง RE400 ไม่ขาดครับ แล้วจะมาเสียดายโอกาส ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โลปิตาล

22/04/2019 13:58:16
96
ขอบคุณครับ คือว่าด้วยเงื่อนไขที่เป็นอินเอียไม่คล้องหู mmcx เสียงแฟลตๆ มันแลจะโดนตีกรอบให้เหลือไม่กี่ตัวมั้ง ผมกะจะตั้งงบไว้แถวๆนั้นแหละครับแตะๆหมื่น แต่ถ้าinterยังเร่งเยอะชักไม่เข้าทางเหมือนกันละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

22/04/2019 16:00:37
107
พี่เหน่งบาได้ลอง IT01s หรือยังครับ ผมไปครั้งล่าสุดก็ลืมขอเค้าลองฟัง
พวก in-ear ของ Grado ก็ลืมลองด้วย

ผมพึ่งมานึกได้ตอนกำลังนั่งรถกลับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

MoshiiO

22/04/2019 18:07:02
18
ผมใช้ E5000 กับ 70mkii อยู่ครับ ถ้า single end ต้องเร่งเสียงอยู่ที่ 90-95 พอเปลี่ยนเป็นสาย balanced ใช้ volumn อยู่ที่ 80 ถ้าต่อตรงเข้ากับ iPhone ผ่านอแดปเตอร์นี่ ต้องเร่งเกือบสุดครับ แบบ อีกเหลือ2ขีดจะสุด แพลนที่จะหา bluetooth receiver ตัวเล็กๆนี่ยกเลิกทันทีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมว่านะ

22/04/2019 18:56:43
ผมเคยตามหาหูฟังเสียงแนวนี้ ในงบประมาณนี้ FiiO FA1 ตอบโจทย์ผมที่สุด อยากให้คุณเหน่งบาไปหาลองดูนะ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

22/04/2019 19:29:23
2,893
ผมอยากจะแนะนำ Kinera IDUN ที่น่าจะได้เสียงตามที่ต้องการ แต่ว่ามันใช้สายขั้ว 2 pin ไม่ใช่ mmcx ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

โลปิตาล

22/04/2019 20:12:29
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - MoshiiO

ผมใช้ E5000 กับ 70mkii อยู่ครับ ถ้า single end ต้องเร่งเสียงอยู่ที่ 90-95 พอเปลี่ยนเป็นสาย balanced ใช้ volumn อยู่ที่ 80 ถ้าต่อตรงเข้ากับ iPhone ผ่านอแดปเตอร์นี่ ต้องเร่งเกือบสุดครับ แบบ อีกเหลือ2ขีดจะสุด แพลนที่จะหา bluetooth receiver ตัวเล็กๆนี่ยกเลิกทันทีเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ขับยากเกินคาดเลย

คุณเหน่งบายังคงไม่ได้คำตอบเรื่องE4000หลังเบิร์น 555 ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด เป็นไดรเวอร์BAมั้ยครับ? แบบนั้นสำเนียงของตัวหูมันน่าจะไม่ต่างมากระหว่างก่อน-หลังเบิร์นมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หูทองเหลือง

23/04/2019 01:19:38
2,052
ผมมี Final E4000 ครับ หลังจากใช้งานมาเกือบ 200 ชั่วโมงแล้วพอจะสรุปได้ว่า เป็นหูฟังที่ปรับโทนเสียงมากลางๆ ไม่สว่างเท่า E3000 แต่ E4000 นี้เน้นเสียงทุ้มที่ค่อนข้างใหญ่เทียบกับรุ่นอื่นๆ จนฟังๆไปเริ่มรู้สึกว่าเสียงแหลมเบาไปหน่อย โดนเสียงทุ้มนำหน้าไป ดังนั้นแนวเสียงจึงไม่ใช่แนว grado แน่นอนครับ

สุดท้ายกลายเป็นว่า หูฟัง Final ตระกูล E ผมดันไปชอบน้องเล็กสุด E1000 ซะได้ เป็นหูฟังเสียงโทนสว่างแต่ให้ทุ้มกลางแหลมมาแบบครบๆ เสียงทุ้มก็มีไม่น้อย แถมเสียงแหลมก็ไปได้สุด แม้ว่าการแยกมิติและเวทีเสียงจะยังสู้รุ่นพี่ๆไม่ได้ แต่น้ำเสียงโดยรวมแล้วใช้ฟังเพลงแนวทั่วๆไปได้ดี ไม่แน่ใจว่าคุณเหน่งบาได้ลองฟังแล้วหรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

โลปิตาล

08/05/2019 11:05:47
96
ผมขุดขึ้นมาหน่อย ไม่รู้ว่าคุณเหน่งบาได้ไปลอง comet รึยัง วันก่อนผมไปลอง e5000 กับ comet มาละครับ(บรีสเอาe4000มาแปะให้ด้วย) เทียบกะre400นะครับ

ผมว่าcometเนี่ยเสียงย่างแหลมดีนะครับ ละเอียดยิบเลย(ผมใส่สายชุบเงิน 2.5บาลานซ)ไม่รู้จะว่าบาดหูไปรึเปล่า แต่ผมว่าเสียงแหลมละเอียดๆแบบนี้แหละดี แต่เสียงกลางลงมามันฟังดูบางๆไปหน่อยแบบBAครับ เบสผมว่าพอๆกับre400นะ ซึ่งเทียบกับe4000 5000 แล้วพวกนั้นเบสจะแจ้งกว่ามาก(จนสงสัยว่าre400มันไดร์ไดนามิกหรอเนี่ย)

ชอบe5000อยู่ครับ ติดตรงเสียงแหลมที่ฟังดูบาง เล็กไปนิดหน่อยเลยนั่งๆนอนๆตัดสินใจก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

08/05/2019 20:31:40
1,866

ขออภัยพี่น้องทุกท่านที่กรุณาเข้ามาช่วยกันให้ข้อมูลครับ ผมตอบช้าไปหน่อย เพราะยุ่งๆอยู่ และกำลังเรียบเรียงประเด็นที่จะตอบอยู่

ก็ขอตอบคำแนะนำของพี่น้องทั้งหลายไปพร้อมๆกับ รวบรวมประเด็นตั้งสติให้ตัวเองไปพร้อมๆกันนะครับ เพราะผมว่าตัวเองก็เริ่มหลงทางตั้งแต่ข้ามมาที่ e4000 แล้ว  ไม่ใช่ในแง่คุณภาพของ แต่ในแง่วัตถุประสงค์ใช้งาน..ซึ่งวี่แววจะได้เตลิดไปไกลยิ่งขึ้นครับ ถถถถถ

อย่างแรกเลย  ผมอยากให้คุณ ผมว่านะ สมัครล็อคอินเป็นเรื่องเป็นราวครับ ^ ^ หลายครั้งหลายกระทู้แล้ว ผมอยากแจกหูให้ แต่ไม่มีที่ให้กด

กลับมาเข้าเรื่องครับ ที่ว่าต้องตั้งสติตัวเองคือ เบื้องแรก ผมกะจะหาอินเอียร์เสียบตรงมาแทน  RE 0 ในราคาที่ไม่สูงมาก ความต้องการสำหรับงบที่ไม่สูงมาก(หมายถึง สองสามพัน)ก็ต้องการแค่ ให้เสียงกลางมันเที่ยงตรงหน่อย  แค่นั้น(ตอนตั้งกระทู้ใช้ศัพท์สูงไปหน่อย คือ เป็นธรรมชาติ มันหรูเกินไปสำหรับงบนี้ครับ แค่เสียงกลางที่ไม่ผิดเพี้ยน เท่านั้นจริงๆ) อย่างอื่นไม่ได้คาดหวังอะไรมาก เอาว่าฟังแล้วไม่สะดุดหูรำคาญใจกับความผิดเพี้ยน  
หมายเหตุ : อินเอียร์ที่มีอยู่ในกลุ่มเริ่มต้นคือ Visang R02 ส่วน Mevi ขายให้หลานไปแล้ว ทั้งที่ก็ค่อนข้างตรงประเด็นอยู่ คือ เสียงกลางมันเป็นธรรมชาติกว่าถ้าเปรียบเทียบกับ R02 ซึ่งออกแววอิเลคโทรนิคนิดๆถ้าเปรียบเทียบกัน

กลุ่มที่เล็งไว้ตอนแรก ที่เคยฟังอย่าง DX210 รวมถึงไอ้ที่คาดหวังว่าจะจบได้ง่ายคือ Final 2000,3000 ก็ดันไม่เข้าหูเมื่อเทียบกับตัวที่สูงกว่างบอย่าง e4000(ตอนฟังก็ว่า โอเคแล้ว แต่ฟังด้วยการใช้เวลาที่น้อยเกิน ค่อยมาเจอส่วนที่ยังไม่โดนใจเฉพาะย่านความถี่บน ที่น้อยไปหน่อย เมื่อเทียบกับย่านอื่น)  

สารภาพว่า ก่อนฟังก็แอบจินตนาการเล็ง e4000 ไว้ครับ เมื่อเห็นแล้วว่ามันเปลี่ยนสายได้ และขั้วเป็น mmcx ซึ่งหูฟังผมอีกสองตัว มันเป็นขั้วแบบนี้ ไม่นับ Kinera BD500 และเล็งผลเลิศในการที่จะสวิงกิ้งกันให้สนุกสนานยิ่งขึ้นไปอีก ด้วยผมมีสายโอยาอิเอะหัวบาลานซ์จากพ่อเลี้ยงเมืองลำปางซึ่งขั้วเป็น mmcxอีกเส้น ที่เอาไว้ใช้กับแอปม์ ALO International

พอตั้งกรอบจากการเสียบตรง(เพราะแบบคล้องหู ในสเต็ปสี่พัน มี IT01  และตัวจบของผม คือ Fidue e83 มันตรงใจเกือบร้อยเปอร์เซนอยู่แล้ว) พวกที่ได้รับการแนะนำมา อย่าง  Kinera IDUN ,  FiiO FA1, IT01s  ซึ่งเป็นคล้องหู และหรือมีขั้วแบบอื่น เลยหลุดกรอบครับ....ที่จริงมันหลุดกรอบตั้งแต่แรกแล้ว เพราะตัวจบมันมีแล้ว หมายถึง จบเท่าที่ไฟล์เพลงตัวเองจะเอื้ออำนวย Fidue e83 มันให้ความแตกต่างของเสียงจากไฟล์เพลงปกติที่ผมฟังได้เป็นที่พอใจมากแล้ว หูฟังราคาสูงกว่านี้ จะต้องเรื่องมากในการที่ต้องมีไฟล์คุณภาพสูงมาฟัง ถึงจะต่าง อย่าง Final e5000 นี่ก็โหดเกินครับ ต้องเป็นระดับชุดที่สูงกว่าที่ผมมีถึงจะเหมาะสมแก่การใช้งานด้วย ทั้งที่เสียงมันผมว่ามีแววน่าสนใจมาก

e4000 จนป่านนี้ผมก็ยังไม่ได้เบิร์น คือฟังอยู่พักใหญ่ แล้วก็เก็บ เพราะได้ข้อมูลจากคุณหูทองเหลืองแล้ว ว่า ต่อให้เบิร์นเสร็จ แหลมมันก็จะน้อยๆอยู่ดี เมื่อเทียบกับย่านอื่นที่ทำได้ดีกว่า (กลางกับทุ้มดีมากครับ เป็นที่พอใจเลย สมกับที่เป็นไดรเวอร์ไดนามิค) สรุปคือ น่าจะไม่ตรงใจ และน่าจะ...ปล่อย T^T

สองสามวันก่อน ผมนึกขึ้นมาได้ว่า ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสลับฟังกับจุกยี่ห้ออื่นเลย ก็ลองอยู่สี่ห้าตัวที่มีใช้ ก็ปรากฎว่า ดีขึ้นในบางแง่มุม ตามคุณสมบัติของจุกที่เปลี่ยนเข้าไปครับ ตอนแรกไม่ได้คิดจะเปลี่ยนจุก  เพราะผมคาดเดาเอาเองว่า มันน่าจะเหมือน Zero Doppio  คือ ออกแบบจุกมาโดยจำเพาะ ให้ได้เสียงดีที่สุด เปลี่ยนจุกไปก็ไม่น่าจะดีขึ้นในภาพรวม แต่เมื่อลองเปลี่ยนจุก ผลลัพธ์เป็นไปในทางบวกครับ

จุกที่ลอง คือ Spinfit M,L  Spiraldot M,L และ RHA ทรงกระสุน L ตัวที่ลองแล้วลงตัวสุดเป็น Spialdot m ครับ ทำให้เสียงเปิดกระจ่างขึ้นระดับหนึ่ง ถ้าไม่ใช่เป็น e4000 เท่านี้ก็เป็นที่พอใจแล้ว

แต่ในระดับราคากลางๆ(สำหรับผม) บอกกับตัวเองว่า ยังไม่ใช่ทางครับ คงเลือกปล่อย โดยที่ตั้งความหวังไปที่ comet (ไม่รู้ในเวลาใกล้ๆนี้จะมีรุ่นใหม่อะไรออกมาหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

iPrach

11/05/2019 11:21:22
28

มีแนะนำยี่ห้อ Tin audio T3 ครับ
เสียงค่อนข้าง natural เลย เบส กลาง แหลม balance มากครับ เท่าที่ใช้มาครับ
สายเป็น mmcx ราคาไม่เกิน 3000 bht เป็นอีกทางเลือกครับผม
ลองหารีวิวเว็บนอกหรือ Youtube ครับ รีวิวค่อนข้างเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ขอความเห็น Final E4000"