Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำการหา matching หูฟัง กับ dap (หรือ dac)

Lxxger

14/04/2019 19:38:51
0
คือผมไม่มีโอกาสไปฟัง DAP ที่ร้าน จึงมีเพียงทฤษฎีในหัว
ถามง่ายๆว่า
ถ้าหูฟังแนวเสียงอุ่น ฟังสนุก
ควรแมทช์กับ dap (หรือ dac-amp)
เสียงแบบไหนครับ
ระหว่าง ฟังสนุกเหมือนเดิม แนวอุ่น หรือ แนวสว่าง เพิ่มรายละเอียด ดันเสียงร้องขึ้นมา เบสกระชับขึ้น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

14/04/2019 20:04:46
107
ถ้าตัวDAP ผมซีเรียสเรื่อง UI มากกว่าครับ

ส่วน DAC ผมไม่ขอออกความเห็นครับ เพราะผมสายต่อตรง ไม่ชอบกระสือ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

14/04/2019 22:14:23
6
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าชอบฟังเพลงแนวเดียวกับหูฟัง ควรเลือก DAP ที่ให้เสียงไปทางเดียวกันเพื่อเสริมคาแร็คเตอร์ให้เด่นไปเลย 

แต่...ถ้าเป็นคนหลายใจชอบฟังหลากหลายแนว ให้เลือก DAP ที่เสียงเป็นกลางเน้นรายระเอียดดีๆหน่อย แล้วถ้าจะเปลี่ยนแนวฟังค่อยเปลียนที่หูฟังเอาครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Lxxger

14/04/2019 22:45:18
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Peerasak

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าชอบฟังเพลงแนวเดียวกับหูฟัง ควรเลือก DAP ที่ให้เสียงไปทางเดียวกันเพื่อเสริมคาแร็คเตอร์ให้เด่นไปเลย 

แต่...ถ้าเป็นคนหลายใจชอบฟังหลากหลายแนว ให้เลือก DAP ที่เสียงเป็นกลางเน้นรายระเอียดดีๆหน่อย แล้วถ้าจะเปลี่ยนแนวฟังค่อยเปลียนที่หูฟังเอาครับ 

น่าสนใจครับ
คือหูฟังผมก็ฟังแนว pop , poprock  เสียงกลางก็เอา เสียงเบสก็เอา overall แต่มันจะไปทาง rock ที่ยังฟังเพลงร้องได้ it01
มีความหลายใจในระดับนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

e-shikuni

15/04/2019 07:45:22
23
กรณีที่เป็นคนฟังหลายแนวอาจจะต้องมี DAP อย่างน้อยสองตัว หูฟังอีกอย่างน้อยสองตัว เพราะไม่สามารถหาที่ลงตัวเป๊ะๆได้ครับ โดยเฉพาะหูฟังอาจจะหลายตัว ใช้ DAP สายกลางอาจจะไม่จบ ไม่ลงตัว

สี่งที่พอจะทำได้คือหา DAP ตัวท็อปแนวเสียงกระโดดแบบได้ทั้งแนวเสียง Audiophile และแนวเพลงตลาด มีหลายยี้ห้อครับมีเยอะลองไปเลือกที่ถูกใจ จากนั้นจึงมาหาหูฟังสายกลางแล้วค่อยอัปเกรดสายอีกที

ปล.จริงๆก็ดูเหมือนจะต้องมีสองชุดอยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Lxxger

15/04/2019 08:30:54
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - e-shikuni
กรณีที่เป็นคนฟังหลายแนวอาจจะต้องมี DAP อย่างน้อยสองตัว หูฟังอีกอย่างน้อยสองตัว เพราะไม่สามารถหาที่ลงตัวเป๊ะๆได้ครับ โดยเฉพาะหูฟังอาจจะหลายตัว ใช้ DAP สายกลางอาจจะไม่จบ ไม่ลงตัว

สี่งที่พอจะทำได้คือหา DAP ตัวท็อปแนวเสียงกระโดดแบบได้ทั้งแนวเสียง Audiophile และแนวเพลงตลาด มีหลายยี้ห้อครับมีเยอะลองไปเลือกที่ถูกใจ จากนั้นจึงมาหาหูฟังสายกลางแล้วค่อยอัปเกรดสายอีกที

ปล.จริงๆก็ดูเหมือนจะต้องมีสองชุดอยู่ดีครับ
ปกติฟังเพลงไทย pop ตลาดทั่วๆไปเลยครับ (บางทีก็ของต่างประเทศ แต่ก็เป็นเพลงต่างประเทศที่นิยมในไทยอยู่ดี)
ปกติใช้ iBasso it01 มันเป็น V Shape เสียงโทนอุ่น กลางยังพุ่งอยู่ เบสอิมแพคสนุก (ยังเบรินไม่ครบชั่วโมง)
ผมไม่รู้ว่าจะให้มันเพิ่มมากกว่าโดยหา dac แนวตามหูฟัง แต่ก็กลัวว่ามันจะเยอะจนบวม หรือ จะไปเพิ่มพวกความรายละเอียด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

15/04/2019 08:50:22
15
ควรหา DAP ที่มาเติมเต็มที่ขาดหายไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Lxxger

15/04/2019 12:16:50
0
ตอนนี้เครม Hidizs Sonata อยู่ (ซื้อมาใช้แล้วมีปัญหา)
สองตัวเลือกของผมคือ
- รอส่งของใหม่
- คืนเงิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หลุยส์ munkonggadget

16/04/2019 09:50:37
1,057
อันนี้เเล้วเเต่ีความชอบเลยครับไม่ได้มีสูตรตายตัวเท่าไหร่ครับ
เเต่ถ้าเอาแบบที่มีึความหลากหลายก็หา DAP ที่มีคาเเรคเตอร์เสียงต่างออกไปจากหูฟัง ก็จะทำให้ฟังได้หลากหลายขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

แดนอารยธรรม

16/04/2019 20:01:30
 Zx100 เบสหนานุ่ม + se846 เบสจะแจ้งชัดเจน ร้องเด่นมาก รายละเอียดธรรมชาติไม่ปรุง... ลงตัว

ใครหลายคนจบที่ชุดนี้.. ขอเสียงหน่อยครับ
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำการหา matching หูฟัง กับ dap (หรือ dac)"