Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีโปรแกรมใดบ้างที่ปรับลดความดังของไฟล์ FLAC ได้ครับ

TashiroBukan

08/03/2019 20:55:37
0
คือเพลงในแผ่นหนึ่ง(แต่มีแค่2เพลง)มันเสียงดังกระหึ่มกว่าใครเพื่อนเลย อย่างเพลงปกติ เปิดความดังปกติ50% แต่เพลงอันนั้นมันกระหึ่มไปเลยซัก60-70% กลัวหูฟังsrh440จะพังซะก่อน T-T
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

09/03/2019 00:47:41
425
ไม่จำเป็นต้องไปแก้ด้วยการลดความดังจากไฟล์ แต่ลดจาก ReplayGain ได้ครับ ไฟล์จะได้ไม่เสียหายเวลาเอาไปใช้ทำอย่างอื่นต่อครับ ^^

ลองหาดูเองเลยครับเรื่อง ReplayGain สั้นๆคือเป็น metadata (เหมือนชื่อศิลปิน, อัลบั้มในไฟล์เพลงเรา) ที่บันทึกความดังเฉลี่ยและความดัง peak เอาไว้ครับ โปรแกรมที่ใช้เล่นต้องอ่าน ReplayGain ออกถึงจะใช้ได้นะครับ ไม่งั้นมันก็จะเล่นดังเหมือนเดิม

อ่านเพิ่มใน hydrogenaudio: http://wiki.hydrogenaud.io/index.php?title=Replaygain
อ่านเพิ่มใน wikipedia: https://en.wikipedia.org/wiki/ReplayGain

ถ้าใช้ iOS มีแอพ foobar2000 ฟรีและใช้ได้ดีอยู่นะครับ อ่าน flac ได้ อ่าน ReplayGain ได้
ถ้าใช้ macOS ผมใช้แอพจ่ายตังชื่อ Decibel แต่มันแถม source code ให้เลย เลยยอมจ่ายครับ
ส่วนแอนดรอยด์ แอพฟังเพลงดังๆอย่าง Poweramp, Neutron น่าจะได้หมดนะครับ (ผมไม่ได้ใช้แอนดรอยด์มาสี่ห้าปีแล้วครับไม่ทรายเหมือนกันเค้านิยมแอพไหน)

rule of thumb คือ กรณีของคุณที่มีเพลงนึงดังมากกว่าอีกเพลงในอัลบั้ม อยากให้สองเพลงดังเท่ากัน ควรใช้ gain แบบ track gain ครับ ส่วนถ้าคุณฟังเพลงคลาสสิคหลายๆอัลบั้ม แล้วอยากให้ทุกอัลบั้มความดังเท่ากัน แต่แต่ละแทร็คในอัลบั้มคุณยังอยากให้มันดังในระดับต่างกันอยู่เหมือนก่อน จะได้รับรู้ความดังเบาระหว่างแทร็คได้เหมือนเดิม ให้เลือกใช้ gain แบบ album gain ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

09/03/2019 00:52:21
425

อ้อ ใน macOS มีแอพชื่อ r128x ใช้วัดและเขียนข้อมูล ReplayGain ลงพวก mp3 หรือ aac (.m4a) ได้นะครับ ตัวอย่างของเพลงอัลบั้ม rage against the machine ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

09/03/2019 00:56:43
425

ตัวอย่าง ReplayGain setting ใน playback app ทั่วไปครับ ในที่นี้คือ Decibel.app

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

09/03/2019 01:03:22
425

ละนี่ก็ foobar200 for macOS ครับ ผมชอบ fb2k นะครับแต่ที่ใช้ Decibel เพราะมันเลือก output ได้ละเอียดกว่าน่ะครับ จะเห็นได้ว่า fb2k for mac ไม่มีให้เลือก output แต่ถ้าเป็นในวินโดวส์ ผมว่า fb2k นี่ที่สุดของฟรีซอฟต์แวร์ละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

natnikon

10/03/2019 07:53:25
7

ขอสอบถามเพิ่มเติม ครับ

ผมมีปัญหาแบบนี้ เช่นกันครับ บางอัลบั้ม ดังเกิน บางอัมบั้มก็เบา

ผมใช้ Onkyo Dp-S1 มี Replay Gain แบบนี้ ผมสามารถ ตั้งค่าได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

10/03/2019 18:38:41
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - natnikon

ขอสอบถามเพิ่มเติม ครับ

ผมมีปัญหาแบบนี้ เช่นกันครับ บางอัลบั้ม ดังเกิน บางอัมบั้มก็เบา

ผมใช้ Onkyo Dp-S1 มี Replay Gain แบบนี้ ผมสามารถ ตั้งค่าได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบว่าเครื่องเล่นคุณจะมีฟังก์ชัน ReplayGain ไหมน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีโปรแกรมใดบ้างที่ปรับลดความดังของไฟล์ FLAC ได้ครับ"