Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Balance Armature ฟังไปนานๆ สักพัก...

คมกริื

05/03/2019 11:40:29
Balance Armature ฟังไปนานๆ สักพักเหมือนหลอนๆหู
หลอกๆยังไงไม่รู้ แต่ชอบที่มันแยก เครื่องด้านดนตรี สูง ต่ำ กลาง ชัดเจน
พอกลับไปฟัง ไดนามิกก็แยกไม่ค่อยออกมันแบนๆไม่ค่อยมีมิติ

แต่อยากได้แบบไม่หลอกหูมากจนเกินไป
มีแนะนำไหมครับ

ควรจะไปเล่น HYBRID DRIVER รึป่าวครับ
แนะนำหน่อย อธิบายไม่ถูก หวังว่าจะเข้าใจ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

05/03/2019 14:02:57
เพราะไดรเวอร์แบบ BA มันพัฒนามาจาก "เครื่องช่วยฟัง" ไงครับ บุคลิกก็เลยต่างจากไดรเวอร์ Dynamic ที่มีพื้นฐานมาจากลำโพงที่เราคุ้นเคยกันดี BA จะได้เปรียบเรื่องเสียงแหลมกับ micro detail ที่เก็บรายละเอียดยิบย่อยได้ทุกเม็ด แต่มีจุดอ่อนเรื่องเสียงเบสที่จะออกแนวหลอนๆ ไม่เหมือนของจริง รวมทั้งเสียงกลางที่บางครั้งเหมือนนักร้องใส่หน้ากากกันฝุ่น N95 ร้องเพลง แล้วในกรณีหูฟังที่ใช้ BA หลายๆตัว แล้วตั้ง cross over มาไม่ดี เสียงแต่ละย่านความถี่ต่อกันไม่สนิทไม่เนียน ก็ทำให้รู้สึกหลอนๆ เช่นเดียวกันครับ

แนะนำให้ลองฟัง Dynanic ตัวท็อปๆ ดูก่อนครับ อาจจะตรงใจท่านมากกว่า BA หรือ hybrid
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Heigsenberg

05/03/2019 14:13:24
56
ลองไปฟัง Demo Campfire Equinox ดูครับเพื่อจะชอบ เพราะเป็น Dynamic Driver ตัวเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

05/03/2019 14:42:07
1,057

ปัจจัยหลักอาจขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Driver ด้วยครับเพราะถ้าเป็นรุ่นสูงๆก็จะให้เสียงที่สมจริงขึ้นเเละตอบสนองช่วงเสียงได้ดีขึ้นครับ

เพราะทั้ง BA driver รุ่นท็อปๆที่เป็น BA ล้วนก็สามารถให้น้ำหนักเสียงที่ดีเเละความลื่นไหล  ไม่เเพ้ dynamic

หรือ Dynamic รุ่นท็อปๆก็เเยกระละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ดีไม่เเพ้ BA หลายๆรุ่นเช่นกันครับ 

ส่วน Hybrid ก็จะได้เรื่องครบเครื่องที่รวม 2 แบบไว้ใน housing เดียว ส่วนเรื่องขายภาพเสียงก็อาจจะดูเป็นรุ่นๆอีกทีครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Jame

05/03/2019 20:20:47
25
ผมว่าไม่ใช่หลอนนะ แต่เป็นเพราะความบอบบางของ ไดรเวอร์ BA โดนเหงื่อหรือละอองฝน มันจะไปในทันใด ต้องมาประคบประหงมกันหลายวัน ท้ายที่สุด เสียงก็ไม่เคยกลับมาเหมือนตอนที่ซื้อมาใหม่ๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jobzaa

06/03/2019 11:32:28
2
แล้ว BA ล้วนอย่าง Witch Girl12, Erlkonig พวกนี้ สู้เบสจาก Dynamic อย่าง Legend X, Solaris, 64audio trio ได้ไหม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

OakHand

06/03/2019 13:51:24
1
ถ้าแนะนำตัวหูฟัง แบบไม่หลอกหู ก็จะไปทางมอนิเตอร์ครับ แนะนำเป็น shure se 846 นะครับ มี deep bass ชัด (ผมใช้ท่อนำเสียง balanced นะ)​ ตอนนี้มันลดด้วยครับ ผมลองฟังในช่วงราคานี้แล้ว ตัวนี้โอเครสุด

ก่อนหน้านี้ผมใช้ full size ของ beyerdynamic​ dt770 pro จะสไตล์ไปทางเดียวกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

misson07

06/03/2019 17:15:35
140
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - jobzaa
แล้ว BA ล้วนอย่าง Witch Girl12, Erlkonig พวกนี้ สู้เบสจาก Dynamic อย่าง Legend X, Solaris, 64audio trio ได้ไหม 

ผมใช้ Aroma Ace อยู่ เเละได้ใช้พวกเบสดีๆมาหลายตัวทั้ง BA เเละ Dynamic อย่าง Trio หรือ Solaris ส่วนตัวผมมองว่าสู้ได้บางด้านครับ หรืออาจจะดีกว่าบางด้านด้วย เช่น ความชัด ความลึก หรือการเเยกชิ้ันดนตรี พวกนี้ครับ เเต่ก็มีบางอย่างที่ทำยังไงก็ไม่เหมือนอย่าง ความหนักเเน่นสมจริง เเละ Decay ที่เป็นธรรมชาติของไดเวอร์ Dynamic ครับ

หูฟัง BA บางคัว (อย่าง Erlkonig หรือ Layla) ก็พยายามทำให้เสียงมีความหนักเเน่นขึ้นหรือลด Decay ให้ช้าลงให้คล้าย Dynamic มากขึ้่นนะครับ เเต่ผมว่ายังไม่มีตัวไหนที่ทำได้ดีเหมือนของจริงๆ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Banjobpai

07/03/2019 06:56:37
117
ไดร์เวอร์ BA แนวมัน สดใส รายละเอียดดี เสียงออกจะมีลักษณะ Forward นิดๆ ก็เป็นธรรมดาที่ว่า เสียงใส รายละอียดเยอะ(เกิน) แถมนำส่งเข้าหูโดยตรง อะไรที่มันมากเกินพอดี ก็หลอนได้เหมือนกัน

เอามาผสมแบบ HyBrid ช่วยได้ใหม มันไม่ใช่แบบผสมสี หรือ มะนาวเปรี้ยวจี๊ด แล้วพอเติมน้ำ มันจะกลมกล่อม ถึงเป็น Hybird เสีบง BA ก็ยังคงเดิมแระ

จะให้ดี มีหูฟัง BA ตัวหนึง ไดนามิคตัวหนึง ฟังสลับไปมา เวลาคึกๆ อยาก Audiophile ก็ยัด BA อยากผ่อนคลาย ฟังสะบายๆ ก็ ไดนามิค เหมือนมีเมีย 2 คน ฮา.....

ยี่ห้อใหนก็แล้วแต่ชอบกับทุนทรัพย์ เพราะเสียงดี กับ เสียงที่ชอบ มันไม่ได้มาพร้อมกัน กับ ตังค์ในกระเป๋า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Balance Armature ฟังไปนานๆ สักพัก..."