Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Metal​ ล้วนๆ​ Grado​ gw100 Marshall​ mid​ / mornitor

Patapea Janekulprasoot

26/02/2019 15:56:58
รบกวนพื้นที่หน่อยเฮียนะครับ​ พี่ๆครับผมอยากทราบจุดเด่นจุดด้อยจากผู้ใช้งานจริง​ ผมกำลังเลือกสำหรับฟังสาย​ Metal.เท่านั้นน่ะ​ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมเองๆ

26/02/2019 16:04:25
ใช้งาน​ Blutooth เป็นหลักครับ​ แนวหลักๆจะเป็นพวก​ Heavy​/Melo Death ตัวไหนดี​ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

26/02/2019 18:48:20
107
Grado ไปเลยครับ

แต่รุ่น GW100 เสียงมันจะทึบๆหน่อย เพราะเบสมันเยอะ จนมันล้นมาบังรายละเอียดส่วนอื่นๆไปเยอะอยู่ครับ แถมยังทำให้ความโปร่งอันเป็นเอกลักษณ์ของหูฟังแบบเปิดอย่างGradoหายไปเยอะเลยครับ
แต่โดยรวมมันก็ยังสัมผัสได้ถึงกลิ่นอายความดิบเถื่อน และสปีดเสียงเร็วๆอันเป็นเอกลักษณ์ของGradoได้อยู่ครับ
พูดง่ายๆ มันเหมือน Grado ​Extra Bass Edition  ครับ

งบตัวนี้ถ้าไปเล่นรุ่นมีสายอย่าง SR225e จะฟังเพลงเมทัลได้สะใจกว่าเยอะครับ เพราะเบสมันไม่ท่วมท้นมาบังรายละเอียดแบบGW100ครับ เสียงพวกกีตาร์ กลอง ฉาบ มันจะเผยออกมาชัดกว่ามากๆ เสียงนักร้องก็เผยตัวตนออกมาชัดกว่า ชัดระดับแทบจะเห็นปากนักร้องมาโผล่ตรงหน้าเลยครับ
แต่ข้อเสียของมันก็คือ มันเป็นแบบมีสายแหละครับ เพราะสายหูฟังGradoมันให้มาใหญ่โตมโหฬารและยาวกว่าชาวบ้านชาวช่องเยอะครับ ขั้วจับหัวแจ๊คก็ใหญ่มาก ทำให้พกพาออกนอกบ้านลำบากมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

CHRONOADICT

26/02/2019 19:27:30
676

เห็นด้วยมากครับว่าเสียงgw100มันแทบจะไม่ใช่grdoแล้ว ออกแนวคล้ายps500ที่อับหน่อยและแหลมกุดมากกว่า แต่ก่อนผมก้เน้นแต่หูฟังมีสายเพราะbtหลายปีที่แล้วมันเสียงห่วยจริงๆ แต่ตอนนี้พัฒนามากอย่างที่เฮียมั่นว่าจริงๆ

สรุปผมเลยใช้ทางลัดครับ แถบvelcro+btr1กับหูตัวไหนก้ตามที่ถอดสายได้ ตอนนีี้ีจบครับ.....
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมเองๆ

26/02/2019 21:13:37
ขอบคุณพี่ MaxxIE และพี่CHRONOADICT มากๆครับ 

ตัว Marshall นี่สู้ grado ไม่ได้เลยใช่ไหมครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

26/02/2019 22:18:11
107
Marshall มันร๊อคคนละสายกับGradoเลยครับ

Grado เสียงมันจะเปิด โปร่ง เหมือนฟังคอนเสิร์ตในสวนกลางแจ้ง
Marshall เสียงมันจะทึบ หนัก แน่น เหมือนฟังคอนเสิร์ตในผับครับ

ซึ่งถ้าเอามาฟังเมทัล ผมชอบGradoมากกว่า เพราะมันเห็นและแยกแยะเครื่องดนตรีได้ชัดกว่าเพราะความโปร่งของมันครับ ถ้าชอบเมทัลหรือเพลงร๊อคไม่ผิดหวังกับGrado(แบบสาย)แน่ๆครับ  

เมื่อก่อนผมโคตรเกลียดเพลงเมทัลเลย  พึ่งมาสัมผัสความเพราะของเมทัลก็หลังจากได้Gradoมานี่แหละครับ มันฟังเพลงพวกนี้ได้สะใจดีจริงๆ

อีกอย่างที่แนะนำGrado เพราะวัสดุมันอยู่ยงคงกระพันกว่าMarshallครับ จะมีเปลี่ยนบ่อยหน่อยก็คงมีแต่ฟองน้ำของมันครับ แต่ผมใช้มาปีกว่าๆแล้วฟองน้ำมันก็ยังอยู่ดีอยู่นะครับ
แต่ถ้ามันเสื่อมก็มั่นใจได้ว่าร้านเฮียมั่นมีขายแน่ๆครับ เพราะมันคือหูฟังSignatureของร้านมั่นคงเลยนะครับ

ถ้ามีโอกาสอยากให้ได้ลองครับ เสียงมันให้ฟิลลิ่งพิเศษกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

27/02/2019 11:00:06
1,866
เรื่องความคงทนนี่ระยะยาวมีผลมากเลยนะครับ 
มียี่ห้อนึง เด่นแนวร็อค ทุ้มดีมาก ยิงถ้าได้แอมป์ที่แม็ทช์นี่ บอกได้ว่ามันส์กว่า Grado อีก
แต่ พอหลายปีเข้า (ห้าหกปี) เปื่อยสลายแทบทุกส่วน อย่าว่าแต่แพ็ด เฮดแบนเลยครับ ขนาดฝาปิดหลังตัวหูฟัง พลาสติกที่เคลือบสีโลหะไว้ ยังพองเลยครับ คือเน่าเป็นศพเลย น่าเสียดายมาก (โมสาย แล้วมาต่อฟังบาลานซ์กับแอมป์Duet) เพราะที่จริงเสียงดีทีเดียว
ส่วน Grado หากไม่ทำทารุณกรรมกับมัน อย่างมากก็แค่เปลี่ยนฟองน้ำ แค่นั้นเองจริงๆ มันไม่มีส่วนที่จะเสื่อมสภาพเท่าไหร่

อีกยี่ห้อที่คุณสมบัติคล้ายๆ Grado ทุ้มอาจจะหนักหน่วงกว่า(แล้วแต่รุ่น) แต่กลางแหลมออกแนวแฟลตหน่อย ก็ควรไปลองฟัง Beyerdynamic ด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หลุยส์ munkonggadget

27/02/2019 12:16:44
1,057
Grado จะออกไปทางร็อคแบบสว่างนิดนึงครับ เบสเเน่นกระชับ ไลน์กีร์ตาร์ชัด รายละเอียดดี(ถ้าเทียบกับคลาส BT ด้วยกัน)

ส่วน Marshall จะเเน่นๆ เบสหนักกว่าเล็กน้อย เสียงกลองเเน่น โทนเสียงจะดาร์คกว่าหน่อย เเละไม่เสียงเปิดมากแบบ Grado ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

27/02/2019 20:31:17
107
อ้อ  ลืมไปอีกอย่างนึงครับ
ไม่รู้ จขกท. จะเอาไปใช้งานลักษณะไหนบ้างนะครับ

เพราะข้อที่แตกต่างระหว่าสองยี่ห้อนี้อีกอย่างคือ Gradoมันเป็นแบบเปิด แต่Marshallมันเป็นแบบปิด

Grado นี่เสียงสภาพแวดล้อมมันจะวิ่งเข้าหูเราเต็มๆเลยนะครับ และเสียงเพลงที่เราฟังมันก็จะออกไปรบกวนคนข้างๆเราด้วย มันจึงไม่เหมาะที่จะเอาไว้ฟังเพลงระหว่างโดยสารรถประจำทางสาธารณะต่างๆครับ เหมาะกับฟังในบ้านมากกว่า

Marshall มันจะเหมือนหูฟังทั่วไป กันเสียงสภาพแวดล้อมได้ระดับนึงตามแบบ Full Size ทั่วไป  และไม่มีเสียงเพลงออกมารบกวนคนข้างๆครับ เหมาะกับการพกไปฟังนอกบ้านมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผมเองๆ

28/02/2019 19:27:57
ขอบคุณ​พี่ๆมากๆครับ
ในส่วนวัตถุประสงค์​และแนวทางการใช้ของผมคือ
-ผมอยากได้หูฟัง​สาย​ Metal​ เสียงดีๆที่เชื่อมต่อ​แบบ​ไร้สายเป็นหลัก​ (Blutooth​​) 
-ใช้กับ​ Smart​ Phone​ Huawei​ P20pro​ และคอมพิวเตอร์​โน้ต​บุ๊ค​เป็น​หลัก​ ไม่มีแอมป์
-ใช้ในที่พักล้วนๆไม่ใช้นอกสถานที่​ เป็นคนเดินทางบ่อยๆ​ ส่วนใหญ่​จะใช้ฟังตอนอยู่ทีาโรงแรมครับ
ไฟล์​ส่วนใหญ่ที่ใช้เป็น  Flac.​รองลงมาก็ฟังจาก​ YouTube​
-งบประมาณ​ก็น่าจะพอไปได้​สัก​ 20,000​ ครับ
น่าจะ​ประมาณ​นี้ครับพี่ๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

มายมิ้น

01/03/2019 08:52:09
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เหน่งบา
เรื่องความคงทนนี่ระยะยาวมีผลมากเลยนะครับ 
มียี่ห้อนึง เด่นแนวร็อค ทุ้มดีมาก ยิงถ้าได้แอมป์ที่แม็ทช์นี่ บอกได้ว่ามันส์กว่า Grado อีก
แต่ พอหลายปีเข้า (ห้าหกปี) เปื่อยสลายแทบทุกส่วน อย่าว่าแต่แพ็ด เฮดแบนเลยครับ ขนาดฝาปิดหลังตัวหูฟัง พลาสติกที่เคลือบสีโลหะไว้ ยังพองเลยครับ คือเน่าเป็นศพเลย น่าเสียดายมาก (โมสาย แล้วมาต่อฟังบาลานซ์กับแอมป์Duet) เพราะที่จริงเสียงดีทีเดียว
ส่วน Grado หากไม่ทำทารุณกรรมกับมัน อย่างมากก็แค่เปลี่ยนฟองน้ำ แค่นั้นเองจริงๆ มันไม่มีส่วนที่จะเสื่อมสภาพเท่าไหร่

อีกยี่ห้อที่คุณสมบัติคล้ายๆ Grado ทุ้มอาจจะหนักหน่วงกว่า(แล้วแต่รุ่น) แต่กลางแหลมออกแนวแฟลตหน่อย ก็ควรไปลองฟัง Beyerdynamic ด้วยครับ

พี่เหน่งบาบอกมาเลยได้ไหมครับว่ายี่ห้ออะไรฟังมันส์กว่า Grado ผมไม่ซีเรียสเรื่องทนเพราะใช้อย่างมากก็ไม่เกิน 2 ปีผมขายอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

01/03/2019 11:36:39
1,866
มันส์กว่าในแนวร็อคนะครับ ไม่ใช่ทุกแนว คือดาร์คกว่าหน่อย และ mid bass กับ deep bass punchingได้ดีหนักหน่วงกว่า(ผมเทียบกับ PS500ที่ตัวเองใช้อยู่)

หูฟังที่ว่า มันคือ V-moda m100ครับ แต่โมบาลานซ์สายไบฟรอส  แล้วที่ว่าต้องได้แอมป์(บาลานซ์)ที่แม็ทช์ ก็คือ Algorithm Duet ส่วนสายผมใช้Ref8
ถ้าแอมป์ไม่แม็ทช์ ขนาดแอมป์อีกตัวที่ใช้ฟังร่วมคือALO International นี่ก็ยังไม่ลงตัวนะครับ คือ เลือกแอมป์เลือกสายพอสมควร ถ้าไม่โมสาย ไม่บาลานซ์ก็นึกไม่ออกว่าจะดาร์คสักขนาดไหน 

ส่วนตัวแล้วผมเสียดายมากที่มันเปือยเร็วไปหน่อย เพราะเสียงที่ได้(ในเงื่อนไขที่ว่า) มันส์มากดีเดียวครับ เวลาอัดหนักๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

01/03/2019 14:56:21
1,866
ขยายความอีกนิดคือV-modaมันเหมาะกับร็อค เพราะ เสียงในภาพรวมมันค่อนข้างเป็นอิเล็คโทรนิค(หมายถึงสังเคราะห์)หน่อยนะครับ
ซึ่งเครื่องดนตรีหรือเสียง หรือเพลงในแนวนี้มันไม่ได้เน้นความเป็นดนตรีอยู่แล้ว
Gradoจะให้เสียงที่เป็นธรรมชาติกว่าอยู่บ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MaxxIE

01/03/2019 21:39:04
107
จะว่าไป Grado เสียงมันก็ธรรมชาติไปจริง ๆ แฮะ

ถ้าพวกร๊อคเก่า ๆ นี่ เข้าทางพี่แกอยู่แล้ว เพราะสมัยนู้นมันยังไม่ใช้เครื่องดนตรีอิเล็กทรอนิกเยอะเท่าสมัยนี้

เอา Grado มาฟังพวกอิเล็กทรอนิก แล้วมันไม่แซ่บจริง ยิ่งพวกตื๊ดๆ นี่ยิ่งเข้าไปถึง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

ผมเองๆ

01/03/2019 23:06:43
ขอบคุณ​พี่ๆมากๆครับสำหรับคำแนะนำครับ
ในขั้นสุดท้ายคงต้องหาเวลาไปทดลองที่ร้านเฮียแล้วจัดสะเลย​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

CHRONOADICT

02/03/2019 14:49:27
676

เอามายั่วครับ ถึงเสียงไม่ใช่แนว gradoจ๋า แต่ความเบาใส่สบายนี่ยกให้เลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

ผมเองๆ

02/03/2019 15:40:53
 ครับพี่​ CHRONOADICT ไม่gradoจ๋าแต่ว่ายัง​ heavy​ metal​ อยู่​ใช่ไหมพี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

CHRONOADICT

02/03/2019 16:38:30
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - ผมเองๆ

ครับพี่​ CHRONOADICT ไม่gradoจ๋าแต่ว่ายัง​ heavy​ metal​ อยู่​ใช่ไหมพี่

แฮ่ อันนี้คงต้องไปลองเองละครับ เพราะผมไม่ฟัง metal เลย ฟังแต่แนว country/blue/jazz/เพลงจีน 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ผมเองๆ

08/03/2019 00:11:43
ผู้มีประสบการณ์​หลายๆท่านบอกว่า​ ถ้าจะเอาคุณภาพ​เสียงให้ไปแบบมีสายดีกว่า​ เช่น​ grado​ 225e หรือ​ 325e ไปเลย​ อยากทราบว่ามันต่างมากเลยหรอครับพี่ๆ​ กับตัว​ Blutooth​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

MaxxIE

08/03/2019 14:50:53
107
ผมเคยฟัง225eเสียบ Sony A55 ให้ A55 เป็นตัวรับบลูทูทที่ส่งมาจากiPhone SE

เสียงดีกว่า GW100 เยอะ(มาก)ครับ  ดีกว่า Audeze Mobius ด้วย
ซึ่งถ้าเราไปต่อกับพวกตัวรับบลูทูทอื่นๆ ผมว่าก็คงจะออกมาไม่ต่างกันมาก เพราะiPhoneมันส่งบลูทูทได้แค่ Codec AAC กับ SBC ซึ่งทั้ง 2 Codec นี้มันก็ไม่ได้รองรับคุณภาพเสียงที่สูงมากอยู่แล้ว

ผมก็ยังสงสัยอยู่จนทุกวันนี้ว่าทำไมพวกหูฟังที่ประกอบบลูทูทสำเร็จ มันถึงทำให้เสียงดีแบบพวกที่ต่อกับตัวรับบลูทูทต่างหาก ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

ผมเองๆ

10/03/2019 19:12:30
ตอนนี้เลยเกิดอาการไขว้เขวนิดๆ สงสังต้องไปแบบมีสาย55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MaxxIE

10/03/2019 20:55:53
107
ถ้าอยากใช้งานนานๆ มีสายดีที่สุดครับ

พวกบลูทูทมันมีแบต สักวันมันก็ต้องเสื่อมครับ

แบบไร้สายที่เปลี่ยนแบตได้เองมันก็มีอยู่นะครับ แต่ตัวเลือกมันมีน้อยมาก และราคาค่อนข้างสูง

เท่าที่ผมจำได้รู้สึกมีSennheiser RS Series ที่ทำมาใช้กับทีวีโดยเฉพาะ ตัวหูฟังใช้ถ่านชาร์จAAA ใช้สัญญาณเฉพาะของมันเอง(ไม่ใช่บลูทูท) มีแท่นส่งสัญญาณมาให้และเป็นแท่นชาร์จแบตไปในตัวด้วย

อีกยี่ห้อนึงรู้สึกจะเป็นB&O รุ่นไหนนี่แหละจำไม่ได้แล้ว เป็นบลูทูท สามารถเปลี่ยนแบตลิเธียมได้เอง แต่ตัวแบตคงจะต้องสั่งศูนย์เอา

ทั้ง2ตัวนี้ผมไม่เคยฟังทั้งคู่ครับ Sennheiser มันเฉพาะทางจ๋าเกินไป พกไปใช้นอกบ้านไม่ได้เลย เพราะตัวหูฟังมันไม่มีช่องต่อสายอะไรเลย

ส่วน B&O ตอนไปลองฟังงบไม่ถึงครับ เลยไม่กล้าลองฟัง

โอกาสหลังๆที่ได้เข้าไปก็ดันลืมฟังอีก
โอกาสล่าสุด เข้าไปลองแต่ Grado กับ DAP ว่าจะลอง Bose ตัว Demo ก็ไม่ว่างอีก Fiio M9 ก็ไม่ได้ลอง Demo ไม่ว่างเหมือนกัน เพราะดันเข้าไปวันเสาร์ต้นเดือน คนโคตรเยอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Metal​ ล้วนๆ​ Grado​ gw100 Marshall​ mid​ / mornitor"