Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มี car bluetooth ตัวไหนเสียงดีและราคาพอๆกับ Fiio BTR1K บ้างมั๊ยครับ แนะนำที

varisorn ditsaranont

23/02/2019 13:27:11

กำลังหา car bluetooth ครับ ต่อสายผ่าน Aux เข้า Front

ปัจจุบันใช้  Fiio BTR1K ชอบเสียงและความคุ้มค่ามาก ติดปัญหาตรงที่ต้องคอยมาชาร์ต

และมากดเปิดปิด สิ่งที่อยากได้คือ

เปิดสวิทต์กุญแจแล้วเปิดปิดเองเหมือน Front
มีช่องต่อ Aux
ใช้ไฟจากรถไม่ต้องคอยชาร์ตหรือใช้ไปชาร์ตไปได้

มีช่องเสียบเล่นเพลง Flac  หรือ Lossless จาก USB หรือ Micro SD card

ที่สำคัญ คุณภาพเสียงและราคาพอๆกับ Fiio BTR1K 

พอมีตัวเลือกแนะนำกันบ้างมั๊ยครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

23/02/2019 14:03:06
412
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีอย่างที่อยากได้ไหม
ตอบไม่ตรงคำถามเท่าไรนะครับ
แต่ Front รุ่นใหม่ ๆ ก็มี BT กันทั้งนั้น
แต่เท่าที่ลอง BT ใน Front รุ่นใหม่ เช่น อัลไพน์ cde-163ebt ตัวทอปปัจจุบัน
ผมลองแล้ว ผมว่ายังไม่ได้เรื่องเท่าไรนะ คงเน้นเรื่องรับสายโทรศัพท์
และพูดคุยผ่านไมค์โครโฟน Hand free มากกว่า 

แต่ถ้าใช้ Iphone ต่อตรงเข้ากับ Front รุ่นใหม่ ๆ เหล่านี้
มักจะเล่นเพลงได้ทันทีผ่าน USB ซึ่งผมว่า เสียงดีกว่า BT ใน Front เยอะ
หรือจะใช้ Ipod ต่อ usb ก็เสียงดีใช้ได้

ที่ผมใช้ ใช้มือถือโยนเพลงเข้า OTG drive
แล้วก็เสียบเข้าเครื่องตรงเลย 
เสียงดีกว่าเยอะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

23/02/2019 15:03:13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สมัครเล่น
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะมีอย่างที่อยากได้ไหม
ตอบไม่ตรงคำถามเท่าไรนะครับ
แต่ Front รุ่นใหม่ ๆ ก็มี BT กันทั้งนั้น
แต่เท่าที่ลอง BT ใน Front รุ่นใหม่ เช่น อัลไพน์ cde-163ebt ตัวทอปปัจจุบัน
ผมลองแล้ว ผมว่ายังไม่ได้เรื่องเท่าไรนะ คงเน้นเรื่องรับสายโทรศัพท์
และพูดคุยผ่านไมค์โครโฟน Hand free มากกว่า 

แต่ถ้าใช้ Iphone ต่อตรงเข้ากับ Front รุ่นใหม่ ๆ เหล่านี้
มักจะเล่นเพลงได้ทันทีผ่าน USB ซึ่งผมว่า เสียงดีกว่า BT ใน Front เยอะ
หรือจะใช้ Ipod ต่อ usb ก็เสียงดีใช้ได้

ที่ผมใช้ ใช้มือถือโยนเพลงเข้า OTG drive
แล้วก็เสียบเข้าเครื่องตรงเลย 
เสียงดีกว่าเยอะ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

ผมมีโจทย์ตั้งไว้คือฟร้อนท์เดิมน่ะครับเลยค่อนข้างลำบากหน่อย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

23/02/2019 15:59:20
412
เอาแบบนี้ไหมครับ 
ใช้ BTR1 เหมือนเดิม
ต่อสายชาร์ท ไว้กับตัวชาร์ทมือถือผ่านจุดบุหรี่
ซึ่งมักจะจ่ายไฟตามสวิทช์กุญแจ
เมื่อดับเครื่อง ไฟก็ไม่ชาร์ท 
BT ไม่เชื่อมต่อ BTR1 ก็ดับไปเอง

น่าจะได้นะครับ เก็บอุปกรณ์และสายให้เรียบร้อย ก็น่าจะดูได้อยู่ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

23/02/2019 16:01:27
412
หรือจะเดินสายชาร์ท BTR1 แบบสายไฟเลี้ยงกล้องหน้ารถก็ได้
คือผ่านคอกุญแจ แล้ว drop 12V เป็น 5V
ซึ่งตัว drop ไฟมีขายมากมาย ราคาก็ไม่แพง
หรือทำเองใช้ IC7805 ติด heatsink กับเพิ่มตัวเก็บประจุกรองไฟ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

23/02/2019 16:08:08
412

ลองสั่งแบบนี้มา ก็จ่ายไฟได้ดีครับ 
ได้ถึงแอมป์กว่า ๆ สบาย ๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

23/02/2019 21:44:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สมัครเล่น
ต่อสายชาร์ท ไว้กับตัวชาร์ทมือถือผ่านจุดบุหรี่
BT ไม่เชื่อมต่อ BTR1 ก็ดับไปเอง

น่าจะได้นะครับ เก็บอุปกรณ์และสายให้เรียบร้อย ก็น่าจะดูได้อยู่ครับ

แสดงว่า BTR1K นี่มันใช้ไปชาร์ตไปได้พร้อมๆกันใช่มั๊ยครับ
แต่มันก็ไม่มีช่องเสียบเล่นเพลง Flac  หรือ Lossless จาก USB หรือ Micro SD card อีกอยู่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมว่านะ

23/02/2019 23:36:48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - varisorn ditsaranont

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สมัครเล่น

แสดงว่า BTR1K นี่มันใช้ไปชาร์ตไปได้พร้อมๆกันใช่มั๊ยครับ
แต่มันก็ไม่มีช่องเสียบเล่นเพลง Flac  หรือ Lossless จาก USB หรือ Micro SD card อีกอยู่ดี

งั้นต้อง Walkman A50 แล้วครับ เปิดฟังก์ชั่น Bluetooth Receiver จำลองตัวเองเป็น Bluetooth DAC ได้ มี microSD เล่น Lossless ได้ แต่เล่นจาก USB Flash Drive ไม่ได้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

24/02/2019 02:37:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ผมว่านะ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - varisorn ditsaranont

งั้นต้อง Walkman A50 แล้วครับ เปิดฟังก์ชั่น Bluetooth Receiver จำลองตัวเองเป็น Bluetooth DAC ได้ มี microSD เล่น Lossless ได้ แต่เล่นจาก USB Flash Drive ไม่ได้นะครับ
ราคามัน.......... คนละเรื่องกับ  BTR1K  เลยล่ะครับ
หยิกหู 0
"มี car bluetooth ตัวไหนเสียงดีและราคาพอๆกับ Fiio BTR1K บ้างมั๊ยครับ แนะนำที"