Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำมือถือเสียงดีๆ เชื่อมต่อผ่านพอร์ทของโทรศัพท์ ไป usb carplay ของเครื่องเสียงรถยนต์

โอ๊ด

15/02/2019 17:25:47

ผมมีข้อสังสัยอยู่ว่า

ระหว่างการฟังเพลงโดยเชื่อมต่อจากช่องหูฟัง ไปที่สัญญาณของช่อง AUX ของเครื่องเสียง กับ

เชื่อมต่อผ่าน Port ของโทรศัพท์ ไปที่ Port USB ของเครื่องเสียง

เสียงที่ได้นั้นแตกต่างกันมั้ยครับ

จุดประสงค์ผมต้องการใช้โทรศัพท์เชื่อมต่อกับระบบ carplay ของรถ เพื่อใช้ปุ่มควบคุมของตัวรถ ควบคุมการเล่นเพลง และโปรแกรมต่างๆ ของมือถือ โดยเน้นเรื่องของเสียงเพลงเป็นหลัก

โทรศัพท์ที่มีชิพเสียงดีๆ มีตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

15/02/2019 23:03:38
1,057
เสียงต่างกันเเน่นอนครับ
เเต่ถ้าใช้มือถือฟังเพลงแบบตัวเปล่า USB น่าจะดีกว่าครับ เพราะ AUX จากมือถือสัญญาณค่อนข้างเบาเลยครับ
เเละการใช้งาน USB ก็น่าจะควบคุมได้สะดวกกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

15/02/2019 23:06:39
1,057
usb ส่วนมากจะ support iphone ซึ่งเสียงพื่นฐานก็อยู่ในระดับมาตรฐานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โอ๊ด

16/02/2019 03:47:53
เรื่องของเรื่องคือ ผม rip cd เป็น aiff ลง iphone แล้วเชื่อมต่อจาก port ของ iphone เข้า usb ของเครื่องเล่น 

ลองเทียบเสียงโดยการเปิดเล่นจากแผ่น. Cd โดยตรง เสียงจาก cd ให้ความกว้าง กังวาลกว่า โดนรวมแล้ว เสียงดีกว่าฟังผ่าน iphone อย่างเห็นได้ชัด

เลยเป็นที่มาของการหาโทรศัพท์.ที่มีชิพเสียงดีๆ เผื่อว่าเสียงจะดีกว่า iphone

ปล. เครื่องเสียงผมรองรับระบบ andriod ได้ครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

16/02/2019 12:32:26
มือถือชิปเสียงเทพมันไม่มีช่อง line out 2 Volt นะครับ ถ้าเชื่อมต่อผ่านช่องหูฟัง 3.5 ก็จะกลายเป็น double amplification สัญญาณอ่อนและ distortion สูง

แต่ถ้าเชื่อมต่อผ่าน USB OTG ก็ไม่จำเป็นต้องใช้มือถือชิปเสียงเทพเลยครับ เพราะส่ง digital ไปเข้า front ไม่ได้ใช้ DAC ในตัวมือถือเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ped3823

17/02/2019 20:28:02
0
  Onkyo granbeat CMX1 ครับ เสียงดีมากผมใช้ผ่าน USBเข้า Front ผ่านAndroid Auto เสียงดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

17/02/2019 21:49:25
47
ตามความเห็นที่4ครับ ถ้าใช้ปุ่มที่รถได้ แสดงว่าใช้ดิจิตอลที่มือถือครับ ไม่ได้ใช้ อนาลอก เสียง ไม่ควรต่างกันแบบฟ้ากับเหว ถ้าอยากมีความเปลี่ยนแปลง อาจจะต้องยอมเสียตรงนั้นไป แล้วต่อDAC ใช้ 3.5เอาครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำมือถือเสียงดีๆ เชื่อมต่อผ่านพอร์ทของโทรศัพท์ ไป usb carplay ของเครื่องเสียงรถยนต์"