Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

player เสียง noise ชัดมาก ทำไงดี

Poomie

07/02/2019 12:33:13
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ

ผมมีหูฟัง shure se215 spe กับ player fiio x3iii ใช้มาปีนึง
ปีนี้ได้หูฟัง b&w px มาอีกตัว ลองฟังกับ fiio x3iii แล้วเสียง noise ชัดมาก เวลาเปิดเสียงเพลงเบาๆ ได้ยินชัดเจนเลยครับ หรือเวลาเลื่อนเพลง กดปุ่มต่างๆที่ player จะมีสัญญาณ ติ๊ด ติ๊ด แทรกเข้ามา

ถ้าเปิดเสียงดังปกติ ก็จะได้ยิน noise เวลาเปลี่ยนเพลง เวลาฟังปกติเสียงเพลงก็จะกลบ noise ไป แต่ถ้าเปิดเสียงเบาๆนี่ได้ยินชัดเจนเลยครับ ดังกว่าเสียงเพลงอีก

แบบนี้ควรทำไงดีครับ  amp มาต่อเพิ่มเพื่อลด noise อย่าง fiio a5
หรือเปลี่ยน player ตัวใหม่ครับที่คุณภาพดีกว่าตัวเดิมครับ ให้เสียง background ที่เงียบกว่า ไม่มีเสียง noise แทรก เป็นต้น
อีกอย่างถ้าต้องซื้อ player ตัวใหม่คงต้องรอเก็บเงินอีกสักระยะเลยครับ หรือพอจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างอื่นแนะนำไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

07/02/2019 13:32:18
การต่อแอมป์เพิ่มไม่ได้ช่วยลด noise นะครับ ส่วนอุปกรณ์พวก iFi iEMatch ก็เห็นเค้าใช้กับพวก In-ear มากกว่า ไม่ค่อยเห็นใครใช้กับ Full Size ถ้าชอบหูฟังตัวนี้ก็อาจจะต้องเปลี่ยน Player ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

น้องบอล

08/02/2019 08:46:39
สายกราวด์   มันร่อน   ให้ช่างย้ำสายใหม่หมดหาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

08/02/2019 09:13:10
ลองเอา PX ไปเสียบฟังกับมือถือดูก่อนครับ ถ้ายังมีอาการอยู่ก็แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ตัว PX แต่ถ้าไม่มีอาการก็แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ player
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Life is To Short

08/02/2019 09:45:15
20
หู PX เป็น wireless ที่เสีบสายหูฟังได้ไช่ไหมครับ ไม่ทราบเวลาฟังใช้เสียบสายหรือไร้สายครับถ้าเสียบสายฟังก็ควรปิด power ของหูฟังก่อนที่กวนอาจเกิดจากตัวรับ wireless ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Poomie

09/02/2019 19:28:43
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - น้องบอล

สายกราวด์   มันร่อน   ให้ช่างย้ำสายใหม่หมดหาย

พอจะมีร้านแนะนำไหมครับ ผมลองเสียบสายฟังเทียบ player กับมือถือตามที่ คห.3 มือถือไม่มีเสียง noise แทรกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Poomie

09/02/2019 19:33:20
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Life is To Short

หู PX เป็น wireless ที่เสีบสายหูฟังได้ไช่ไหมครับ ไม่ทราบเวลาฟังใช้เสียบสายหรือไร้สายครับถ้าเสียบสายฟังก็ควรปิด power ของหูฟังก่อนที่กวนอาจเกิดจากตัวรับ wireless ได้นะครับ

ผมใช้แบบเสียบสายครับ เนื่องจากต่อแบบ aptx hd  รองรับความละเอียดสูงสุดที่ 24 bit 48kHz 

เวลาฟังต้องเปิด on ไว้ตลอดครับ ไม่งั้นจะไม่ได้ยินเสียงครับ ปิดโหมดพวก noise cancelling หมดครับ

ลองฟังเทียบตาม คห.3 บอก มือถือไม่มีเสียง noise ครับ ส่วน player จะมีเสียง ติ๊ด ติ๊ด คล้ายๆเสียงคอมอ่านแผ่น cd ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Poomie

09/02/2019 19:36:28
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ผมว่านะ

ลองเอา PX ไปเสียบฟังกับมือถือดูก่อนครับ ถ้ายังมีอาการอยู่ก็แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ตัว PX แต่ถ้าไม่มีอาการก็แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ player

ลองเทียบดูแล้ว ปัญหาน่าจะอยู่ที่ player ครับ ถ้าเป็นแบบนี้ไปให้ช่างทำแบบที่ คห.2 จะช่วยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

09/02/2019 20:39:16
ถ้าหมดประกันแล้ว ลองโทรปรึกษาช่างนพ ฟอร์จูนดูครับ ให้เค้าวิเคราะห์อาการ+ประเมินราคาค่าซ่อมดูก่อนก็ได้

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=192656
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Poomie

10/02/2019 07:36:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ผมว่านะ

ถ้าหมดประกันแล้ว ลองโทรปรึกษาช่างนพ ฟอร์จูนดูครับ ให้เค้าวิเคราะห์อาการ+ประเมินราคาค่าซ่อมดูก่อนก็ได้

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=192656

ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
"player เสียง noise ชัดมาก ทำไงดี"