Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเลือกซื้อหูฟังอินเอียร์หน่อยครับ

OakHand

29/01/2019 14:15:59
ผมเพิ่งเริ่มเล่นหูฟังได้ไม่นาน มีความงูๆปลาๆอยู่มาก

หลังจากที่ได้ทดลองแนวเสียงที่ชอบที่ร้านมั่นคง และได้หูฟัง full size เป็น  Beyerdynamic DT770 ติดมือกลับบ้านไปแบบไม่ลังเล (ตอนแรกตั้งงบไว้ 20,000+- ไปๆมาๆจ่ายแค่ 7,000 กว่าๆ แต่เสียงโอเคมากๆเลย) เพราะเวทีเสียงที่แยกองค์ประกอบได้ชัด เสียงร้องกับแหลมที่ชัดเจนดีไม่บาดหูด้วย

ปกติผมชอบฟังเพลงแนวบรรเลง piano jazz vocal pop เพลงตลาดๆ ธรรมดาซะส่วนมาก ฟังผ่าน spoity ที่จ่ายเงินทั่วๆไป แต่ปัญหาติดอยู่ว่าคือเวลาเดินทางหรืออยู่ที่ทำงาน ผมจะสะดวกใช้อินเอียซะมากกว่า และปัจจุบันผมใช้ RHA390 (ซึ่งผมฟังแล้วรุ้สึกปวดหูครับ ไม่รุ้ว่าเพราะอะไร แต่ผมรู้สึกเสียงมันกระแทกๆ เสียงกลางกับแหลมแสบๆ รู้สึกแสบหูครับเวลาใส่นานๆ) และบางทีอยู่ใน mrt bts ก็จะใช้ Sony WF-SP700N (ตัวนี้ผมรุ้สึกว่าพอเพิ่มเสียง เสียงพวกเครื่องดนตรีดัง แต่เสียงร้องยังเบาอยู่เลย ซึ่งปกติผมเปิดเสียงไม่ดังครับ)

เข้าเรื่องครับ

อยากขอคำแนะนำหูฟังอินเอียร์แบบมีสายที่ไว้ใช้เดินทางบนรถและทำงานที่เน้นทางด้านเสียงกลางและเสียงแหลมหน่อยครับ โดยอยากได้เสียงร้องที่มันชัดๆ ไม่กระแทกปวดหู และเสียงแหลมที่ไม่เสียดแสบหูครับผม (อยากได้รุ่นที่ออกใหม่ๆ ไม่เก่าจนเกินไป) ระดับราคาที่จริงผมไม่จำกัดนะครับ ถ้าซื้อทีก็อยากใช้ยาวๆ ไม่อยากที่จะเปลี่ยนบ่อยๆครับ สุดทางแต่ราคาไม่แพงได้ก็ดีครับ 555

ปล ผมจะได้ตัว dac/amp fiio q5 เป็นของขวัญวันเกิด จากแฟนที่รักและเคารพด้วย ถ้าเป็นหูฟังที่เป็น balance 2.5mm ด้วยก็จะดีมากครับ ขอบคุณคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

29/01/2019 17:26:27
1,057
ถ้าเน้นกลางเเหลมเด่นๆ เเละมี 2.5 balanced jack ด้วยก็จะมี ibasso it04 ครับ
รุ่นนี้บาลานซ์เสียงดีมาก โทนเสียงกระจ่างสะอาด เวทีกว้าง ปลายเเหลมละเอียดเสียงร้องร้องชัดเเละโดดเด่นมากครับ
สายที่ติดมาก็เป็นสายอัพเกรดอยู่เเล้วด้วยครับ  สามารถซื้อใช้ยาวๆได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

29/01/2019 21:26:10
425
ต้องลอง etymotic ER4SR ครับ เสียงแฟลตๆมากๆๆเหมือน DT770 เลยครับ แหลมเลยน้อยกว่าและเบสไม่บวมเท่า แต่ลงลึกมากเหมือนกัน ผมว่า ER4 ในตลาดบ้านเรานี่ underrated มากเลยเทียบกับ head fi
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเลือกซื้อหูฟังอินเอียร์หน่อยครับ"