Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามหูฟังแพงๆครับ (สนใจ Sony IER-M9)

Paytong

24/01/2019 11:24:14
1
ผมสนใจ Sony M9 อยู่ครับ มีคำถามดังนี้ครับ

1. ผมไปลองมาทีแรกชอบมาก แต่ไปลองมารอบที่ 2 กับ Dap ตัวเดิม เพลงเดิมๆ รู้สึกว่าความรู้สึกมันดรอปไปพอสมควร (หมายถึงไม่ว้าวแบบทีแรกเลย) ตอนลองทีแรกนี่ฟินมาก สัมผัสได้ถึงความกลมกล่อมและบรรยากาศดีๆที่ไม่เคยได้ฟังมาก่อน เรื่องแบบนี้ปกติไหมครับ?? สัมผัสแรกที่ได้ลองแล้วชอบนี่ถือว่าสำคัญไหมครับ หรือว่าควรยึดครั้งหลังๆ กลัวผมจะไม่ได้ชอบมันจริงๆ แต่รอบที่ 2 ที่ไปลอง พอเปลี่ยนมาฟังกับมือถือแทนกลับรู้สึกดีขึ้นมาซะงั้น Dap ที่ผมใช้อยู่ก็มีประวัติว่าไม่ค่อยเข้ากับหูฟังโทนอุ่นอยู่ด้วย (ตัวมันเองก็ออกโทนอุ่นอยู่แล้ว) และวันนั้นเรียนหนักแล้วมาลอง ร่างกายอาจจะยังไม่พร้อมครับ

2. อายุไขของหูฟัง Sony ตัวท็อปหรือยี่ห้ออื่นในเรท 30000+ นี่ประมาณกี่ปีครับ ขอเป็น 2 เคส แบบใช้งานปกติไม่ได้รักษาดีมากมายแต่ก็ไม่ได้ใช้งานแบบไม่ระมัดระวัง กับ แบบดูแลรักษาอย่างดี เก็บเข้ากล่องตลอดเวลาไม่ได้ใช้ คอยเช็ดตลอด

3. ถ้าเอาไว้ใส่ออกกำลังกายด้วย แต่ไม่ได้โดนเหงื่อแบบเต็มๆ/ตรงๆ (เหงื่อไม่ไหลเข้าไปในช่องหู) จะส่งผลต่อตัวหูฟังไหมครับ ส่วนใหญ่ผมเปิดพัดลมจ่อ เหงื่อแทบไม่ออกตรงหูเลยครับ (แต่สายอาจจะโดน) ต้องดูแลเป็นพิเศษไหมครับ

อาจจะดูไร้สาระ ถามยืดยาวหน่อย ขอโทษด้วยครับ แต่นี่เป็นครั้งแรกที่เปลี่ยนมาเล่นหูฟังราคาระดับนี้ เลยอยากได้อะไรมาสนับสนุนเยอะหน่อยครับ

ถ้ามีคำถามอีกจะมาเพิ่มนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hack munkongONLINE

24/01/2019 11:58:59
12
อ้างอิง : สอบถามหูฟังแพงๆครับ (สนใจ Sony IER-M9) - Paytong
ผมสนใจ Sony M9 อยู่ครับ มีคำถามดังนี้ครับ

1. ผมไปลองมาทีแรกชอบมาก แต่ไปลองมารอบที่ 2 กับ Dap ตัวเดิม เพลงเดิมๆ รู้สึกว่าความรู้สึกมันดรอปไปพอสมควร (หมายถึงไม่ว้าวแบบทีแรกเลย) ตอนลองทีแรกนี่ฟินมาก สัมผัสได้ถึงความกลมกล่อมและบรรยากาศดีๆที่ไม่เคยได้ฟังมาก่อน เรื่องแบบนี้ปกติไหมครับ?? สัมผัสแรกที่ได้ลองแล้วชอบนี่ถือว่าสำคัญไหมครับ หรือว่าควรยึดครั้งหลังๆ กลัวผมจะไม่ได้ชอบมันจริงๆ แต่รอบที่ 2 ที่ไปลอง พอเปลี่ยนมาฟังกับมือถือแทนกลับรู้สึกดีขึ้นมาซะงั้น Dap ที่ผมใช้อยู่ก็มีประวัติว่าไม่ค่อยเข้ากับหูฟังโทนอุ่นอยู่ด้วย (ตัวมันเองก็ออกโทนอุ่นอยู่แล้ว) และวันนั้นเรียนหนักแล้วมาลอง ร่างกายอาจจะยังไม่พร้อมครับ

2. อายุไขของหูฟัง Sony ตัวท็อปหรือยี่ห้ออื่นในเรท 30000+ นี่ประมาณกี่ปีครับ ขอเป็น 2 เคส แบบใช้งานปกติไม่ได้รักษาดีมากมายแต่ก็ไม่ได้ใช้งานแบบไม่ระมัดระวัง กับ แบบดูแลรักษาอย่างดี เก็บเข้ากล่องตลอดเวลาไม่ได้ใช้ คอยเช็ดตลอด

3. ถ้าเอาไว้ใส่ออกกำลังกายด้วย แต่ไม่ได้โดนเหงื่อแบบเต็มๆ/ตรงๆ (เหงื่อไม่ไหลเข้าไปในช่องหู) จะส่งผลต่อตัวหูฟังไหมครับ ส่วนใหญ่ผมเปิดพัดลมจ่อ เหงื่อแทบไม่ออกตรงหูเลยครับ (แต่สายอาจจะโดน) ต้องดูแลเป็นพิเศษไหมครับ

อาจจะดูไร้สาระ ถามยืดยาวหน่อย ขอโทษด้วยครับ แต่นี่เป็นครั้งแรกที่เปลี่ยนมาเล่นหูฟังราคาระดับนี้ เลยอยากได้อะไรมาสนับสนุนเยอะหน่อยครับ

ถ้ามีคำถามอีกจะมาเพิ่มนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ข้อแรกกรณีนี้แนะนำเข้ามาลองเทสฟังดูยาวๆก่อนดีกว่าครับ ลองเทสดูหลายๆสไตล์เพลงหลายๆอุปกรณ์ตามที่ใช้งานจริงให้มันใจสุดแล้วค่อยจัดจะดีที่สุดครับ ส่วนกรณีระยะการใช้งานนั้นหากเลี่ยงปัจจัยเรื่องความร้อนและสายกระชากได้อายุเกิน 2 ปีแน่นอนครับ บางท่านใช้งานได้ยาวๆ 4-5 ปียังใช้งานได้อย่างดีไม่มีปัญหาเลยครับ ส่วนกรณีออกกำลังกายแนะนำให้ดูหูฟังเเยกใช้งานโดยเฉพาะดีกว่าครับถึงเหงื่อจะไม่เข้าหูตรงๆ แต่ถ้าเหงื่อโดนสาย+แรงกระชากต่อๆกันโอกาสชำรุดจะสูงกว่าปกติจ้าT T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

แกะอ้วนๆ

24/01/2019 12:12:19
2
อ้างอิง : สอบถามหูฟังแพงๆครับ (สนใจ Sony IER-M9) - Paytong

1. ถ้าฟังแล้วยังไม่ถูกใจ อย่าเพิ่งซื้อครับ

2. เคยใช้หูฟังเรทราคาน้อยกว่านี้แบบไม่ค่อยดูแลรักษา ใช้ได้เกิน 4 ปี ครับ (จริงๆน่าจะมากกว่านี้ถ้าตัวบอดี้ข้างนึงไม่แตกเพราะกาวยึดเสื่อม) แต่ที่ต้องเปลี่ยนก่อนคือ สายหูฟัง

3. ใช้ได้ แต่ต้องดูเรื่องสายเหมือนความเห็นข้างบนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Enqless

24/01/2019 13:14:28
81
เสียงไม่แมทกับ dap งั้นก็ต้องเปลี่ยน dap แล้วละครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackPhoenix

24/01/2019 16:36:50
71
แนะนำให้ลองฟังให้แน่ใจก่อนค่อยตัดสินใจครับ 
ส่วนอายุของหูฟังขึ้นอยู่กับการใช้งานและการเก็บรักษา จากประสบการณ์ของผมใช้งานเต็มที่อยู่ได้ไม่เกิน 2 ปีครับ (ขายทำทุนเปลี่ยนรุ่นใหม่ครับ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

dekakeyoo

24/01/2019 16:41:50
9
ถ้าฟังแล้วไม่รู้สึกว้าวก็อย่าไปซื้อครับ เสียเงินไม่ใช่น้อยๆ ความรู้สึกเวลาฟังมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆอยู่แล้วตามความเคยชินครับ หุที่ฟังแล้วรู้สึกว้าวขนาดไหน ลองฟังไปสักปีนึงมันก็หายว้าวแล้ว ผมก็เลยเสียเงินซื้อหูแพงขึ้นเรื่อยๆ ^^

แต่ถ้าไม่รู้สึกว้าวตั้งแต่แรก ต่อไปมันก็ไม่น่าจะกลับมาว้าวได้นะ ยกเว้นอัพเกรดสายหรือเพลเยอร์

แต่ก็มีบางคนที่ชอบตอนแรกยังไงก็ชอบอยู่อย่างงั้น ก็ถือว่าเป็นคนที่โชคดีจริงๆนะครับ อันนี้ก็ต้องดูตัวเองด้วยว่าเป็นหูประเภทไหน อย่างผมเคยชินง่ายก็เสียเงินเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

misson07

24/01/2019 19:44:43
140
เเนะนำให้ฟังเเบบที่คิดว่าเราอยู่ด้วยกันได้นานๆมากกว่าฟังเเล้วว้าวครับ เพราะว้าวเเล้วสักพักมันก็จะเบื่อเเล้วก็อาจจะไม่ชอบเเล้ว หลังๆนี่ผมฟังมาเยอะจนฟังอะไรก็ไม่ค่อยว้าวเเล้ว อย่าง Ace ก็ฟังเเล้ววินาทีเเรกเฉยๆมากเเต่ฟังไปนานๆก็คิดว่าเสียงดีมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Paytong

24/01/2019 20:01:38
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Enqless
เสียงไม่แมทกับ dap งั้นก็ต้องเปลี่ยน dap แล้วละครับ 

ตอนไปฟังครั้งแรก ก็ฟังกับ Dap ตัวนี้นี่แหละครับ 555

เดี๋ยวไปลองฟังใหม่ครับ ตอนลองแรกๆผมอาจจะไม่ได้ตั้งความหวังไว้เยอะ อารมณ์เหมือนเราฟังและวิเคราะห์ด้วยความรู้สึก (subjective)

แต่พอไปลองอีกรอบ รู้อยู่แล้วว่ามันดียังไง เลยอาจจะจ้องจับผิดแบบ วิเคราะห์ด้วยความเป็น objective แทน ทำให้ได้ผลลัพธ์ต่างกันก็ได้ครับ

เดี๋ยวผมจะทำใจให้สบายๆแล้วไปลองอีกรอบครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Calatrava7

28/01/2019 16:05:26
22
1.เป็นไปได้นะครับ บางวันถ้าทำงานมาเหนื่อยๆ หรืออารมณ์ไม่ดีมาก็ฟังแล้วเสียงมันไม่ได้ดั่งใจผมเป็นบ่อย หรือไม่อาจจะไม่ได้ชอบแนวเสียงของมันจริงๆฟังครั้งแรกว๊าว แต่ฟังต่อๆมาก็เฉยๆ

2.เรื่องอายุนี่อยู่ที่การใช้งานและการเก็บรักษาจริงๆครับ ฟังธงยาก

3.หูแพงๆไม่แนะนำให้ใช้ออกกำลังเลยนะครับ แม้เหงื่อไม่เข้าหูฟัง แต่เหงื่อที่โดนสายก็ทำให้สายพังไวขึ้นครับ แม้แต่ bose sound sport ที่ออกแบบมาใส่ออกกำลังผมใช้ได้สองปีสายก็แตกละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามหูฟังแพงๆครับ (สนใจ Sony IER-M9)"