Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังบลูทูธ ถ้าไม่ใช้บลูทูธเสียงจะแย่จริงไหม

Mr. สงสัย

17/01/2019 21:53:10
หูฟังบลูทูธพวกฟูลไซด์ ที่มีช่องแจ็ค 3.5mm
ถ้าเราฟังเพลงโดยไม่ใช้บลูทูธ แต่ใช้ต่อสายจากเครื่องเล่นเอา เสียงจะแย่จริงไหมครับ
แล้วแย่มากกว่าบลูทูธมากไหม

กรณีนี้ถ้าถือว่าเครื่องเล่นและชุดสายแจ็คคุณภาพดีครับ

พอดีเคยเห็นความเห็นจากบางท่านในหลายๆกระทู้กล่าวไว้ เลยสงสัยว่าจริงไหมครับ (ทั้งที่ driver เดียวกัน)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

17/01/2019 22:02:20
4,282
คำถามนี้ตอบแล้วอาจจะไม่ชัดเจน เพราะอาจจะต้องระบุเป็นรุ่นๆไปเลยครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะเป็นแบบนี้ครับ

หูฟังที่สามารถรับฟังผ่านช่องทาง Bluetooth ได้ และก็มีสายสำหรับเสียบฟังด้วยช่อง 3.5 มม. ซึ่งเป็นแบบ 2 in 1 ส่วนใหญ่แล้วเสียงผ่านหูฟังด้วยสายมักจะให้คุณภาพเสียงดีกว่าครับ เพราะไดรเวอร์ตัวเดียวกันและใช้วัสดุห่อหุ้มทุกอย่างเหมือนกัน

แต่ปัจจุบัน การฟังเพลงไร้สายผ่าน Bluetooth นั้นดีขึ้นกว่าใน 2-3 ปีที่ผ่านมามากแล้วครับ ระบบ Bluetooth ทำคุณภาพเสียงขึ้นมาทัดเทียม และบางทีเสียงดีกว่าการฟังผ่านสายก็มี หรือบางทีฟังความแตกต่างระหว่างมีสายกับไม่มีสายไม่ออกก็มี

แต่สำหรับคอออดิโอไฟล์ที่ฟังเพลงแบบเน้นคุณภาพจริงๆ มักจะยังไม่ให้ความสำคัญหูฟัง bluetooth เป็นหูฟังตัวหลักครับ ส่วนมากมักจะมีไว้เป็น back up เพราะตอนนี้จริงๆหูฟังแบบมีสาย คุณภาพเสียงก็ถือว่าดีกว่า ทั้งนี้ไม่นับปัจจัยอื่นมาเทียบเคียง ให้วัดที่คุณภาพเสียงอย่างเดียวครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mr. สงสัย

17/01/2019 22:46:27
สรุปก็คือ หูฟังบลูทูธยุคแรกๆอาจจะใช่ แต่ยุคหลังๆมา ระบบบลูทูธมีการพัฒนาขึ้นมาก จึงแยกความแตกต่างได้น้อยมาก ประมาณนั้นสินะครับ คือถ้าหูฟังเป็น 2in1 ก็สามารถฟังคุณภาพเสียงได้ในระดับใกล้เคียงกันนั่นเอง

ขอบคุณมากครับเฮียร์ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

17/01/2019 23:19:29
Beats Studio Wireless กับ Sony MDR-1RBT เสียบสาย 3.5 เสียงดีพอๆ กับ bluetooth ครับ 

Sony MDR-100ABN เสียบสาย 3.5 ฟังแบบ active (เปิด power+NC) เสียงดีพอๆ กับ bluetooth ครับ แต่พอเสียบสาย 3.5 ฟังแบบ passive (ไม่เปิด power+NC) เสียงป่วยมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

17/01/2019 23:19:50
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Mr. สงสัย
สรุปก็คือ หูฟังบลูทูธยุคแรกๆอาจจะใช่ แต่ยุคหลังๆมา ระบบบลูทูธมีการพัฒนาขึ้นมาก จึงแยกความแตกต่างได้น้อยมาก ประมาณนั้นสินะครับ คือถ้าหูฟังเป็น 2in1 ก็สามารถฟังคุณภาพเสียงได้ในระดับใกล้เคียงกันนั่นเอง

ขอบคุณมากครับเฮียร์ ^^
ถูกต้องคร้าบบ 555

ตอนนี้เทคโนโลยีไร้สายเปลี่ยนเร็วมาก เมื่อ 3-4 ปีก่อนนี่ถึงขั้นปาทิ้ง แต่ตอนนี้ไม่ใช่แบบนั้นแล้ว และคนสวนใหญ่เริ่มยอมรับได้กับ Feature ที่สะดวกแบบนี้มากขึ้นครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

taung2611

18/01/2019 06:52:31
25
ผมใช้ sony wh-ch700n ใช้สายกะใช้บลูทูธเสียงต่างกันหน้ามือหลังมือ ซึ่งผมชอบแบบบลูทูธมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังบลูทูธ ถ้าไม่ใช้บลูทูธเสียงจะแย่จริงไหม"