Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ได้ลองแล้ว Logitech G933 จึงมาถามหาความรู้

FOREVERYTHING123

11/01/2019 03:58:45
0
จากที่ผมได้ซื้อ g933 มาใช้ได้ซักพัก
เล่น pubg ดูหนัง ฟังเพลง
ใช้ดีมากครับ สะดวกเป็นwireless

แต่มีข้อสงสัยที่อยากจะถามคือ

1.ชาร์จไปเล่นไปได้มั้ย ทั้งแบบ ใช้ wirelessและเสียบสาย 3.5
   เพราะเวลาเล่นแล้วลืมชาร์จครับ พอกลับมาเล่นอีกทีแบตหมด ต้องรอชาร์จอีก

2.ตอนผมเล่นpubgแบบเสียบสาย ปารกฏว่าเสียงไม่แสบหูครับ
เสียงถนอมหูมากกว่า แถมได้ยินเสียงเท้าได้ดี ใช้เล่นได้สบายเลย
แต่เสียงที่ได้จะไม่ใสเท่าเสียบusbใช้wireless 
เลยอยากรู้ว่าทำไมเป็นแบบนั้นครับ
และเวลาใช้ wireless จะปรับเสียงให้ใกล้เคียงกับเสียบสาย3.5ยังไง

3.เวลาแบตหมดหรือเวลาอยากใช้แบบเสียบสาย ไมค์มันจะใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับเพราะสายมันเสียบเข้าได้แค่รูหูฟัง
ผมอยากใช้ไมค์ได้ตอนเสียบสาย3.5เล่น ต้องทำยังไงครับ

4.ถ้าซื้อ sound card มาเสียบ จะทำให้เสียงดีเยี่ยมขึ้นไปอีกมั้ยครับ
  4.1ถ้าจะใช้ไมค์กับ sound card ก็ต้องซื้อไมค์แยกใช่มั้ยครับ
  4.2รบกวนแนะนำ sound card ที่เหมาะสมทีครับ

ปล.ขอทราบการปรับ equalizer เล่นpubg แบบเสียงเท้าแจ่มๆทีครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

11/01/2019 04:18:06
0
ถามอีกนิดครับ ถ้าชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืนอะไรแบบนี้ แบตจะเสื่อมไวมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

11/01/2019 06:17:34
47
3.5 มันใช้ชิฟเสียงของคอมคุณ(ชาวการ์ด) ไวเลสใช้ในตัวมันเอง อยากให้เหมือนก็ทำได้แค่ปรับในชอฟแวร์ของมันครับ ชื้อชาวการ์ดมาไส่เสียงก็เปลี่ยนไปตามชาวการ์ดครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Exmor

11/01/2019 10:23:13
9
จะช่วยตอบเท่าที่ทราบ
2.ปรับใหม่เหมือนคงไม่ได้  เพราะเสียบสายใช้dac-ampจากบอร์ด  wirelessใช้dac-ampในตัว  ปรับให้เหมือนกันคงไม่ได้sound signatureต่างกัน
3.สายที่เสียบเป็นแบบกี่บั่งถ้าเป็น4บั่งแบบหูฟังโทรศัพท์หรือเปิดคู่มือดูว่ารองรับสายแบบ4บั่งมีไมค์ไหม  ถ้ามี ก็หาspliterแยกปลั๊กหูฟังไมค์เวลาเสียบลงคอม 
4.เสียงดีขึ้นเยอะ  การ์ดเสียงแล้วแต่งบที่มี ส่วนตัวใช้sennheiser gsx1000 
5.แบตจะเสื่อมไวถ้าชาร์ต 0-100%  เสียบไว้ทั้งคือปกติ100%ก็จะตัด  ถ้าอยากถนอมแบตต้องชาร์ตช่วง 30-80%
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

tintin3274

11/01/2019 12:48:29
2
1.ชาร์จไปเล่นไปได้มั้ย ทั้งแบบ ใช้ wirelessและเสียบสาย 3.5
- ได้ครับ แต่ถ้าใช้อย่างงั้นนี่ wireless มีก็เหมือนไม่มี ถึงเคยแนะนำว่าให้เอา G633

2.ตอนผมเล่นpubgแบบเสียบสาย ปารกฏว่าเสียงไม่แสบหูครับ 
เสียงถนอมหูมากกว่า แถมได้ยินเสียงเท้าได้ดี ใช้เล่นได้สบายเลย 
แต่เสียงที่ได้จะไม่ใสเท่าเสียบusbใช้wireless 
เลยอยากรู้ว่าทำไมเป็นแบบนั้นครับ 
และเวลาใช้ wireless จะปรับเสียงให้ใกล้เคียงกับเสียบสาย3.5ยังไง
- เสียงจาก USB จะใช้ Chip หูฟังถอดรหัสครับ ส่วน 3.5 จะเป็นเสียงจาก Chip ต้นทางของคุณเช่นเมนบอร์ด มือถือ

3.เวลาแบตหมดหรือเวลาอยากใช้แบบเสียบสาย ไมค์มันจะใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับเพราะสายมันเสียบเข้าได้แค่รูหูฟัง
ผมอยากใช้ไมค์ได้ตอนเสียบสาย3.5เล่น ต้องทำยังไงครับ
- ถ้าเป็นไมค์ที่ติดกับตัวหูฟังต้องมีแบตครับ ถึงจะใช้งานได้ แต่ถ้าใช้สาย 3.5 ด้วยที่มันมาในกล่อง อันนั้นจะสามารถเลื่อนสวิตซ์เลือกไมค์ที่จะใช้ได้ระหว่าง ไมค์หูฟัง-ไมค์สาย3.5 ซึ่งในการใช้งานถ้าต่อกับมือถือโดยเสียบสาย 3.5 เข้ากับมือถือ สามารถใช้ ไมค์สาย3.5 ได้ครับผม ถ้าอยากใช้กับคอมก็ต้องแปลงโดยใช้ 3.5 splitter ที่แยกออกมาเป็นช่อง หูฟัง+ไมค์ ครับ แต่คุณภาพที่ได้จะไม่ดีเท่าใช้ไมค์ที่ติดกับตัวหูฟังนะครับ (พูดง่ายๆ ไมค์บนสาย3.5 มันคือ small talk ครับ ลองสังเกตดู มีรูไมค์ครับ)(แล้วก็ที่บอกๆมาเมื่อกี้ เสียงไมค์ออกไปทาง 3.5 นะครับ ไม่ใช่ wireless)

4.ถ้าซื้อ sound card มาเสียบ จะทำให้เสียงดีเยี่ยมขึ้นไปอีกมั้ยครับ
- ก็ดีขึ้นแหละครับ ถ้า sound card ที่ซื้อมามันดีกว่า แต่ถ้าใช้นี่คือต้องเสียบ 3.5 นะครับ งั้นจะซื้อ wireless มาทำไม (แต่ส่วนตัวจะบอกว่า G933 DTSX 7.1 มันดีมาก ถ้าจะดูหนังไม่ต้องไปหาเพิ่มหรอกครับ แต่ถ้าเล่นเกมใช้ 2.0 ก็แล้วแต่ครับ)

4.1ถ้าจะใช้ไมค์กับ sound card ก็ต้องซื้อไมค์แยกใช่มั้ยครับ
  - ก็ไม่ต้องนะครับ ถ้ามีสาย 3.5 splitter แยกไปเสียบช่องหูฟังกับไมค์บน sound card ได้ แต่หูฟังต้องมีแบตนะครับ ถึงใช้ไมค์ติดหูฟังได้ ไม่งั้นก็สลับไปใช้ small talk

4.2รบกวนแนะนำ sound card ที่เหมาะสมทีครับ
  - อืม ไม่รู้สิครับ แต่ไม่แนะนำ GSX 1000 ละกัน เสียงเบา งั้นถ้าเป็นผมซื้อก็คง Sound BlasterX G6 ครับ

5.ถามอีกนิดครับ ถ้าชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืนอะไรแบบนี้ แบตจะเสื่อมไวมั้ยครับ
- ถ้าเต็มเดี๋ยวมันก็ตัดครับ เล่นเกมเสร็จก็เสียบชาร์จไว้ จบครับ ง่ายดี ไม่ลืมชาร์จปัญหาก็หมดแล้ว แล้วก็บอกเฉยๆ G933 เปลี่ยนแบตได้นะครับ

ปล.เพิ่มเติม เผื่อไม่รู้ G933 Mix เสียงได้จาก 3 แหล่ง ตัวด้านหลัง USB ที่มีรูอ่ะครับ รู 3.5 อ่ะ สามารถเสียบนำเสียงเข้าหูฟังได้อีก 1 อุปกรณ์นะครับ สมมติเอาลาก 3.5 จาก TV มาต่อ ก็ดูหนังจาก TV ได้แบบ wireless

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Hack munkongONLINE

11/01/2019 13:56:03
12
สวัสดีครับคุณ “FOREVERYTHING123”

รายละเอียดต่างๆจะเป็นไปอย่างที่คุณ “tintin3274” ได้กล่าวไปนะครับ แต่ผมขออนุญาตเสริมอีกสักนิดนะครับ เกี่ยวกับเรื่อง Soundcard ที่ต้องการใช้ตรงนี้ผมแนะนำให้คุณ “FOREVERYTHING123” ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะเสียงของ Soundcard แต่ละรุ่นที่คุณสนใจควบคู่ไปด้วยนะครับ 

ในการเลือกใช้ Soundcard เราต้องพิจารณาถึงความต้องการในการใช้งานของเราก่อนครับว่า เราใช้งานในส่วนไหนมากกว่ากัน เช่น ถ้าต้องการเล่นเกม 50%, ดูหนัง 30%, ฟังเพลง 20% ถ้าเราต้องการเป็น Soundcard ที่เหมาะกับการเล่นเกม เราก็ต้องไปจับคู่กับหูฟังให้ดีครับว่าเราอยากได้ลักษณะเสียงแบบไหนเพิ่มขึ้นมา ถ้าคุณ “FOREVERYTHING123” อยากที่จะได้เสียงย่านต่ำ หรือเสียงฝีเท้าที่ชัดขึ้นและต้องการมวลเสียงที่ใหญ่ลองดูแป็นรุ่น SoundblasterX G6 ก่อนนะครับ แต่ทั้งนี้ให้ดูเสียงของหูฟังด้วยนะครับว่า เสียงย่านต่ำเยอะอยู่แล้วหรือเปล่า ถ้าเยอะอยู่แล้วก็ต้องดูว่าเสียงหลังจากต่อซาวด์การ์ดเราชอบมันหรือเปล่าครับ ถ้าคุณ “FOREVERYTHING123” อยากที่จะชาร์จหูฟังไปเล่นไปอยู่แล้ว ผมแนะนำมองหาซาวด์การ์ดไปใช้เลยก็ได้ครับจะได้สบายใจทั้งการใช้งาน และก็ได้แนวเสียงที่ต้องการด้วย หูฟังเกมมิ่งโดยส่วนมากแล้วเป็นหูฟังที่มีค่า Ohms ไม่สูงครับ สามารถใช้เมนบอร์ด หรือซาวด์การ์ดที่มีในตลาดตอนนี้ขับได้เกือบทุกรุ่นครับ

Post by : Mr.BIGG MKGG
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

อย่ามัวเสียตังกับ Soundcard

11/01/2019 14:50:07
ถ้าคุณใช้ G933 เล่นเกม PUBG เหมือนผม ขอแนะนำว่าไม่ต้องซื้อ Soundcard ครับ

Soundcard ผมซื้อมาลองแทบทุกรุ่น มันแค่เปลี่ยนแนวเสียง แต่ไม่ได้ช่วยให้ได้เปรียบในการเล่นเกมแม้แต่น้อยเลยครับ Pro Player ไม่มีใครใช้ Soundcard ถ้าไม่ใช่เพราะสปอนเซอร์ส่งให้ใช้ คนเล่นเกมแรกๆหรือไม่เคยได้ลอง Soundcard จะเป็นแบบนี้กันหมด อยากได้เสียงที่ได้เปรียบมากกว่าคู่แข่งมากขึ้นไปอีก แต่ความจริงไม่ใด้ช่วยอะไรเลยครับสำหรับเกม

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีกว่าเดิมจริงๆ แนะนำเก็บตังอัพด้านหูฟังครับ อันนี้ต่างจริง เห็นผลจริง แต่ไม่ได้ช่วยให้ได้เปรียบขึ้น หรือได้ยินไกลๆขึ้นนะ แต่เสียงจะน่าฟังขึ้น เช่นหูฟังเล่นเกมประเภท Open Back ก็จะได้ยินตำแหน่งคู่แข่งชัดและสมจริงมากๆครับ

เอาจริงๆ G933 ตวามสามารถมันเกินพอแล้วครับ สำหรับเกม FPS ถ้าอยากเสียตังเพิ่มจริงๆ ซื้อหูฟังประเภทที่ ดีทั้งเล่นเกมและฟังเพลงอะไรแบบนี้น่าสนใจกว่าครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

11/01/2019 17:28:35
0

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ
ได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นมากจริงๆ
ขอบคุณพื้นที่ดีๆนี้ด้วยครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ได้ลองแล้ว Logitech G933 จึงมาถามหาความรู้"