Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....ให้นักเรียนใส่ชุดไปรเวทมาเรียน

เหน่งบา

08/01/2019 23:32:55
1,866

ยืนยันว่าไม่เกี่ยวกับเหตุการณ์จริงของโรงเรียนไหนเลยนะครับ ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

Enqless

09/01/2019 01:02:11
81
สวยกว่าผู้หญิงอีกฮะแบบนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

09/01/2019 06:50:03
107
เรดาร์อาจารย์เสื่อมไปเรียบร้อยแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

09/01/2019 10:48:06
1,866
ผมมองว่า ควรใส่ชุดนักเรียน มีเครื่องแบบนักเรียนนะครับ

โรงเรียน ถ้าไม่นับบริบทย่อยในสังคมปัจจุบันที่โรงเรียนเอกชน(แพงๆ) ซึ่งแทบไม่มีนักเรียนที่ฐานะไม่ดีอยู่ในโรงเรียนแล้ว ในสังคม โรงเรียนเป็นสถานที่สาธารณะ คือ คนในสังคมร่วมกัน ที่มีหน้าที่หลอมละลาย และหล่อหลอมคนในสังคมขึ้นมา จากคนร้อยพ่อพันแม่ที่มีความเหลื่อมล้ำทั้งในแง่ความรู้สึกนึกคิด ฐานะความเป็นอยู่ โรงเรียนจะมีส่วนในการลดช่องว่างทางสังคม การที่เด็กทุกคนต้องใส่ชุดนักเรียนเหมือนกัน  จะมีผลที่ลดช่องว่างตรงนี้ รวมไปถึงการป้องกันไม่ให้นักเรียนคิดฟุ้งซ่าน หรือ กระทั่งฟุ้งเฟ้อไปเรื่องการแต่งกาย

โดยเฉพาะสังคมที่มีความความแตกต่างของช่องว่างกว้างขวาง..อย่างสังคมไทย ประเทศไทย

ขนาดผู้ใหญ่ที่โตแล้ว ยังต้องมาคิดเรื่องความแตกต่างทางฐานะ มีความรู้สึกด้อย หรือ เหนือ เวลาเจอคนต่างระดับฐานะ ผมว่าอย่าให้เด็กต้องแบกรับความรู้สึกแบบนั้นเร็วเกินไปนักเลยครับ มันอาจเกิดปัญหาสังคมในแง่มุมที่เราคิดไม่ถึงเพิ่มมาขึ้น

ในสังคมย่อย เช่นโรงเรียนคนรวย ซึ่ง พอโดนหลายๆอย่างสกรีนให้คนที่เข้ามาเรียน มีความแตกต่างของระดับฐานะโดยเฉลี่ยไม่มาก แต่การที่ปล่อยให้เด็กในโรงเรียน แต่งกายตามสบายจนต่างกับเด็กโรงเรียนอื่น ซึ่ง"จน"กว่า  ผมว่า ถ้าเรื่องนี้มันเกิดในวงกว้าง เรื่องมันน่าจะดูแล้วเกิดเรื่องเศร้าขึ้นได้นะครับ อาจไม่ได้ทำร้ายคนอื่น แต่ อาจทำร้ายตัวเอง ทำให้เด็กที่ฐานะไม่ดีเกิดความรู้สึก inferia 

ตอนผมยังเด็ก ซึ่งตัวเองอยู่ในฐานะปานกลาง ยังเคยเกิดความรู้สึกทำนองนั้นเลยครับ เมื่อเห็นความแตกต่างในเรื่องอื่นของเด็กที่ฐานะดีๆมากๆ  ถ้ามีแง่มุมเรื่องเครื่องแต่างกายเข้ามาเพิ่ม  ผมว่าท่าจะไม่ดีแน่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

09/01/2019 11:28:52
107
เอาสาระ ผมเห็นด้วยกับการใส่ชุดเครื่องแบบนักเรียนครับ
แต่เป็นไปได้ ผมอยากให้เปลี่ยนเครื่องแบบใหม่ ครับ

อยากได้แบบ ไม่ต้องรีด และ ไม่ใช่สีขาวอะครับ จะได้ดูแลรักษาง่ายๆหน่อย
เป็นไปได้ก็ใส่ชุดพละเรียนทุกวันไปเลยก็ดี

และชุดลูกเสือ ผมว่าเลิกๆไปได้แล้วครับ ออพชั่นเยอะ ใช้งานจริงก็ไม่ได้ เปลืองเงินผู้ปกครองโดยใช่เหตุ
ชุด รด. ยังดูเข้าท่ากว่า เพราะผมเอามาใส่ลุยสำรวจที่ดินมาแล้ว ใช้งานดีมั๊กๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

มิวสิก

09/01/2019 12:12:37
63

เสื้อผ้าไม่เท่าไหร่ แต่ผมขอเรื่องทรงผมแทนได้ไหม ทำไมต้องเกรียน 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

09/01/2019 15:31:56
1,866

มีนักเรียน(ไม่ระบุชื่อโรงเรียน) บอกว่า ถึงใส่ชุดนักเรียนเหมือนกัน นาฬิกาเราก็ไม่เหมือนกัน = =*

แล้วมีเด็ดกว่านั้นอีก ขอไม่อ้างอิงที่มา คือ มีคำพูดว่า ต่อให้แก้ผ้ามาเรียน มันก็ไม่มีอะไรเท่ากันอยู่ดี ยังไงความเหลื่อมล้ำก็มีอยู่ ???!!!! (ไม่รู้มันหมายถึงกระปู่หรือเปล่า) 

เอาาแบบคลายเครียดกับนักเรียนหญิงครับ 5555 กล่องดินสอ.....
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

HANKAN

09/01/2019 17:23:05
10
ผมไม่ชอบเครื่องแบบ

ขี้เกียจ รีดผ้า หงะ

เคยใส่มันไปแบบไม่รีดๆ ตอนนั้น ม 4 เข้าไปแล้ว ใครจะมองก็ไม่สน แต่ก็ทำได้ไม่นานหรอก

ก็มารีดๆ มันเอาทุกเช้า 555  ห้านาที สิบนาที พอให้มันไม่ยับเกิน

เรื่องที่ว่า มันจะเหลื่อมล้ำถ้าใส่เสื้อผ้าดีแย่ไม่เหมือนกัน ของแบบนั้น ถึงนาทีนี้แล้ว ห้ามไม่ได้แล้วละครับ เปิดมือถือมาก็เหลื่อมล้ำทันทีแล้ว มันอยู่ที่ว่าเด็ก หรือ ตัวเองจะสามารถรับมันได้เร็วแค่ไหนมากกว่า

จะเก็บไว้รอให้เจอความโหดร้ายของโลก ของสังคมตอนที่แก่หน่อย กลายเป็นจะไม่ทันครับ ผมว่า

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Boy_CNX

09/01/2019 19:43:16
4
ผมว่ามีบางโรงเรียนที่ไม่ต้องใส่ชุดนักเรียนนะครับ เช่น รร ที่ห่างไกล "ผมมีชุดนักเรียนชุดเดียวครับ..."   ชุดโทรมมาก ใส่ตั้งแต่ พี่ น้อง หลาน...  ไม่มีรองเท้าใส่ ... ฯลฯ...  ชุดธรรมดายังหาใส่ยากเลยครับ เว้นชุดนักเรียนซัก 2 - 3 วันน่าจะดีครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Artnoi

09/01/2019 21:04:36
425
ตอนผมเรียนเมืองนอก หรืออยู่มหาวิทยาลัย(ม ผมไม่ต้องใส่ชุด) ก็ไม่เห็นใครจะคิดมาก ฟุ้งซ่านเรื่องแต่งตัวนะครับ คนรวยคนไม่รวยก็แต่งตัวกันปกติ เหมือนให้ใส่ชุด นร ที่โรงเรียน แต่พอเสาร์อาทิตย์มันก็ใส่ไปรเวทไปเที่ยวด้วยกันอยู่ดีทั้งคนรวยคนไม่รวย 5555555555 ผมเห็นมา 5 ปีแล้วครับไม่เคยเห็นปัญหาจริงๆนะ มีปัญหาก็ตอนต้องใส่ชุดเข้าสอบเนี่ยแหละ เนคไทหายเข็มขัดหายบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

09/01/2019 21:33:49
4,282
สมัยผม วันเรียนพิเศษจะเป็นวันที่ทุกคนได้แต่งไปรเวทไปโชว์กัน

ผมยังจำได้ว่าผมต้องพยายามหาเสื้อที่เก่าที่สุด กางเกงที่มันโทรมและพรุนไปด้วยรู ซึ่งจริงๆเสื้อเก่ากางเกงเก่าเกิดจากการผลิตของผมเอง คือเอาเสื้อไปถูพื้นและกระไดบ้าน แค่ไม่กี่รอบ เสื้อยืดและกางเกงยีนส์มันก็เก่าได้ใจแล้ว

สมัยผม ผมคิดว่าเสื้อผ้าดีๆแพงๆใครก็มีได้ แต่เสื้อผ้าเก่าๆและขาดใครจะมีโอกาสได้สัมผัสและสวมใส่มัน

ทุกอย่างอยู่ที่การปรับมุมมองของตัวเองทั้งนั้นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....ให้นักเรียนใส่ชุดไปรเวทมาเรียน"