Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หู inear ไม่มีแบบ โอมห์ สูงบ้างเลยหรือ

อำนาจ

06/01/2019 17:57:02
ผมได้  หู earbuds faaeal

รุ่่น  300 โอม มาใช้  

ยอมรับวุ่่า   เสียงดี จนนึกว่าใช้ หูฟูไซด์

อยู่    เลยอยาก  หา รุ่นอื่น  ที่เป็น โอมสูงมาใช้

ใครมี ตัััััััว    เจ๋งๆ   แนะนำหน่อยครับ

ติดใจแล้้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

06/01/2019 18:01:59
2
โอห์มไม่ได้เป็นปัจจัยเดียวที่ทำให้เสียงดีนะครับ หูฟัง Inear ดีๆส่วนใหญ่นี่โอห์มต่ำก็เยอะครับ ลองเปิดใจฟังดูก่อนครับ อย่าดูจากสเปคอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

อำนาจ

06/01/2019 18:14:09
ครับ  ปกติ   ก็ใช้ หูโอมต่ำ

พึึ่งได้   faaeal ตัััััวนี้   

มา  เป็นตัวแรก    ฟังแล้ว ตกใจกับ

เสียง  มััน ทีี่มีค่่่่่าตัว  แค่ 500

เสียงมันดีมาก   แตกต่าง กับ ที่่่่่ ใช้อยู่

อย่างชัดเลย   เหมือนนั่งฟัง เครื่องเสียงบ้าน

ดีีีีีๆเลย   ครับ

จึึึึึงคิด  ไปว่า  อิมพิแด้น  อาจมีผล

อันนี้  ฟังจาก หููู ตัวเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Enqless

06/01/2019 19:22:53
81
มีของ RHA อะครับ 

CL750, CL1 ,CL2 จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ น่าจะ 150 โอห์มขึึ้นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

06/01/2019 21:32:28
4,282
inear โอห์มสูงๆ เคยมีคนผลิตออกมา ปัจจุบันก็น่าจะมีอยู่ครับ แต่ปัจจัยอื่นๆที่ทำให้เสียงดีน่าจะมีมากกว่าเรื่องโอห์ม และโอห์มสูงต้องพิจารณาเรื่องแอมป์ที่แมทชิ่งกับมันด้วยนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Salek

06/01/2019 23:10:36
187
Shure E5c/SCL5 มีค่า Impedance 110 ohms
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

07/01/2019 00:32:25
425

ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบจากการตามข่าวหูฟังมาซักพักนึง

in ear ปัจจุบัน ถ้าผู้ผลิตไม่ได้มีทรัพยากรเยอะมากแบบ sennheiser/akg/shure เค้าคงไม่พัฒนาและผลิตไดรเวอร์เองครับ โดยเฉพาะ balanced armature (รวมถึง ciem ด้วยนะครับ) แต่จะไปซื้อไดรเวอร์แลบ off-the-shelf มาแล้วมาจูนต่อครับ แปลว่าในเมื่อผู้ผลิตไดรเวอร์จำพวกนี้ (supplier) เช่น knolwes มักจะทำไดรเวอร์ความต้านทานต่ำออกมา หูฟัง ba ในตลาดส่วนใหญ่ก็มีลักษณะไปตามนั้นครับ

ส่วนพวกที่ผลิตได้เอง มักจะเป็นบริษัทใหญ่โต มีไลน์หูฟังที่ครอบคลุมทั่วอยู่แล้ว เวลาเค้าจะทำไดรเวอร์ใส่อินเอียร์ก็ต้องคิดถึงตลาดและดีมานด์อะไรพวกนี้เป็นหลักครับ ไดรเวอร์ความต้านทานสูงส่วนใหญ่นิยมใช้ในพวกมอนิเตอร์ฟูลไซส์ (เพื่อ damping factor) และมีคนต้องการใช้+ซื้อ ทำให้เขาผลิตออกมากันครับ อย่าง beyerdynamic มีโอห์มให้เลือกถึง 32, 80, 250, 600 โอห์มในรุ่นเดียวกัน หรือ sennheiser ที่ตีตราตรงหูฟังซีรีส์ hd800 ไปเลยว่า 300 โอห์ม

และตลาด in ear ความต้านทานสูง ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าเป็นยังไง แต่น่าจะน้อยกว่าเอียร์บัดครับไม่งั้นคงทำกันออกมาเยอะๆไปแล้ว ส่วนหนึ่งน่าจะเพราะตลาดอินเอียร์นั้นคนส่วนมากเอาไว้ใช้เป็น portable ต้องการ efficiency ที่สูง หากเขาทำรุ่นความต้านทานสูงออกมา ลูกค้าส่วนใหญ่อาจจะหงุดหงิดได้ที่ต้องไปซื้อแอมป์มาเพิ่มเพื่อจะเอนจอยหูฟังตัวเล็กๆพวกนี้ครับ เค้าคงไม่อยากทำให้ลูกค้าเดิมมองว่าหูฟังเค้าใช้งานไม่ง่ายแล้วอะไรประมาณนี้ครับ หรือ worst case ก็คือฝ่ายการเงินเค้าคิดแล้ว ไม่เวิร์คที่จะต้องเจียดเวลาโรงงานมาผลิตรุ่นที่ขายไม่ดีเท่าครับ

ผมว่าที่หูฟังเอียร์บัดตอนนี้นิยมโอห์มสูง น่าจะเริ่มมาจากประเทศจีนครับ ตั้งแต่ยุค yuin ละ เพราะอะไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน และยันตอนนี้ส่วนมากก็ยังเป็นของจากฝั่งจีน ถ้ามองในมุมโง่ๆแคบๆของผม ก็คือเพื่อจะ differentiate ตัวเองครับในตลาดที่แข่งขันโคตรสูงและของแต่ละอย่างคล้ายกันมากกกๆๆๆ (หน้าตาหูฟังจีน หรือของช่างไทยโม พวกนี้มันคล้ายกันหมด ต่างกันแค่สีสาย หัวแจ็ค)

เพราะฉะนั้นถ้าไม่นับเรื่องเสียง (ซึ่งไม่ได้การันตีว่าโอห์มสูง=เสียงดี) หากมีอะไรที่ช่วย differentiate สินค้าของเขาได้ตั้งแต่ต้น เช่นสเปกต่างๆบน paper โดยที่ลูกค้าไม่ต้องไปลองฟัง (เช่นคุณ ที่อยากได้โอห์มสูงๆ เป็นต้นครับ) เค้าก็น่าจะชูจุดโอห์มสูงนี่แหละครับ เหมือนที่เค้าแปะสติกเกอร์ hi-res audio กันน่ะครับ

นี่แค่ที่ผมคิดนะครับ อย่าเชื่อหมดนะครับลองหาข้อมูลเองก่อน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Gidsy

07/01/2019 15:36:11
12
shure kse 1500
ตัวนี้น่าจะโอห์มสูงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

อำนาจ

07/01/2019 15:56:06
ผมเข้าใจว่า  

เพื่่่อนๆ  ที่เข้้้้้้้้้า  มาคุย  

คงยััง   ไม่มี   

หู  เอียบัด 300         โอม   ใช้กัน

เพราะ  เมื่อก่อน       มันไม่ มี  

เพื่่่อน  มั่นคง     อยากให้ ได้ลองกัน

จาก  ประสบการณ์     คือ พูดแล้ว

มันไม่เต็็ม    ปาก   

ในกระทู้นี้                 อาจมีคนใช้จริง 

เข้ามาคุย    ผมเชียร์ ให้มาเล่นกัน  ่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่

ราคาไม่แพง เกินไปครับ    เผื่อได้ ัััั

มีคลับ   แนวนี้  ้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้้   ไว้แลกเปลี่ยนสนทนา

จะได้  หาหู  ดีๆไว้            ่่่่่่  เล่นกัน

ส่วนเพื่อน ืื นักเล่นแนว อิิิิิิิิมพิแด้นมพิแด้ดมพิแมพิมพม

สูง        คงต้อง   เพเยอร์  แรงๆ        อยู่แล้ว

ไม่เสียเวลาคุย      เอามะพร้าว          มาขายสวนซมาขายสวนซะเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Enqless

07/01/2019 16:46:25
81
ออกเรื่องหน่อยครับ ทำไมเวลาพิมพ์ในบอร์ดเฮีย

ทำไมพวกอักษรสระมันชอบขึ้นซ้้้ำำ้ำ้ำ แบบนีี้อะครับ

ผมงงเลย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tintin3274

07/01/2019 16:49:08
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Enqless
ออกเรื่องหน่อยครับ ทำไมเวลาพิมพ์ในบอร์ดเฮีย

ทำไมพวกอักษรสระมันชอบขึ้นซ้้้ำำ้ำ้ำ แบบนีี้อะครับ

น่าจะเป็นเพราะพิมพ์ในมือถือครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

07/01/2019 18:46:43
425
ปีสองปีก่อนผมก็มีนะครับไอพวกเอียร์บัด 150 โอห์ม 400 โอห์มเนี่ย (ของ ty hi-z กับ seahf) เอียร์บัดผมก็มีเยอะมากก (ลองดูโปรไฟล์ใน head-fi ครับผมจดไว้ในนั้นว่าเคยซื้อไรบ้าง: https://www.head-fi.org/members/artnoi.277289/) แต่ตอนนี้แจกเพื่อนที่ไม่เล่นหูฟังไปหมดละครับ

ปล ผมว่าเรื่องเสียงมันตัดสินที่อิมพีแดนซ์ไม่ได้หรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Enqless

07/01/2019 19:30:53
81
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - tintin3274

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Enqless

น่าจะเป็นเพราะพิมพ์ในมือถือครับผม

มีวิธีแก้ไหมครััับบ พิิิิมพ์มพมยากมากเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หู inear ไม่มีแบบ โอมห์ สูงบ้างเลยหรือ"