Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องเสียงที่ออกจาก Bluetooth DAC

Puppa Pupae

02/01/2019 16:23:08
0
สวัสดีครับ

ขอสอบถามเรื่องเสียงที่ออกจาก Bluetooth DAC เช่น Fiio BTR1, AK XB10 ครับ
คือเสียงที่ออกมาจะเป็นเสียงจาก DAC 100% ใหมครับ
ตัว Source เช่น Ipad, Smartphone มีผลกับเสียงใหมครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

02/01/2019 18:12:44
1,057
ทุกอย่างมีผลหมดครับมากน้อยขึ้นอยู่กับความสำคัญ   หลักๆเสียงก็อยู่ที่ตัว  Bluetooth DAC  ครับที่เป็นตัวหลัก
เเต่เสียงที่ได้จากมือถือเเต่ละเเบรนด์ก็เเตกต่างกันเหมือนกันครับ เเต่อาจไม่มากเท่าตัว  Bluetooth DAC ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

02/01/2019 20:36:26
412
เท่าที่ลอง มีเรื่องความดังจากมือถือแต่ละรุ่น
รวมไปถึงแอปบางอัน ก็สัญญานแรง (บูส) ขึ้นก็มีครับ 
รวมไปถึง codec ในการเชื่อมต่อด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

03/01/2019 02:26:49
425
ถ้า bluetooth receiver คุณรองรับ codec เดียวกับต้นทาง แล้วสภาพแวดล้อมเอื้อ เราน่าจะมั่นใจได้ว่า transmission นั้น lossless ครับ (ที่ผมไม่มั่นใจ 100 เพราะบางทีแบนด์วิธมันไม่คงที่ อาจจะลดได้เมื่อคุณอยู่ห่างจาก receiver ทำให้ต้นทางโดนบังคับต้องส่งข้อมูลในแบบที่ใช้แบนด์วิธต่ำกว่า eg. aac > sbc หรือใน noisy environment ครับ)

on the other hand ถ้าปลายทางคุณไม่รองรับ codec แบบเดียวกับต้นทาง ทางต้นทางก็จะต้องคอนเวิร์ตไปส่งข้อมูลอีกแบบ ซึ่งทำให้ไม่ lossless ครับ แต่ไม่ต้องซีเรียสนะครับถ้าคุณใช้พวกลำโพงบลูทูธที่ส่วนใหญ่จะรองรับแค่ sbc/a2dc เพราะพวกนั้นมันเอาไว้ใช้ในที่เสียงดัง+ตัวลำโพงเองก็ไม่ได้ hi-fi อยู่แล้ว การใช้ sbc อาจจะทำให้ connection เสถียรกว่า เดินไปเดินมารอบสระได้ เพลงยังไม่หลุด อะไรประมาณนี้ครับ

สำหรับผมถ้าจะซื้อหูฟังบลูทูธ (ซึ่งคงยังไม่ซื้อ) ผมจะเล็งตัวที่รองรับ aac ไว้ก่อนครับเพราะเพลงในโทรศัพท์ผม (iOS) ส่วนใหญ่จะ convert มาเป็น aac อยู่แล้วทำให้เวลาต่อผ่านบลูทูธ มันแทบจะไหลไปเลยครับ ไม่เป็นภาระ overhead ให้ cpu ครับ

ปล. ถ้าคุณใช้ android หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แอปเปิล เวลาคุณใช้ aac codec มันจะคุณภาพต่ำกว่าของแอปเปิลครับนิดนึง เพราะตัว aac encoder/decoder ของแอปเปิลที่แถมมาใน AV Foundation หรือ Core Audio นั้นคุณภาพแทบจะดีที่สุดแล้ว เมื่อเทียบกับตัวอื่นในวงการอย่าง fdk-aac ที่แอนดรอยด์ใช้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

03/01/2019 02:31:00
425
ปล.2 ข้างบนไม่ได้พูดถึง analog output นะครับ นั่นจะเป็นอีกเรื่อง (DA) ที่เกี่ยวกับตัว dac ใน receiver ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

wisthawat

03/01/2019 10:35:26
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi

ถ้า bluetooth receiver คุณรองรับ codec เดียวกับต้นทาง แล้วสภาพแวดล้อมเอื้อ เราน่าจะมั่นใจได้ว่า transmission นั้น lossless ครับ (ที่ผมไม่มั่นใจ 100 เพราะบางทีแบนด์วิธมันไม่คงที่ อาจจะลดได้เมื่อคุณอยู่ห่างจาก receiver ทำให้ต้นทางโดนบังคับต้องส่งข้อมูลในแบบที่ใช้แบนด์วิธต่ำกว่า eg. aac > sbc หรือใน noisy environment ครับ)

on the other hand ถ้าปลายทางคุณไม่รองรับ codec แบบเดียวกับต้นทาง ทางต้นทางก็จะต้องคอนเวิร์ตไปส่งข้อมูลอีกแบบ ซึ่งทำให้ไม่ lossless ครับ แต่ไม่ต้องซีเรียสนะครับถ้าคุณใช้พวกลำโพงบลูทูธที่ส่วนใหญ่จะรองรับแค่ sbc/a2dc เพราะพวกนั้นมันเอาไว้ใช้ในที่เสียงดัง+ตัวลำโพงเองก็ไม่ได้ hi-fi อยู่แล้ว การใช้ sbc อาจจะทำให้ connection เสถียรกว่า เดินไปเดินมารอบสระได้ เพลงยังไม่หลุด อะไรประมาณนี้ครับ

สำหรับผมถ้าจะซื้อหูฟังบลูทูธ (ซึ่งคงยังไม่ซื้อ) ผมจะเล็งตัวที่รองรับ aac ไว้ก่อนครับเพราะเพลงในโทรศัพท์ผม (iOS) ส่วนใหญ่จะ convert มาเป็น aac อยู่แล้วทำให้เวลาต่อผ่านบลูทูธ มันแทบจะไหลไปเลยครับ ไม่เป็นภาระ overhead ให้ cpu ครับ

ปล. ถ้าคุณใช้ android หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แอปเปิล เวลาคุณใช้ aac codec มันจะคุณภาพต่ำกว่าของแอปเปิลครับนิดนึง เพราะตัว aac encoder/decoder ของแอปเปิลที่แถมมาใน AV Foundation หรือ Core Audio นั้นคุณภาพแทบจะดีที่สุดแล้ว เมื่อเทียบกับตัวอื่นในวงการอย่าง fdk-aac ที่แอนดรอยด์ใช้ครับ

อ่านถึงตรงนี้แล้ว
ผมเข้าใจว่า ถ้าพูดกันถึงเรื่องมือถือที่เน้นคุณภาพในการฟังเพลง
iPhone น่าจะเหนือกว่า android โดยส่วนใหญ่
อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ?
(พอดีกำลังจะเปลี่ยนมือถือในเดือนสองเดือนนี้ครับ...อันที่ใช้อยู่จอแตกแล้ว ความจุในเครื่องไม่พอด้วย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

03/01/2019 11:27:12
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - wisthawat

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi

อ่านถึงตรงนี้แล้ว
ผมเข้าใจว่า ถ้าพูดกันถึงเรื่องมือถือที่เน้นคุณภาพในการฟังเพลง
iPhone น่าจะเหนือกว่า android โดยส่วนใหญ่
อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ?
(พอดีกำลังจะเปลี่ยนมือถือในเดือนสองเดือนนี้ครับ...อันที่ใช้อยู่จอแตกแล้ว ความจุในเครื่องไม่พอด้วย)

ไม่ใช่ครับๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

03/01/2019 11:38:10
412
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Artnoi
ปล.2 ข้างบนไม่ได้พูดถึง analog output นะครับ นั่นจะเป็นอีกเรื่อง (DA) ที่เกี่ยวกับตัว dac ใน receiver ครับ
ผ่าน BT นี่ล่ะครับ
ดังไม่เท่ากันสัก app รวมไปถึง ยี่ห้อโทรศัพท์ด้วย
ทั้ง ๆ ที่ set ความดังเท่ากันหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Artnoi

04/01/2019 01:11:50
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สมัครเล่น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Artnoi
ผ่าน BT นี่ล่ะครับ
ดังไม่เท่ากันสัก app รวมไปถึง ยี่ห้อโทรศัพท์ด้วย
ทั้ง ๆ ที่ set ความดังเท่ากันหมด
ผมพูดถึงข้างบนที่ผมเขียนของผมเองครับ 555555555555
บอกแล้วว่าไม่ใช่ภาค DA ครับ 5555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

wutdy

04/01/2019 19:05:11
1
อันนี้ฟังจาก andriod 2 ยี่ห้อ คือ huawei กับ samsung ผ่าน app และเพลงเดียวกัน บน bluetooth dac ของ audio technica หูผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างของเครื่องต้นทางเท่าไหร่นัก เลยมองว่าเสียจะมาจากคุณภาพไฟล์ codec และ ตัว bluetooth dac เป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องเสียงที่ออกจาก Bluetooth DAC"