Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Master&Dynamic MW60 vs. Sony WH-1000XM3 vs. Audeze Mobius

B.B. Boy

23/12/2018 13:14:23
ถ้าเน้นฟังเพลงผ่าน BT จากโทรฯ สามรุ่นนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
ผมเน้นฟังเพลงตลาดทั่วๆ ไป
(ไม่เน้นระบบตัดเสียงรบกวน เพราะฟังเพลงในที่ที่ไม่มีเสียงรบกวนเท่าไหร่)

แล้วถ้าอนาคตผมจะซื้อ Amp/Dac เพิ่ม สามรุ่นนี้ ตัวไหนเหมาะเอามาต่อกับ Amp/Dac เพื่ออัพเกรดคุณภาพเสียงมากกว่ากันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tarach

23/12/2018 19:42:27
ชอบ master & dynamic นะ เคยฟังทั้ง 2 ตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

BlackPhoenix

24/12/2018 10:53:46
71
MW60 ไม่เคยลอง ไม่ขอออกความเห็น แต่ใช้ WH-1000XM3 กับ MOBIUS อยู่ครับ

XM3 เสียงตามสไตล์โซนี่ เบสโตแต่นุ่ม กลางพุ่ง แหลมสด พริ้ว เหมาะกับเพลงแทบทุกแนว ระบบ NC ล่าสุด โครตเงียบผมใช้ฟังตอนบินแทบไม่ได้ยินเสียงเครื่องบินเลยครับ แต่ถ้าเข้าไปในที่ที่มีคลื่นความถี่เยอะๆ มีเป๋ เสียงเพลงขาดช่วงบ้าง (เป็นธรรมดาของหูบลูทูธ) น้ำหนักเบาใส่สบาย แบตอึดใช้ได้เกือบ 30 ชั่วโมง

Mobius วัสดุเป็นพลาสติก เสียงตามสไตล์พลานาแม็คเนติก อิมเมจใหญ่ กลางหนา ถ้าจะใช้งานแบบฟูลฟังก์ชั่นต้องเชื่อมต่อผ่าน USB สามารถรองรับไฟล์เพลง 32 บิตได้ แต่ฟังผ่านบลูทูธจะได้แค่ 16 บิต รองรับระบบเสียงทั้ง 2.0 5.1 และ 7.1 ฟังก์ชั่นล้ำๆ เยอะ ใช้ฟังเพลงก็ดี แต่ด้วยฟังก์ชัั่นแล้วผมว่าเหมาะกับดูหนัง เล่นเกมมากกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Number9IX

25/12/2018 09:54:41
51
บอกได้แต่ Mobius นะครับ(จากที่กล่าวมามีตัวนี้ตัวเดียว)
คหสต. ผมว่าตัวนี้ไม่เหมาะกับการฟังเพลง Classic เท่าไหร่ครับ ด้วยความที่เป็น Planar จะได้เสียงกลางหนากับเบสลงลึก และถ้าจะใช้งานได้เต็มที่ต้องต่อ USB ครับ และเป็นตัวที่ผมว่าไม่เหมาะกับการหา DAC/AMP มาต่อเพิ่ม และด้วยความที่มันรองรับระบบเสียงได้ถึง 7.1 และระบบ 3D track ผมว่ามันออกแแบมาสำหรับการเล่นเกมส์และดูหนังซะมากกว่าการฟังเพลง Classic ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Number9IX

25/12/2018 09:57:16
51
Edit:
อ่านผิดจากเพลตลาดเป็นเพลงคลาสิค....
Mobius ฟังเพลงได้ทุกแนวครับ แต่ผมว่าถ้าจะเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ด้วยราคาค่าตัวของ Mobius กับฟังชั่นที่จะได้ใช้ อาจจะไม่คุ้มเท่าไหร่นะครับ
แต่สวมใสสบาย(สำหรับผม)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

New_rs

25/12/2018 10:35:16
1
ตอบในฐานะคนที่ใช้ 1000xm3 นะครับ
- แพดนุ่ม หูฟังค่อนข้างเบา ใส่สบายไม่ค่อยบีบหัว (หลับคาหูฟังหลายรอบมาก) ตัดเสียงได้ดีมากกกกครับ ฟังเพลงตลาดได้สนุกเลย แถมปรับเปลี่ยนแนวเสียงผ่านแอพได้อีก เคยลองเสียบสายผมว่าใช้ BT กลับดีกว่าซะงั้น 
MH 60 ที่เคยลองฟัง
- เป็นหูฟังที่สวยสะดุดตามาก ใส่แล้วดูแพง คนมองแน่นอน 555 วัสดุก็ชั้นเลิศ (อลูมิเนียมและหนังแกะ) แต่มันก็หนักครับ (น่าจะสามร้อยกว่ากรัม) ใส่นานๆไม่ค่อยได้ แนวเสียงไม่ค่อยเน้นเบสครับ จะเน้นเสียงกลางเป็นธรรมชาติซะมากกว่าครับ
Audeze Mobius
- ไม่เคยลองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

25/12/2018 11:30:27
1,057
WH-1000XM3  รุ่นนี้จะให้เสียงกระจ่างกว่าเพื่อน เบสหนักเเละมาเป็นลูกๆเหมือนกัน  น้ำหนักเบาพกพาสะดวกตัดเสียงดีเยี่ยม

MW60  ดีไซน์สวย งานพรีเมี่ยม น้ำหนัดเยอะนิดนึงครับ รุ่นนี้จะให้เสียงที่สมู้ท มวลเสียงหนา เบสนุ่มเเละทุ้มฟังสบายๆครับ

Mobius รุ่นนี้ให้มวลเสียงที่หนา เบสกระเเทกกระทั้น ฟังสนุก เเละรองรับ usb cable ซึ่งจะให้เสียงที่ดีกว่า BT พอควรครับ  เด่นทั้งฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง

ถ้าเน้น BT Sony ฟังแบบไร้สายจะให้ายละเอียดที่ดีเหลือมๆตัวอื่นนิดหน่อย   เเต่ถ้าเอามาฟังต่อสายเล่นกับ DAC/Amp เพิ่ม Mobius เสียงจะไปได้ไกลสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Master&Dynamic MW60 vs. Sony WH-1000XM3 vs. Audeze Mobius"