Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อาการเบิร์นไม่สุด

Peob18c

21/12/2018 19:11:00
61
รบกวนถามหน่อยครับ​ คือหลัฃจากที่ผมประกอบ​คอมใหม่ และใช้​ linear power supply จาก​ hdplex มาสักอาทิตย์กว่าๆ​ก็ได้สั่งทำสาย​ dc​ จาก​ power supply ใหม่​ โดยใช้สาย​ furu s22​ ตอนนี้เบิร์นมาเรื่อยๆ​ สัก​ 70​ ชม​ แล้ว​ แต่เสียงที่ได้​มีลักษณะ​ เวทีแคบกว่าคอมเครื่องเก่า​ เวทีแบนคือทุกเสียงชัดเท่ากัน​มีเวทีดูตื้นๆ​ มีความทึบ​ เสียงกลางยังไม่เป็นตัวมาก​ การแยก ชั้นและดนตรียังไม่ขาด ช่องไฟแคบ​ เสียงต่ำลงไม่ลึก​ แหลมมีประกาย​ วันนี้คาใจ​เลยฟังเทียบกับชุดพกพา​คือ​ ak380​+Layla II​ ซึ่งปกติ​  800s จะให้ความกว้างขวางโปร่งกว่าแต่วันนี้​มันกลับทึบกว่า​ เลยคิดว่าอาการแบบนี้คือยังไม่เข้าที่ใช่ไหมครับ​ หรือ​ เป็นเพราะสายมันให้เบสมากไปครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/12/2018 21:40:20
4,282
ตอนนี้ประมาณว่าเปลี่ยนอุปกรณ์จ่ายไฟใหม่แล้ว อัพสาย dc ใหม่แล้ว ทำไมสู้คอมชุดเดิมไม่ได้ อันนี้ขอให้เข้าใจก่อนว่า เราคุ้นเคยกับเสียงเดิมๆอยู่ และพอย้ายมาเป็นอุปกรณ์ใหม่ๆ แล้วยังให้เสียงที่ต้องการไม่ได้ ตอนนี้เป็นตอนสำคัญที่ทุกคนมักจะหงุดหงิดว่าทำไมจ่ายเพิ่มไปตั้งแยะแต่ดันยังไม่ดี??

ขอให้รอนิดนึงครับ พวกอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ใน Hdplex ต้องการการเบิร์นอินในระยะที่เหมาะสม แม้กระทั่งสายไฟต่างๆเช่นกันครับ อาจจะใช้หลักเกณฑ์เบิร์นมาตรฐานคือ 200 ชั่วโมงขึ้นไป ถ้าหลังจากนี้ยังไม่ดี แสดงว่าเราไม่ชอบแนวเสียงของอุปกรณ์ใหม่แล้วครับ

พวก Linear มักจะเป็นแบบนี้ ส่วนมากมักจะให้เสียงที่อบอุ่น ทุ้มที่ล้นและต่ำ แต่มีความเป็นดนตรีกว่าพวกสวิชชิ่งครับ ทำใจนิดนึงในช่วงต้น อดใจรออีกนิด ผมมั่นใจว่าดีขึ้นแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

21/12/2018 22:17:25
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง
ตอนนี้ประมาณว่าเปลี่ยนอุปกรณ์จ่ายไฟใหม่แล้ว อัพสาย dc ใหม่แล้ว ทำไมสู้คอมชุดเดิมไม่ได้ อันนี้ขอให้เข้าใจก่อนว่า เราคุ้นเคยกับเสียงเดิมๆอยู่ และพอย้ายมาเป็นอุปกรณ์ใหม่ๆ แล้วยังให้เสียงที่ต้องการไม่ได้ ตอนนี้เป็นตอนสำคัญที่ทุกคนมักจะหงุดหงิดว่าทำไมจ่ายเพิ่มไปตั้งแยะแต่ดันยังไม่ดี??

ขอให้รอนิดนึงครับ พวกอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ใน Hdplex ต้องการการเบิร์นอินในระยะที่เหมาะสม แม้กระทั่งสายไฟต่างๆเช่นกันครับ อาจจะใช้หลักเกณฑ์เบิร์นมาตรฐานคือ 200 ชั่วโมงขึ้นไป ถ้าหลังจากนี้ยังไม่ดี แสดงว่าเราไม่ชอบแนวเสียงของอุปกรณ์ใหม่แล้วครับ

พวก Linear มักจะเป็นแบบนี้ ส่วนมากมักจะให้เสียงที่อบอุ่น ทุ้มที่ล้นและต่ำ แต่มีความเป็นดนตรีกว่าพวกสวิชชิ่งครับ ทำใจนิดนึงในช่วงต้น อดใจรออีกนิด ผมมั่นใจว่าดีขึ้นแน่นอนครับ
ขอบคุณครับเฮีย ความรู้สึกนีแป๊ะเลยครับเฮีย ว่ามันอึดอัดหงุดหงิด จริงๆสิ่งที่สังเกตุที่เห็นจาก linear คือความมืดของฉากหลัง แต่ตอนนี้ฟังแล้วมันหงุดหงิด อึดอัดจริงๆ ครับ สงสัยต้อง เบิร์นดูอีกสักหน่อย ขอบตุณครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

21/12/2018 23:22:35
4,282
ผมเป็นมาก่อนครับ 555 ช่วงต้นของการเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ๆ คือความคาดหวังครับ แต่พอมันไม่ได้อย่างที่ตั้งใจเรามักจะหงุดหงิดและพาลอยากจะขายทิ้งเลย

แต่อย่างน้อยที่มีสัญญาณที่ดี คืออย่างน้อยก็รู้สึกว่า Linear ให้ฉากหลังที่มืดกว่า switching นะครับ ลองค่อยๆมองหาข้อที่ดีไปเรื่อยๆ และเบิร์นไปเรื่อยๆ ให้อุปกรณ์ของ HDPlex ได้ทำงานก่อนครับ รับรองว่าไม่น่าจะแย่กว่าของเดิมแน่ๆๆ ตอนนี้ให้ผมเดา จ่ายไปแล้วเกินหมื่นแน่นอน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peob18c

22/12/2018 05:51:27
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง

ผมเป็นมาก่อนครับ 555 ช่วงต้นของการเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ๆ คือความคาดหวังครับ แต่พอมันไม่ได้อย่างที่ตั้งใจเรามักจะหงุดหงิดและพาลอยากจะขายทิ้งเลย

แต่อย่างน้อยที่มีสัญญาณที่ดี คืออย่างน้อยก็รู้สึกว่า Linear ให้ฉากหลังที่มืดกว่า switching นะครับ ลองค่อยๆมองหาข้อที่ดีไปเรื่อยๆ และเบิร์นไปเรื่อยๆ ให้อุปกรณ์ของ HDPlex ได้ทำงานก่อนครับ รับรองว่าไม่น่าจะแย่กว่าของเดิมแน่ๆๆ ตอนนี้ให้ผมเดา จ่ายไปแล้วเกินหมื่นแน่นอน 555

555 เกินมาเยอะครับเฮียแค่​ สาย​ dc​ อย่างเดียวบวกหัว​ xlr​ rh ก็เกินแล้วครับ​ ถ้าเบิร์นสัก​200 ชม​แล้วยังไม่ดีนี่มีเคิอง ครับ​ กำลังคิดว่าถ้า​ทำสาย​ ATX​ ด้วย​ mundorf​ silver and gold นี่มันจะช่วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อาการเบิร์นไม่สุด"