Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำหูฟังสำหรับคน DIY Amp เองหน่อยครับ

ืneozalord

18/12/2018 22:06:39
0
ผมเป็นคนที่ชอบ DIY Amp เองครับ จึงอยากจะหาหูฟังที่พอจะเป็น indicator ว่าแอมป์ดี ไม่ดี แหลมไป เบสบวม ตอนนี้ผมมี K701 ในครอบครอง ปัญหาที่มีคือ ยังไม่สามารถแยกความแตกต่างบุคลิกของแอมป์ออกได้ชัดเจน จึงอยากจะหาตัวใหม่มาเพิ่ม เล็ง HD650 ไว้ครับ เนื่องจาก
1.โอห์มสูง จึงน่าจะมีความขับยากมากขึ้น
2. ตัวนี้เป็นดาวค้างฟ้ามาหลายปี ไม่ยอมหยุดผลิตสักที
3. คาแรคเตอร์ต่างจาก K701 ที่มีอยู่ พอจะแก้เบื่อได้

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือความเห็นอื่นแนะนำได้ครับ

หรือผมควรฝึก ear training ก่อนดีหว่า??
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

18/12/2018 23:03:52
1,866
Beyer Dynamic ครับ แต่ต้องเลือกรุ่น ว่าอันไหนตรงวัตถุประสงค์ ส่วน650นั่นก็น่าจะมีไว้ใช้เหมือนกัน ใช้งานคนละลักษณะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

19/12/2018 07:54:54
6

ส่วนตัวผมใช้ DT880 กับ HD650 เป็นตัวเทียบเสียงเวลาหาเรื่องเสียเงินครับ...555 ส่วน AKG K701 กับ K702 เคยไปลองมาแล้วก็ชอบนะครับ(ผมสายไปรท์) แต่มันซ้ำแนวกับ DT880 และผมชอบบางอย่างในตัว DT880 มากกว่า เช่นเสียงร้องไม่ถอยเหมือน K701 เลยไม่ได้เอามาเพิ่ม แนะนำให้หาคนละแนวมาจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

pockethifi

19/12/2018 16:50:39
161

ถ้าจะทำแอมป์ ผมแนะนำหูความไวสูงๆเอาไว้หัดครับ
เพราะแอมป์คุณภาพต่ำ แอมป์หัดทำจะมีเสียงซ่าเล็กๆอยู่
ถ้าใช้แอมป์นี้กับหูความไวต่ำ ใช้กับพวกหูขับยากคุณอาจไม่ได้ยินเสียงซ่าเลย 
ซึ่งมันทำให้คุณหลงทาง  คิดว่าวงจรที่ทำมันพอใช้ได้

ยกตัวอย่าง แอมป์ที่ทำจาก ic ตัวละไม่กี่บาท เอาของเหลือบนโต๊ะช่างมาต่อเป็นแอมป์หูฟัง 
ผมทำเล่นๆ  ใช้ขับ hd650  กับ hd800 ได้พอใช้ได้เลย
แต่ว่า พอเอาไปใช้กับหูราคา หลักร้อยบาท หรือ หูที่ไว  เสียงซ่าเยอะมากจนแทบจะเขวี้ยงทิ้งเลย
แม้แต่ d-zero ที่ขายกันสามพันบาทยังดีกว่าแอมป์จากของเหลือของผม

ถ้าคุณทำแอมป์ให้เสียงสงัด เสียงซ่าแทบไม่ได้ยินในหูฟังความไวสูงได้แล้ว คุณจะพัฒนาไปทำแอมป์ให้หูไฮเอนด์ หรือหูดาวค้างฟ้าอย่าง hd650 ก็ไม่ยากครับ  เพราะหูฟังที่ขับยากทั้งหลายเป็นแค่หูโอห์มสูง  มันแค่ต้องการแรงดันไฟที่สูงตามกฏทางไฟฟ้าเท่านั้น  แต่ความยากมันก็จะตามมาในปัจจัยอื่นๆ  แต่ถ้ามีตังมีงบวิจัย ก็ไม่ยากครับ  มันเป็นเรื่องอุปกรณ์คุณภาพ สัญญาณรบกวนต่ำ มีเงินก็ซื้อมาทำได้

หยิกหู 0
แจกหู 2
"แนะนำหูฟังสำหรับคน DIY Amp เองหน่อยครับ"