Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่องpre phono และการอัพเกรดturntableครับ

parkthrasher

18/12/2018 02:01:42
0
พอดีได้turntable มาแล้วแล้วเครื่องมี pre phono ในตัวครับแต่เลือกเป็นphono หรือ line ไม่ได้ก็คือเป็นสัญญาณlineอย่างเดียวแบบนี้ในอนาคตต้องการอัพเกรดโดยการซื้อpre phonoมาจะทำได้หรือไม่เพราะที่อ่านๆมาเหมือนว่าถ้าเสียบpre phono จะทำให้ปรีมันซ้อนกันซึ่งทำไม่ได้แล้วถ้าทำไม่ได้แล้วควรอัพเกรดอะไรดีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นั่นล่ะครับ

18/12/2018 11:43:06
ทำไม่ได้ครับ ถ้าจะให้ได้ต้องรื้อเครื่องทำแยกออกมาต่างหากถ้าจะเอาแบบง่ายสุดเลยโยงเป็นสาย rca ออกมาจากจุดที่ก่อนเข้าภาคขยาย phono ในเครี่องเล่นแผ่นเสียงอย่าลืมทำสายกราวด์ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

replay

22/12/2018 02:09:55
23
up turntable เป็นรุ่นที่ดีกว่านี้  แบบที่สามารถเปลี่ยนหัวเข็มที่ดีขึ้น   จะเห็นผลดีกว่าการเปลี่ยน Pre Phono

มันต้องดีที่ต้นทางมาก่อน   เครื่องเล่นแผ่นที่มีสัญญาณออกเป็น Line อย่างเดียวโดยมากเป็นเครื่องที่หัวเข็มฟิกซ์มาตายตัว  ไม่สามารถอัพเกรดได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

24/12/2018 22:59:00
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - replay
up turntable เป็นรุ่นที่ดีกว่านี้  แบบที่สามารถเปลี่ยนหัวเข็มที่ดีขึ้น   จะเห็นผลดีกว่าการเปลี่ยน Pre Phono

มันต้องดีที่ต้นทางมาก่อน   เครื่องเล่นแผ่นที่มีสัญญาณออกเป็น Line อย่างเดียวโดยมากเป็นเครื่องที่หัวเข็มฟิกซ์มาตายตัว  ไม่สามารถอัพเกรดได้

ตอนนี้เครื่องผมคือpro-ject essential ii digital ครับผมไม่ทราบว่าตัวนี้เปลี่ยนหัวเข็มได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

24/12/2018 23:47:35
4,282
จากที่เล่า Turn ตัวนี้มีภาค phono และ Line out (ที่เขียนมาคือ Line in น่าจะผิด) ซึ่งน่าจะมีซีเล็คเตอร์เลือกให้ใช้ Phono ในตัวได้ หรือเลือกที่จะเอาแต่สัญญาณหัวเข็มออก Line Out เพื่อใช้กับ แอมป์ที่ติดตั้งโฟโน หรือภาคโฟโนล้วนๆภายนอกได้ ผมเดาว่าเครื่องน่าจะเป็นแบบนี้ ผิดถูกแจ้งด้วยครับ

แต่ที่บอกว่าออกแต่ภาค Line Out อย่างเดียว แบบนี้ต้องไปหาภาค Phono จากภายนอกมาต่อครับ แต่ภาค Phono ภายนอกที่คุณภาพดีพอที่จะเล่นได้แบบยาวๆหน่อย อย่างน้อยราคามักจะเกินหมื่นทั้งสิ้น

ผมก็เลยอยากให้กลับไปพิจารณาที่ตัว Turn ว่ามีระบบรองรับที่ดีไม๊ หรือเป็น Turn ที่ติดตั้งหัวเข็มตายตัว และตัวอาร์มหรือตัวแท่นไม่สามารถปรับตั้งอะไรได้เลย หรือเป็น Trun ที่คุณภาพไม่ดีนัก แบบนี้การลงทุนซื้อภาคโฟโนภายนอกถือว่าไม่คุ้มค่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

24/12/2018 23:50:49
4,282

เพิ่งเห็น 555

Turn Project ตัวนี้น่าจะเป็นแบบระดับเริ่มต้น ที่มีภาค digital output ออกให้ด้วยนะครับ และที่ผมเห็นก็คือมันสามารถเปลี่ยนหัวเข็มได้ครับ แต่อื่นๆเดี๋ยวผมอ่านอีกนิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

25/12/2018 01:43:48
2,893
ตามที่เฮียบอกมาละครับ Turn ตัวนี้มี output 2 ทาง

ช่องแรกคือ analog Line output ใช้ภาค pre เหมือนกับในตัว pre phono ของ pro-ject รุ่น phono box ซึ่งได้ถูกเลือกมาให้แม็ทชิ่งกับหัวเข็มที่ใส่มากับ turn ตัวนี้แล้ว 

ช่องที่ 2 เป็น 24-bit/96kHz digital optical output 

ดังนั้นการที่จะเปลี่ยนหัวเข็มของ turn ตัวนี้ก็จะต้องหาหัวเข็มที่มีค่าสเปคเหมือนหรือใกล้เคียงที่สุดกับหัวเข็มเดิมเท่านั้นเพื่อให้มันแม็ทชิ่งกับภาคปรีโฟโนในเครื่องครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นั่นล่ะครับ

25/12/2018 05:39:07
มีภาค lineout แสดงว่าสัญญาณออกมันเป็นสัญญาณระดับ line แล้วไม่จำเป็นต้องต่อ prephono อีก ถ้าเอามาต่อเข้า prephono อีกรอบเสียงจะดังมากเพราะต่อซ้อน prephono 2 รอบครับ ต้องทำอย่างผมบอกใน คห1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ตามนั้น

25/12/2018 13:42:50
https://www.pro-jectusa.com/en-us/products/pro-ject-analog/legacy-products/essential-ii-digital

Outout rca เป็น line level แล้วไม่จำเป็นต้องเอา pre-phono มาต่อแต่ถ้าอยากเปลี่ยน pre-phono คุณต้องไปเล่นเทิร์นตัวอื่นที่ไม่มี pre-phono ในตัว

https://www.pro-jectusa.com/ContentsFiles/PJ-Phono-Essential2Digital-Userguide-060515.pdf
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

06/01/2019 20:20:36
0
ขอบคุณทุกท่านมากครับพอเข้าแล้วครับผม(ช่วงสิ้นปีงานยุ่งมากเลยครับพึ่งมาว่างอ่านกระทู้ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

06/01/2019 21:12:09
0
เพิ่มเติมนิดนึงครับถ้าเปลี่ยนหัวเข็มเป็น ortofon 2M red จะคุ้มค่าไหมครับของเดิมเป็น om5e ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

06/01/2019 21:30:14
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - parkthrasher
เพิ่มเติมนิดนึงครับถ้าเปลี่ยนหัวเข็มเป็น ortofon 2M red จะคุ้มค่าไหมครับของเดิมเป็น om5e ครับ 
ยังถือว่าคุ้มค่าสมน้ำสมเนื้อกับตัว turn อยู่ครับ สำคัญคือชอบสไตล์เสียงของมันหรือเปล่า การอัพเกรดหัวเข็มในราคานี้ถือว่าถูกต้องครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

07/01/2019 00:42:48
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - parkthrasher
ยังถือว่าคุ้มค่าสมน้ำสมเนื้อกับตัว turn อยู่ครับ สำคัญคือชอบสไตล์เสียงของมันหรือเปล่า การอัพเกรดหัวเข็มในราคานี้ถือว่าถูกต้องครับ^^
ขอบคุณเฮียมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

07/01/2019 00:42:52
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - นายมั่นคง
ขอบคุณเฮียมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่องpre phono และการอัพเกรดturntableครับ"