Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

# # # รบกวนแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะ # # #

อ๊าด

08/12/2018 08:56:40

สวัสดีครับ

รบกวแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะสักตัว พอดีตัวเก่าที่ใช้อยู่มัปัญหากับไฟล์เพลงที่ RIP มาจากแผ่น CD ที่บันทึกเสียงมาไม่ดี เกิดอาการเสียงกลางพุ่ง เสียงแหลมบาดหู ฟังนานๆ แล้วล้าหูมากครับ อยากได้ DAC ที่เสียงนุ่มๆ เน้นเบสลึกๆ ฟังสะบายๆ ไม่เน้นลายละอียดมาก แต่ไม่ถึงกับขาดแคลน งบประมาณ  50,000 บวกลบ  ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

ผมใช้ชุดตั้งโต๊ะ Focal Clear กับแอมป์ ifi pro iCan ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

08/12/2018 11:19:19
จากแนวเสียงที่ว่ามา อยากให้ลองฟัง Meridian Explorer 2 ดูก่อนครับ ถ้าถูกใจก็จบได้ที่งบ 7,000 หรือถ้าอยากได้ตัวใหญ่กว่านี้ก็ Meridian Prime ครับ 44,000 อยู่ในงบพอดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

08/12/2018 11:52:12
182
เสียงนุ่มๆลอง Astell & Kern Acro L1000 ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Sunriverss

08/12/2018 13:23:22
143
งบขนาดนี้ถ้าเล่นมือสองแนะนำ Ayre QB9 DSD เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

08/12/2018 14:11:59
2,893
ผมว่าหลังหา DAC มาแล้ว เสียงก็ยังมีกลางพุ่ง ใสปิ๊ง รายละเอียดบาน อยู่ดีนะ เพราะว่ามันเป็นสไตล์เสียงของหูฟัง Focal Clear ครับ

ส่วนสไตล์เสียงอย่างที่ต้องการนั้นก็ต้องเป็นหูฟัง audeze ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อ๊าด

08/12/2018 14:45:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - RockDragon
ผมว่าหลังหา DAC มาแล้ว เสียงก็ยังมีกลางพุ่ง ใสปิ๊ง รายละเอียดบาน อยู่ดีนะ เพราะว่ามันเป็นสไตล์เสียงของหูฟัง Focal Clear ครับ

ส่วนสไตล์เสียงอย่างที่ต้องการนั้นก็ต้องเป็นหูฟัง audeze ครับ

ผมก็คิดเหมือนกันว่าต้นตอของปัญหา น่าจะมาจากตัว Focal Clear เอง เมื่อเปลื่ยนเอาเจ้า Fidelio X2 เข้าไป อาการดังกล่าวน้อยลงไปมากครับ คงต้องลองมอกดู full size ตัวอื่นตามที่น้าชาแนะนำ

ขอบคุณทุกๆ ท่านอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

08/12/2018 15:21:23
1,057
หรือถ้าเป็นหูฟังโทนนุ่มๆ เนื้อเสียงหนาเเนะนำ Audeze LCD2 Classic เลยครับ
รุ่นนี้ให้ image เสียงที่ใหญ่ เบสทุ้มลงได้ลึก เเละขับไม่ยากมากครับ ifi น่าจะขับออกมาได้สบายๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อ๊าด

08/12/2018 16:22:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - หลุยส์ munkonggadget
หรือถ้าเป็นหูฟังโทนนุ่มๆ เนื้อเสียงหนาเเนะนำ Audeze LCD2 Classic เลยครับ
รุ่นนี้ให้ image เสียงที่ใหญ่ เบสทุ้มลงได้ลึก เเละขับไม่ยากมากครับ ifi น่าจะขับออกมาได้สบายๆครับ

ต้องแวะไปลอง
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

08/12/2018 21:19:20
งบขนาดนั้นไม่เล่น ifi pro I DSD ไปเลยล่ะครับ ไม่ต้องมองตัวอื่นแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Step Back

08/12/2018 22:33:18
24
อ้างอิง : # # # รบกวนแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะ # # # - อ๊าด

สวัสดีครับ

รบกวแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะสักตัว พอดีตัวเก่าที่ใช้อยู่มัปัญหากับไฟล์เพลงที่ RIP มาจากแผ่น CD ที่บันทึกเสียงมาไม่ดี เกิดอาการเสียงกลางพุ่ง เสียงแหลมบาดหู ฟังนานๆ แล้วล้าหูมากครับ อยากได้ DAC ที่เสียงนุ่มๆ เน้นเบสลึกๆ ฟังสะบายๆ ไม่เน้นลายละอียดมาก แต่ไม่ถึงกับขาดแคลน งบประมาณ  50,000 บวกลบ  ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

ผมใช้ชุดตั้งโต๊ะ Focal Clear กับแอมป์ ifi pro iCan ครับ

ผมว่าบุคลิกเสียงคล้ายๆ HD800 ที่เวลาเจอ CD ที่บันทึกเสียงมาไม่ดี จะเกิดกลางพุ่งแหลมบาดหู พอเปลี่ยน Dac เป็น CHORD QUTEST อาการที่ว่าหายไปหมดเลยครับ HD800 เสียงดีขึ้นเยอะมากเนียน ฟังสบาย ออกแนวอนาล็อคแล้วผมก็ลองเอาชุดเก่าที่บาดหูแต่เปลี่ยนหุฟังเป็น LCD 3 อาการก็หายไปฟังสบาย 555 สรุป อยากให้ลองเปลี่ยน dac ก่อนครับอาจจะชอบ Focal Clear มากๆก็ได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

อ๊าด

09/12/2018 08:13:44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ผมว่านะ
งบขนาดนั้นไม่เล่น ifi pro I DSD ไปเลยล่ะครับ ไม่ต้องมองตัวอื่นแล้ว

ขอบตุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

อ๊าด

09/12/2018 08:34:50
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Step Back
อ้างอิง : # # # รบกวนแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะ # # # - อ๊าด

สวัสดีครับ

ผมว่าบุคลิกเสียงคล้ายๆ HD800 ที่เวลาเจอ CD ที่บันทึกเสียงมาไม่ดี จะเกิดกลางพุ่งแหลมบาดหู พอเปลี่ยน Dac เป็น CHORD QUTEST อาการที่ว่าหายไปหมดเลยครับ HD800 เสียงดีขึ้นเยอะมากเนียน ฟังสบาย ออกแนวอนาล็อคแล้วผมก็ลองเอาชุดเก่าที่บาดหูแต่เปลี่ยนหุฟังเป็น LCD 3 อาการก็หายไปฟังสบาย 555 สรุป อยากให้ลองเปลี่ยน dac ก่อนครับอาจจะชอบ Focal Clear มากๆก็ได้ 

ที่จริงผมชอบ Focal Clear มากๆ เป็นหูที่ดีมากๆ ตัวนึง อีกอย่างนึงมันจับสังเกตได้ค่อนข้างง่ายเมื่อปรับเปลื่ยนอะไรในระบบ อันนี้ไม่รู้ว่าจะให้เป็นข้อดีหรือเปล่า 5555 เพราะเวลาผมนั่งฟังยาวๆ ผมฟังทั้งไฟล์เพลงจาก JRiver สลับไป TIDAL กับ Spotify ตามอารมณ์เพลงเป็นที่ตั้ง เลยอยากได้อะไรที่ประณีประนอมหน่อย ขอบคุณอีกครั้งครับ DAC ตัวนี้อยู่ในลิสต์ผมเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Step Back

09/12/2018 17:04:25
24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - อ๊าด
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Step Back

สวัสดีครับ

ที่จริงผมชอบ Focal Clear มากๆ เป็นหูที่ดีมากๆ ตัวนึง อีกอย่างนึงมันจับสังเกตได้ค่อนข้างง่ายเมื่อปรับเปลื่ยนอะไรในระบบ อันนี้ไม่รู้ว่าจะให้เป็นข้อดีหรือเปล่า 5555 เพราะเวลาผมนั่งฟังยาวๆ ผมฟังทั้งไฟล์เพลงจาก JRiver สลับไป TIDAL กับ Spotify ตามอารมณ์เพลงเป็นที่ตั้ง เลยอยากได้อะไรที่ประณีประนอมหน่อย ขอบคุณอีกครั้งครับ DAC ตัวนี้อยู่ในลิสต์ผมเหมือนกัน
เบื้องต้นลองเปลี่ยนโปรแกรมเล่นเพลงก่อนดีกว่าคีรับลงทุนน้อยแต่เปลี่ยนแปลงมากผมแนะนำโปรแกรม ROON จะเข้าทางกับเสียงที่ต้องการเลยครับ แล้วถ้าอยากให้ได้ผลมากยิ่งขึ้นไปอีกแนะนำใช้ ROON คู่กับ ROON ROCK ครับบบ ผมใช้ Intel NUC ลง ROON ROCK เสียงดีเนียน แหลมไม่บาดกว่าเดิมเยอะมากๆ (พอดีผมงบน้อยเน้นที่ Price/Perfomance เป็นหลัก ถ้างบมากไป Music Server เลยครับ) ปล.ผมเปลี่ยนเมลสมัคร ROON มา 4-5 เมลแล้วครับสุดท้ายลองแล้วมั่นใจจริงๆค่อยมอบตัววว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"# # # รบกวนแนะนำ DAC ตั้งโต๊ะ # # #"