Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องสาย​ ATX​ Power หน่อยครับ

Peob18c

04/12/2018 18:57:11
61
พอดีผมเพิ่ง​ประกอบ​ เครื่องใหม่​ แล้วใช้​ dc​ to atx​ nano power supply ของ​ hdplex​ ซึ่งมันมากับ​ atx​ modular แยกเป็นสาย​ 24​ pin กะ​ 8​ pin

เลยเกิด คิดเล่นๆว่า​ถ้าเรา​ เอาสาย​ audio grade เช่น​ canare​ ​4s8​ หรือ​ jps​ super blue มาทำใส่แทน​ เสียงมันจะดีขึ้น​ไหมครับ​ เห็นที่เมืองนอก​เค้าใช้​ silver plated​ copper ทำกัน​ แต่บ้านเราเห็นมีแต่สายถัก​แต่ง​ com พวกเกมมิ่ง​ ไม่ค่อยมีคนลอง​ทำสายฝั่ง​ music server บ้าง

แล้ว​ canare​ นี่หาซื้อแถวไหนได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

04/12/2018 22:31:46
1,057
สำหรับ Com ประกอบนี่พูดยากเหมือนกันครับ เพราะผมเคยลองเปลี่ยน Power Supply มาสองสามตัวก็ยังไม่รู้สึกว่าเสียงต่างแบบดีขึ้นหรือเเย่ลงเเบบเป็นรูปธรรมเลยครับ
หรือสายไฟกับ PC ก็เห็นผลเเต่น้อยมากๆเช่นกันครับ  เเต่ถ้าไปลงกับ DAC / soundcard สาย USB อันนี้จะเห้นผลชัดเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

04/12/2018 22:37:14
4,282
ตอบแบบที่เคยสนใจ Hdplex แต่ไม่ได้ใช้กับคอมนะครับ แต่เป็นตัว Linear Power Supply ครับ ซึ่งผมเองเคยคุยกับตัวผุ้ผลิตอยู่ครั้งสองครั้ง

พวกสายไฟ แต่เอาสาย audio grade มาใช้แทน จริงๆต้องบอกว่าผิดประเภทครับ และไม่ควรทำเท่าไหร่ อย่างกรณีเอาสายลำโพงทั่วไปมาทำสาย dc อันนี้ไม่ควรครับ แต่ถ้าระบุมาว่าเป็น canare อันนี้ใช้ทดแทนได้ครับ เพราะผมเองก็ใช้เหมือนกัน 555

สาย canare พวก 4S หรือ 2S เอามาทำเป็นสาย DC ได้ หรือจะเป็น AC ที่กินไฟไม่มากก็ยังพอได้ครับ ซึ่งตัวนำมีขนาดที่ใหญ่พอและหน้าตัดสายมีขนาดใหญ่พอครับ สาย canare จะให้เสียงที่ออก tone down คือ เสียงจะนุ่มและซอฟท์ลง และให้ความหนาของเสียงต่ำที่เพิ่มขึ้น ฟังเผินๆเหมือนแหลมลดลงและเบสเพิ่มขึ้น บางท่านอาจจะไม่ชอบเพราะ detail ของเสียงแหลมหายไปบ้าง

แต่ลองได้ครับ เพราะราคาไม่แพงนัก หาซื้อที่ย่านบ้านหม้อ ไปที่ร้านณัฐพงฐ์ เดินตรงเข้าทางประตูหน้า อยู่ชั้น 1 เดินตรงเข้าไป โซนพวกสายจะอยู่หลังบันไดเลื่อนครับ เลือกให้เค้าตัดตามขนาดความยาวที่ต้องการได้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Peob18c

04/12/2018 22:43:22
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget

สำหรับ Com ประกอบนี่พูดยากเหมือนกันครับ เพราะผมเคยลองเปลี่ยน Power Supply มาสองสามตัวก็ยังไม่รู้สึกว่าเสียงต่างแบบดีขึ้นหรือเเย่ลงเเบบเป็นรูปธรรมเลยครับ
หรือสายไฟกับ PC ก็เห็นผลเเต่น้อยมากๆเช่นกันครับ  เเต่ถ้าไปลงกับ DAC / soundcard สาย USB อันนี้จะเห้นผลชัดเลยครับ

ขอบคุณ​ครับคุณหลุยส์​ เครื่องใหม่ผมเปลี่ยนเป็น​ linear psu​ แล้ว​สะอาด​ขึ้น​เยอะครับ​ แต่เสียงที่ได้ไ​ม่ได้เปลี่ยนแนว​เสียงครับ​ เสียงเหมือนเดิมเพิ่มเติมคือสะอาดขึ้น​ เลยคิด​ว่าถ้าเพิ่มสาย​ audio grade อาจจะดีขึ้นไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peob18c

04/12/2018 22:57:24
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง

ตอบแบบที่เคยสนใจ Hdplex แต่ไม่ได้ใช้กับคอมนะครับ แต่เป็นตัว Linear Power Supply ครับ ซึ่งผมเองเคยคุยกับตัวผุ้ผลิตอยู่ครั้งสองครั้ง

พวกสายไฟ แต่เอาสาย audio grade มาใช้แทน จริงๆต้องบอกว่าผิดประเภทครับ และไม่ควรทำเท่าไหร่ อย่างกรณีเอาสายลำโพงทั่วไปมาทำสาย dc อันนี้ไม่ควรครับ แต่ถ้าระบุมาว่าเป็น canare อันนี้ใช้ทดแทนได้ครับ เพราะผมเองก็ใช้เหมือนกัน 555

สาย canare พวก 4S หรือ 2S เอามาทำเป็นสาย DC ได้ หรือจะเป็น AC ที่กินไฟไม่มากก็ยังพอได้ครับ ซึ่งตัวนำมีขนาดที่ใหญ่พอและหน้าตัดสายมีขนาดใหญ่พอครับ สาย canare จะให้เสียงที่ออก tone down คือ เสียงจะนุ่มและซอฟท์ลง และให้ความหนาของเสียงต่ำที่เพิ่มขึ้น ฟังเผินๆเหมือนแหลมลดลงและเบสเพิ่มขึ้น บางท่านอาจจะไม่ชอบเพราะ detail ของเสียงแหลมหายไปบ้าง

แต่ลองได้ครับ เพราะราคาไม่แพงนัก หาซื้อที่ย่านบ้านหม้อ ไปที่ร้านณัฐพงฐ์ เดินตรงเข้าทางประตูหน้า อยู่ชั้น 1 เดินตรงเข้าไป โซนพวกสายจะอยู่หลังบันไดเลื่อนครับ เลือกให้เค้าตัดตามขนาดความยาวที่ต้องการได้เลยครับ 555

ขอบคุณครับเฮีย​ คือผมใช้ lpsu​ ของเค้าตัว​ 200w แล้วต่อ​เข้า​ dc​ to atx​ ซึ่งสาย​ dc​ ที่ต่อเข้า​ dc​ to.atx​ ผมกำลังจะเปลี่ยนไป​ furutech​ แต่มันดูมาตกม้าตาย​ ตอนหลัง​ จาก​ dc​ to atx​ นี่ล่ะครับ​ เลยคิดว่าถ้าจัด​ สาย​ audio grade   อาจจะสุดขึ้น​ครับ

ถ้าผมไปเอาสายลำโพงมาแปลงมันมีข้อเสียอย่างไรบ้างคนับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

04/12/2018 23:33:13
4,282

ผมไม่ได้ต่อคอมก็เลยไม่เคยลอง แต่เดาๆว่าเป็นสายประมาณนี้ละกัน 555

สายไฟตัวก่อนเข้าหม้อแปลง หรือไฟ AC อันนี้ต้องใช้สายที่ออกแบบเพื่อใช้กับเรื่องไฟจะเหมาะกว่า ส่วนสาย DC หลังผ่านหม้อแปลงแล้ว ถ้าเลือกสาย audio grade ก็สามารถทำได้เลยครับ แต่ต้องบอกว่าของพวกนี้ต้องลองผิดลองถูก ไม่ได้ความว่าใช้สายอะไรแล้วจะสุดครับ 555 ทางที่ดีให้เลือกสายมีคุณภาพแล้วฟังเสียงที่ได้หลังจากลองทำแล้วจะดีกว่า

ส่วนสายลำโพงที่บอกว่าเอามาทำสายไฟหรือนำกระแสไฟ มีผลเสียคือถ้าเอาสายลำโพงที่มีตัวนำขนาดเล็กมากๆๆที่เอามาตีเกลียวเป็นเส้นใหญ่ อาจจะไม่ได้ผลในเรื่องความทนทานและถือว่าผิดประเภทการใช้งานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Peob18c

05/12/2018 10:06:50
61
ขอบคุณครับเฮีย สงสัยต้องดู แต่ก็กังวลเรื่องความทนทานเหมือนกันเพราะ ด้านใน case น่าจะร้อนมาก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

05/12/2018 22:43:26
4,282
ยังไงพิจารณาสายอัพเกรดที่ออกแบบมาโดยเฉพาะก็ดี เพราะสายลำโพงนั้น ฉนวนที่หุ้มไม่ได้ออกแบบให้ทนอุณหภูมิสูงๆเหมือนสายไฟครับ การเสื่อมของฉนวนก็เท่ากับส่งผลให้คุณภาพตัวนำลดลงด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Peerasak

06/12/2018 09:13:51
6
สายลำโพงบางรุ่นมีปัญหาเรื่องทนความร้อนอย่างที่เฮียบอกครับ โดยเฉพาะตอนบัดกรีฉนวนมันจะพองบวมออกจากตัวนำทำให้รอยบัดกรีไม่สวย ที่เคยจอคือยี่ห้อ Vandenhull ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจครับ 

ถ้าหาขั้ว 8pin มาเปลี่ยนได้ลองหาสายสำหรับ wiring ภายในเครื่องเสียงโดยเฉพาะอย่างเช่น http://www.supremecap.net/silvergoldwire.html เอาเส้นเล็ก 2.0mm2 ก็พอแล้วครับ หรืออีกยี่ห้อที่เคยเห็นก็ cadas มาเปลี่ยนแทนดูครับ

มีทริกอีกอย่านึงสำหรับสาย power พวกนี้อย่ามัดรวมโดย Cable tie ให้จับมันแยกจากกันเป็นเส้นๆให้ห่างกันเสียงจะดีกว่าครับ หรือถ้าต้องการความสงัดขึ้นเอาเทปฟอยล์ของ 3M มาพันรอบสายแต่ละเส้นๆละรอบโดยไม่ให้ฟอยล์ทับซ้อนกันระหว่างรอบ อยาพันหนามากเสียงจะทึบครับ

ลองดูนะครับขอให้สนุกกับ DIY ครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Peob18c

06/12/2018 13:58:32
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Peerasak

สายลำโพงบางรุ่นมีปัญหาเรื่องทนความร้อนอย่างที่เฮียบอกครับ โดยเฉพาะตอนบัดกรีฉนวนมันจะพองบวมออกจากตัวนำทำให้รอยบัดกรีไม่สวย ที่เคยจอคือยี่ห้อ Vandenhull ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจครับ 

ถ้าหาขั้ว 8pin มาเปลี่ยนได้ลองหาสายสำหรับ wiring ภายในเครื่องเสียงโดยเฉพาะอย่างเช่น http://www.supremecap.net/silvergoldwire.html เอาเส้นเล็ก 2.0mm2 ก็พอแล้วครับ หรืออีกยี่ห้อที่เคยเห็นก็ cadas มาเปลี่ยนแทนดูครับ

มีทริกอีกอย่านึงสำหรับสาย power พวกนี้อย่ามัดรวมโดย Cable tie ให้จับมันแยกจากกันเป็นเส้นๆให้ห่างกันเสียงจะดีกว่าครับ หรือถ้าต้องการความสงัดขึ้นเอาเทปฟอยล์ของ 3M มาพันรอบสายแต่ละเส้นๆละรอบโดยไม่ให้ฟอยล์ทับซ้อนกันระหว่างรอบ อยาพันหนามากเสียงจะทึบครับ

ลองดูนะครับขอให้สนุกกับ DIY ครับ 5555

คุณ​ peerasak ขอบคุณมากครับ พอชี้เป้า​ที่ซื้อสาย​ cadas ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Peerasak

06/12/2018 15:00:57
6
ผมเคยเห็นในเว็ป noomhifi นานแล้วครับ ตอยนี้เข้าไปดูไม่เห็นแล้ว แต่ดันไปเจอของ furukawa แทนน่าสนใจเช่นกันลองดูนะครับ http://www.noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=354452
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Peob18c

06/12/2018 16:41:27
61
ขอบคุณ​ครับ​คุณ​ peerasak
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ขอคำแนะนำเรื่องสาย​ ATX​ Power หน่อยครับ"