Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้ Dac/amp ที่เปลี่ยนเสียง Grado ให้ฟังสบายขึ้นแบบ Alessandro

Fstar

25/11/2018 02:51:15
44
เคยใช้ Alessandro MS1e เพิ่งมาซื้อ Grado GH3 อยากได้ Dacamp ที่เปลี่ยนเสียง Grado ให้ใกล้เคียงกับ Alessandro ครับ พอดีเพิ่งเคยเปิด Grado ดังๆนานๆแล้วนักร้องเด่นเกิน เสียงแหลมมากครับ พอเปิดเบาๆและด้วยความที่เวทีเสียงกว้างกว่าทำให้บางเพลงเครื่องดนตรีโดนเสียงนักร้องบังหมด ชอบเปิดดังๆไม่ล้าหูครับ ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว บอดี้เป็นไม้ไม่เหมือนกับ MS2e ไม่อยากขาย อยากได้ Dacamp แก้ขัดไปก่อน รองบค่อยข้ามไป MS Pro e ทีเดียวครับ เคยซื้อ Fiio Q1 Mark II มาใช้กับ MS1e รู้สึกเสียงร้องนุ่มไปไม่สว่างเลยขายทิ้ง แต่ตอนนี้อาจจะต้องหามาลองกับ GH3 อีกซักตั้งเผื่อนุ่มขึ้นแล้วจะฟังง่าย หรือว่าผมยังเบิร์นน้อยไปครับ เพิ่ง 120+ ชั่วโมง แต่เอาจริงๆ สำหรับผม Alessandro ติดหูตั้งแต่ครั้งแรกที่ซื้อมาเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

25/11/2018 10:59:50
1,866
อ่านจากที่ว่ามา ผมว่า อย่าแวะกลางทางเลยครับ เจ็บตัวเพิ่มปล่าวๆ
ถ้าชอบ Alessandro ก็ไปทางนั้นตรงๆดีกว่าครับ เจ็บตัวรอบเดียวดีกว่า
อยากจะให้เก็บงบไว้ก่อน แล้วสะสมกระสุนไปเรื่อยๆ พร้อมเมื่อไหร่ จัด PRO e รอบเดียวจบครับ
แอมป์หรือ DAC อาจสร้างความเปลี่ยนแปลงได้บ้างในเบื้องต้น แต่ไม่ได้อย่างที่หวังครับ
คือมันเสริมให้ชุดสมบูรณ์ขึ้นได้ แต่เปลี่ยนโครงสร้างไม่ได้ ดัดแปลงเสียงไม่ได้
ตอนแรกอาจใช้งบน้อยกว่าบ้าง แต่จะบานในระยะปลาย แค่ว่ามีเครื่อง ต้องมีสายเพิ่มอีกเส้นก็อีกหลายละครับ และกลายเป็นสร้างตัวแปรให้เรื่องมันยุ่งขึ้นอีกในอนาคต

นอกจากว่า ไม่คิดมาก และปล่อยทิ้งเมื่อเบื่อ(แอมป์หรือDAC) แบบนั้นก็พอได้
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

25/11/2018 12:55:38
182
ลอง Acro L1000 ครับ เสียงนุ่มขึ้นแน่นอน 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

25/11/2018 14:14:09
1,057
ถ้า DACA/amp หนาๆจะมี Chord Mojo ครับ ที่ให้เสียงหนาเเละสมู้ทขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รวมไปถึงการเเยกชิ้นดีขึ้น เเต่ราคาอาจกระโดดมานิดนึงครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

25/11/2018 15:00:42
1,866
ไม่อย่างนั้น ถ้าคิดว่าคันมาก อยากจัดแอมป์ ก็จัดเผื่อไว้ให้เหมาะกับ Alessandro ที่กะว่าจะมาในอนาคตไปเลยครับ
ถ้าแบบนั้นก็ไม่ต้องปล่อยไปในอนาคต และถ้าคิดในแง่ที่ว่า ฟูลไซส์รุ่นสูงๆ ถ้าจะให้ได้เสียงเต็มศักยภาพ ก็น่าจะมีแอมป์ จัดไว้ล่วงหน้าก็ไม่เสียเปล่า ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Fstar

25/11/2018 20:26:38
44
ขอบคุณทุกคอมเม้นเลยครับ ผมจะลองศึกษา  Acro L1000 ดูครับ ขอบคุณพี่เหน่งบาด้วยครับ ผมอ่านกระทู้ที่พี่ตอบเยอะมากครับ เพราะจะเห็นพี่ไปโผล่ในกระทู้ Alessandro บ่อยๆ สำหรับ Mojo ที่พี่หลุยแนะนำ ราคาขนาดนี้คิดว่ารอจัด MS Pro e อีกคู่ละกันครับ เก็บ GH3 ไว้ฟัง Rock
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

25/11/2018 22:35:13
4,282
ขั้นแรกเลย ขอให้เบิร์น Grado ไปให้พ้นซักช่วงเวลาหนึ่ง ระยะที่แนะนำคือราวๆ 2-300 ชั่วโมง ค่าย Grado จะเบิร์นยาวกว่ายี่ห้ออื่นอยู่พอควร เนื่องจากไดรเวอร์ต่างๆมีขนาดที่โตและกรรมวิธีในการใช้ลวดพันวอยซ์คอยซ์ต่างๆนั้นหนักไปทางฮาร์ดแวร์แนวอนุรักษ์(โบราณว่างั้น) ต่างจากค่ายอื่นๆที่อาจจะปรับไดรเวอร์และลวดวอยซ์คอยส์ที่ไว มีเทคโนโลยีการผลิตที่สูงกว่าและตอบสนองต่อการเบิร์นอินในช่วงที่สั้นกว่าครับ

แต่ถ้าพ้นจากช่วงดังกล่าวและยังไม่ใช่ ผมแนะนำให้เลือกหูฟังตัวที่ใช่ก่อนครับ การเพิ่มแอมป์ถ้าหากต้องการเพื่อให้รีดประสิทธิภาพของหูฟัง อันนี้ถูกต้องครับ แต่อย่าเอาแอมป์ไปแก้ไขในจุดที่ไม่ชอบครับ เพราะอาจจะเปลี่ยนได้นิดเดียว และไม่ตรงกับที่ตัวเองต้องการด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Fstar

25/11/2018 22:48:58
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

ขั้นแรกเลย ขอให้เบิร์น Grado ไปให้พ้นซักช่วงเวลาหนึ่ง ระยะที่แนะนำคือราวๆ 2-300 ชั่วโมง ค่าย Grado จะเบิร์นยาวกว่ายี่ห้ออื่นอยู่พอควร เนื่องจากไดรเวอร์ต่างๆมีขนาดที่โตและกรรมวิธีในการใช้ลวดพันวอยซ์คอยซ์ต่างๆนั้นหนักไปทางฮาร์ดแวร์แนวอนุรักษ์(โบราณว่างั้น) ต่างจากค่ายอื่นๆที่อาจจะปรับไดรเวอร์และลวดวอยซ์คอยส์ที่ไว มีเทคโนโลยีการผลิตที่สูงกว่าและตอบสนองต่อการเบิร์นอินในช่วงที่สั้นกว่าครับ

แต่ถ้าพ้นจากช่วงดังกล่าวและยังไม่ใช่ ผมแนะนำให้เลือกหูฟังตัวที่ใช่ก่อนครับ การเพิ่มแอมป์ถ้าหากต้องการเพื่อให้รีดประสิทธิภาพของหูฟัง อันนี้ถูกต้องครับ แต่อย่าเอาแอมป์ไปแก้ไขในจุดที่ไม่ชอบครับ เพราะอาจจะเปลี่ยนได้นิดเดียว และไม่ตรงกับที่ตัวเองต้องการด้วยครับ^^

ขอบคุณมากๆเลยครับ เอาตามนี้เลยครัับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Peerasak

26/11/2018 09:07:44
6
ระหว่างช่วงรอพ้นเบิร์น แค่เสียงกลางมันโด่งลองปรับ eq ในโปรแกรมที่ฟังเพลงดูครับ อาจไม่ต้องเสียเงินซักบาทก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

chirawatf

26/11/2018 12:24:17
2
ฟังไปอีกสักพัก นอกจากเบิร์นหูฟังแล้ว ฟองน้ำก็จะแฟบลงมาหน่อย ทำให้ไดรเว่อร์ใกล้หูมากขึ้น ส่งผลให้เสียงจัดจ้านลดลงด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Fstar

26/11/2018 16:33:48
44
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับผม รู้สึกผมจะคำนวนผิดด้วย น่าจะเบิร์นอย่างบ้าคลั่งมาได้ 250+ ชั่วโมงแล้วครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

26/11/2018 22:15:26
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - chirawatf
ฟังไปอีกสักพัก นอกจากเบิร์นหูฟังแล้ว ฟองน้ำก็จะแฟบลงมาหน่อย ทำให้ไดรเว่อร์ใกล้หูมากขึ้น ส่งผลให้เสียงจัดจ้านลดลงด้วยครับ
ถูกต้องเลยคร้าบบบ ระยะห่างจากฟองน้ำกับใบหูจะลดลง ทำให้เสียงทุ้มมากขึ้นและเสียงแหลมจะลดลงครับ

แต่ถ้าหากไปเอาฟองน้ำที่เป็น Jumbo Pad มาใส่ คราวนี้ระยะห่างระหว่างไดรเวอร์กับหูจะมากขึ้น ทำให้เสียงแหลมใสมากขึ้น ได้ความโปร่งของช่องไฟมากขึ้น แต่เบสก็จะลดลงด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

ผมว่านะ

27/11/2018 14:35:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Fstar

ขอบคุณทุกคอมเม้นเลยครับ ผมจะลองศึกษา  Acro L1000 ดูครับ ขอบคุณพี่เหน่งบาด้วยครับ ผมอ่านกระทู้ที่พี่ตอบเยอะมากครับ เพราะจะเห็นพี่ไปโผล่ในกระทู้ Alessandro บ่อยๆ สำหรับ Mojo ที่พี่หลุยแนะนำ ราคาขนาดนี้คิดว่ารอจัด MS Pro e อีกคู่ละกันครับ เก็บ GH3 ไว้ฟัง Rock

คุ้นๆว่ามีอยู่กระทู้นึงท่านเหน่งบาเค้าบอกว่าสุดทางสาย Alessandro คือ GS2000e นะครับ (มันคือ Alessandro ที่แปะยี่ห้อ Grado) แต่ตอนนี้ดันมี GS3000e ออกมาแล้วนี่สิครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Fstar

27/11/2018 16:13:15
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ผมว่านะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Fstar

คุ้นๆว่ามีอยู่กระทู้นึงท่านเหน่งบาเค้าบอกว่าสุดทางสาย Alessandro คือ GS2000e นะครับ (มันคือ Alessandro ที่แปะยี่ห้อ Grado) แต่ตอนนี้ดันมี GS3000e ออกมาแล้วนี่สิครับ

น่าสนใจมากครับ ไว้จะหาโอกาสไปฟังเปรียบเทียบกับ MS Pro e ดูครัับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหน่งบา

27/11/2018 17:24:45
1,866
โห..ถ้าจะไปดูตัวสูงขนาดนั้น ชุด มีความจำเป็นอย่างสูงครับ  เล่นไม่ง่ายเลย
อย่าว่าแต่ตระกูลหลักพัน (1000,2000 หรือ ไอ้ 3000 ที่ผมเพิ่งรู้่ว่ามี)ที่คงต้องเป็นชุดที่แตะระดับไฮเอนด์จึงจะพอเลยครับ
ขนาด RS1, MS PRO นี่ จะให้มันแสดงความเหนือชั้นกว่าตัวรองลงมานิดหน่อยอย่าง PS500 นี่ชุด(รวมถึงไฟล์เพลง) ที่จะใช้ก็ต้องระดับนึงละนะครับ ไม่งั้นมันจะ 'ต่าง' แต่ไม่ได้ 'เหนือ' กว่ารุ่นล่างอย่างที่เราคาดหวัง

ไม่ได้บอกว่าต้องซื้อนั่นมีนี่ แต่มันเป็นข้อเท็จจริง(fact)ครับ

เพียงแต่ ในแง่ความเป็นจริง(truth) ก็อาจไม่ได้เล่นชุดที่ไล่เสียงออกมาได้สุดศักยภาพแบบนั้น
ก็เอาที่เหมาะกับตัวเอง เพียงแต่เวลาฟัง เพื่อจับความแตกต่างจริงๆของของต่างระดับกัน ต้องดูชุดที่ใช้ฟังทดสอบให้ดี...ตามนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Fstar

27/11/2018 17:37:30
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - เหน่งบา
โห..ถ้าจะไปดูตัวสูงขนาดนั้น ชุด มีความจำเป็นอย่างสูงครับ  เล่นไม่ง่ายเลย
อย่าว่าแต่ตระกูลหลักพัน (1000,2000 หรือ ไอ้ 3000 ที่ผมเพิ่งรู้่ว่ามี)ที่คงต้องเป็นชุดที่แตะระดับไฮเอนด์จึงจะพอเลยครับ
ขนาด RS1, MS PRO นี่ จะให้มันแสดงความเหนือชั้นกว่าตัวรองลงมานิดหน่อยอย่าง PS500 นี่ชุด(รวมถึงไฟล์เพลง) ที่จะใช้ก็ต้องระดับนึงละนะครับ ไม่งั้นมันจะ 'ต่าง' แต่ไม่ได้ 'เหนือ' กว่ารุ่นล่างอย่างที่เราคาดหวัง

ไม่ได้บอกว่าต้องซื้อนั่นมีนี่ แต่มันเป็นข้อเท็จจริง(fact)ครับ

เพียงแต่ ในแง่ความเป็นจริง(truth) ก็อาจไม่ได้เล่นชุดที่ไล่เสียงออกมาได้สุดศักยภาพแบบนั้น
ก็เอาที่เหมาะกับตัวเอง เพียงแต่เวลาฟัง เพื่อจับความแตกต่างจริงๆของของต่างระดับกัน ต้องดูชุดที่ใช้ฟังทดสอบให้ดี...ตามนั้นครับ
พี่เหน่งบาพอจะแนะนำชุด MS Pro e เป็นแนวทางให้หน่อยได้มั้ยครับ จริงๆผมไม่คิดว่าจะไปถึง GS หรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Hsung

28/11/2018 09:39:07
346

เสียงที่หูได้ยิน แนวเสียงมาจากหูฟังเกิน 50 % ยากครับที่จะหาอุปกรณ์มาปรับแก้เสียงให้เปลี่ยนไปได้

เท่าที่เคยฟัง grado ยุคหลังๆ กับ Alessandro แนวเสียงเริ่มเข้าหากันมากขึ้น มีความทุ้มมากขึ้น แหลมเบาลงมาก

grado ยุคหลังๆ เสียงไม่จัดคม เหมือนสมัยก่อน ไม่รู้เพราะอะไร ไม่ชอบเลย RS1 ปัจจุบันกับ RS1 อดีตถ้าใครมีลองฟังเทียบกันได้

ปล. อย่าพยายามฝืนในสื่งที่ไม่ควรฝืนครับ ชอบเสียง Alessandro ก็ซื้อ Alessandro ครับ อย่าไปแก้ grado ให้เป็น Alessandro

เพราะเสียงที่ได้มันก็ไม่ใช่ Alessandro ซะทั้งหมด เอาเงินที่ต้องปรับไปเพิ่มคุณภาพระบบเสียงดีกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

เหน่งบา

28/11/2018 12:16:52
1,866
RS1e ในความรู้สึกส่วนตัวผมเป็นอย่างที่พี่Hsungบอกครับ 
ที่จริง พวกรหัส e นี่หลายตัวดีขึ้นนะครับ หนักไปทางคุณสมบัติเชิงaudiophile สูงขึ้น ความเป็นสามมิติของอิมเมจ ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรี  แต่กับบางตัวนี่มันลงตัวสู้บางรุ่นไม่ได้

500e นี่ผมว่าดีกว่าตัวเดิมครับ เสียงไปเหมือน500 เดิมตอนเบิร์นหรือใช้งานนานๆเป็นพันกว่าเกือบสองพันชั่วโมง
ส่วน RS1e มันขาดความดิบ ความสด(จะบอกความเถื่อนก็เกินไป ^ ^) ความสะใจแบบรุ่นเดิมๆ  กลายเป็นร็อคใส่สูทไป

ส่วนDAC/แอมป์ ณ ชั่วโมงนี้  ผมยังนึกถึง Chord Mojo อยู่ครับ แต่ต้องไปดูว่าสะดวกหรือตรงกับความต้องการใช้งานของเราหรือเปล่า
ที่ต้องระวังคือ มันออกมาระยะหนึ่งแล้ว ใกล้ปีใหม่ถ้ารอจังหวะดีๆไม่รู้จะมีโปรฯดีๆหรือเปล่า แล้วก็หลังปีใหม่ไม่รู้ว่าจะมีอะไรใหม่ๆออกมาไหม คือสินค้าที่อิงเทคโนโลยีอย่าง DAC มันพัฒนากันไวครับ ตัวใหม่ๆนี่บางครั้งขยับไปไกลมาก  อย่างตอนMojo ออกมาตอนนั้น สินค้าหลายอย่างแม้แต่แอมป์นี่ปั่นป่วนเลยครับ ต้องลดราคาลงมาเป็นแผง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

Fstar

28/11/2018 13:14:38
44
ครับ ผมว่าไม่ควรจัด Dac/amp ก่อน ด้วยเทคโนโลยีที่ไปไว, ความทนทานและแบตเสื่อม เมื่อเทียบกับหูฟังแล้ว หูฟังเปลี่ยนแปลงนานๆที ยิ่ง Grado เปลี่ยนแปลงน้อยมากและความทนทานเป็น 10 ปี ดังนั้น Dac/amp ควรตามมาทีหลัง ตอนนี้ผมโฟกัส MS Pro e ก่อน ส่วน GH3 เก็บไว้ฟังร็อคครับ อันนี้ดีกว่า Alessandro ชัดเจน ยังไงขอบคุณทุกๆคอมเมนต์เลยนะครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Fstar

29/11/2018 22:36:49
44
ล่าสุด ลองเอาฟองน้ำ Alessandro เปื่อยๆอายุเกือบ 4 ปีมาลองใส่กับ GH3 ปรากฎว่าเสียงนุ่มขึ้นชัดเจน เครื่องดนตรีได้ยินชัดขึ้น เสียงดังขึ้น ด้วยความประหลาดใจจึงรีบหยิบฟองน้ำมาเปรียบกันปรากฎว่าฟองน้ำใหม่หนากว่าชัดเจน ตอนนี้รู้สึกว่าเสียงได้ฟิลหูฟังตัวเดิมเลย(MS1e) แต่ก็ต้องแลกมาด้วยเวทีเสียงที่แคบลง และหยั่งที่คิด เอาฟองน้ำใหม่ไปใส่ MS1e แล้วเวทีเสียงกว้างขึ้นและใสขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

29/11/2018 23:17:49
4,282
Grado ใน Gen หลังๆ จะเริ่มปรับโทนเสียงต่างๆให้เข้ากับเทรนด์ปัจจุบันมากขึ้น ส่วนพวกฮาร์ดคอร์จริงๆยังไงก็ยังคงชอบแนวดิบๆเถื่อนๆของ Grado รุ่นเก่าๆๆครับ 555

แต่เอาจริงๆ Grado ยุคใหม่ฟังง่ายกว่าของเดิมเยอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

Fstar

29/11/2018 23:35:20
44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - นายมั่นคง
Grado ใน Gen หลังๆ จะเริ่มปรับโทนเสียงต่างๆให้เข้ากับเทรนด์ปัจจุบันมากขึ้น ส่วนพวกฮาร์ดคอร์จริงๆยังไงก็ยังคงชอบแนวดิบๆเถื่อนๆของ Grado รุ่นเก่าๆๆครับ 555

แต่เอาจริงๆ Grado ยุคใหม่ฟังง่ายกว่าของเดิมเยอะ 555
จริงครับ 55555 ช่วงหลังๆสังเหตุเห็นป๋าจอร์นจะจูนแต่ละรุ่นให้เสียงฟังสบายขึ้นทั้งนั้นเลยนะครับ ตั้งแต่รุ่น 18 ปี Thailand มาเรื่อยๆ ตัวหลังๆทุกตัวนี่เห็นว่าไม่มีเสียงเสียดหูตั้งแต่แกะกล่องเลย ผมเลยลองย้ายฝั่งจาก Alessandro มา Grado ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้ Dac/amp ที่เปลี่ยนเสียง Grado ให้ฟังสบายขึ้นแบบ Alessandro"