Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าสู่กันฟัง พระกาฬความฝัน (DITA DREAM)

BlackPhoenix

23/11/2018 16:39:36
71

ต้องบอกก่อนว่านี่ไม่ใช่รีวิวเพราะไม่ได้หูทองอะไรขนาดนั้น เรียกว่ามาบอกความรู้สึกนึกคิดให้ฟังจะถูกกว่า

ขอเกริ่นก่อนว่าผมรู้จักแบรนด์ DITA เพราะซื้อสายอัพเกรดเค้ามาใช้ เพราะตอนนั้นสายอัพเกรดที่เป็นแจ๊ค 4.4 นอกจากสาย Kim ของโซนี่แล้วก็แทบไม่มีในท้องตลาดเลย ถ้าจะเอาก็ต้องสั่งผลิต หรือจะให้ใช้แจ็คแปลงก็จะยาวเป็นเสาวิทยุ และห่วงเรื่องเสียงดร็อป เลยจัดสาย DITA พร้อมแจ็ค 4.4 แยกต่างหาก ค่าตัวรวม 20k นิดๆ ซึ่งถ้าไม่นับความโดดเด้งของสาย กับหน้าตาที่สุดแสนธรรมดาดูไม่สมค่าตัวของมันแล้ว เรื่องอื่นผมพอใจหมดทั้งคุณภาพเสียงที่ได้ และการแมทชิ่งกับหูฟังได้ง่าย (ซื้อมาใช้กับ XBA-Z5 กับ BD Xelento)

ผมเป็นคนฟังเพลงเน้นที่รายละเอียดชิ้นดนตรี เรียกว่าฟังแบบจับผิดเลยก็ว่าได้ และหลังจากใช้ Xelento มาก็รู้สึกชอบความต่อเนื่องลื่นไหลของเสียงที่ได้จาก Dynamic Driver (เมีื่อก่อนฟังแต่ BAล้วน กับไฮบริด) ผมจึงเริ่มหาหูฟังไดนามิคที่ให้รายละเอียดสูงๆ ซึ่งพอหาอ่านรีวิวต่างๆ แล้ว Dream จึงเข้ามาเป็นหนึ่งในลิสของผม

พอได้มีโอกาสไปทดลองฟังผมก็ลองฟังหูฟังที่ว่าให้รายละเอียดสูงไปหลายรุ่นมากๆ ทั้ง Sony M series Andro S Atlas Hifiman RE2000  และหูฟังที่เค้าว่าขุดไมโครดีเทลได้สุดยอดอย่าง Noble Katana และแน่นอน ตัวสุดท้ายที่ลองฟังก็คือ Dream 

และที่เลือก DITA DREAM เพราะเป็นหูฟัง 1 dynamic driver ที่ให้รายละเอียดเสียง และไมโครดีเทลสูงพอๆ กับหูฟัง Multi BA แต่สิ่งที่เหนือกว่าหูฟัง BA คือความกว้างขวางโอ่อ่าของเวทีเสียงทั้งด้านกว้างและด้านลึก การระบุตำแหน่งชิ้นดนตรี และการแสดงรายละเอียดต่างๆ ทำได้ชัดเจน ไม่มีการทับซ้อนของเสียง เรียกว่าฟังแบบชิลๆ สบายๆ ก็สามารถได้ยินรายละเอียดยิบย่อยของเสียงได้ครบถ้วน ไม่เหมือนหูฟัง BA Monitor ที่เหมือนฟังอยู่ใน studio แคบๆ ย่านเบสนุ่ม ฟังสบาย ย่านกลางและเสียงร้องจะออก Dry เล็กน้อย ส่วนย่านแหลมไปได้สุดปลายเสียง เป็นประกาย รายละเอียดเสียงแหลมดีมาก เรียกว่าเป็นหูฟังแนว reference ที่มีความเป็นดนตรีสูงมาก

แต่ก็มีข้อเสียให้ติเหมือนกันนะ ไม่ใช่อวยอย่างเดียว ข้อเสียของ Dream คือการให้รายละเอียดที่ดีจนเกินไป ทำให้กลายเป็นหูฟังที่ฟ้อง sort เอามากๆ เพลงที่ผมริบเองจาก CD ซึ่งเป็นเพลงยุค 80 รีมาสเตอร์อย่าง Rasputin ของ Bonny M ที่ฟังกับหูฟังอื่นก็เนียนๆ ลื่นหูดี แต่พอฟังกับ Dream กลับได้ยินเสียง noise ที่เกิดจากการบันทึกเสียงมาเต็มไปหมด และ Dream ไม่ค่อยเหมาะกับเพลงที่มีเสียงสังเคราะห์มากๆ สักเท่าไหร่ เพราะจะให้เสียงที่แผดๆ (ชัดเกิน) 

ตอนนี้ผมเบิร์นผ่าน 50 ชั่วโมงมาแล้ว แต่หูรุ่นนี่้เค้าว่าต้องเบิร์นซัก 500 ชั่วโมง หนทางยังอีกยาวไกลนัก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

23/11/2018 17:02:38
1,866
เลือกท่าเหมือน truth มั้ยครับ 
เคยฟังแต่ truth กว่าจะหาท่าได้เกือบสองชั่วโมง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pee430

23/11/2018 20:39:50
2
เอา Dream จับคู่กับอะไรหรอครับ
ส่วนสายนี่คือสาย original เลยรึป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

23/11/2018 21:29:51
71
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - pee430
เอา Dream จับคู่กับอะไรหรอครับ
ส่วนสายนี่คือสาย original เลยรึป่าวครับ
ใช้คู่กับ Sony WM1A เสียบช่องบาลานซ์ 4.4ครับ
ส่วนสายจะให้สายอัพเกรด Dita truth Awesom plug เป็นสายสต๊อกมาให้เลยครับ ส่วนแจ๊คจะให้ 3.5 กับ 2.5 มา ส่วน 4.4 ซื้อแยก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

birdloso

24/11/2018 09:27:58
24
เยี่ยมครับ พ้นเบิร์นจะละมุนขึ้น มิติ ดีจริงๆครับ ผมจับกับ 380 ทองแดงคิดว่าจบสายพกพาแล้วล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

birdloso

24/11/2018 09:30:13
24
ฝากรีวิวที่เหดไฟ https://www.head-fi.org/showcase/dita-dream.22495/reviews
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

socos

27/11/2018 00:22:42
0
รบกวนสอบถามครับ ถ้าเอาสายมาต่อมีสองตัวให้เลือก ระหว่า
1) สายDITA
2) สายKim  ของSony 
ใช้รวมดับ XBA-Z5 ครับผม ระว่างสองข้อนี้ ขอไหนคุ้มสุดครับ เสียงที่ออกมาจะเป็นยังไงบ้างครับ 
ขอรบกวนด้วยครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

27/11/2018 09:31:13
71
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - socos
รบกวนสอบถามครับ ถ้าเอาสายมาต่อมีสองตัวให้เลือก ระหว่า
1) สายDITA
ใช้รวมดับ XBA-Z5 ครับผม ระว่างสองข้อนี้ ขอไหนคุ้มสุดครับ เสียงที่ออกมาจะเป็นยังไงบ้างครับ 
ถ้าชอบเสียง Z5 เดิมๆ อยู่แล้วแนะนำเป็นสาย Kim เลยครับ เพราะยังคงคาแร็คเตอร์เดิมไว้แต่จะยกระดับขึ้นไปอีกขั้น
ส่วนสาย DITA ถ้าเสียบกับ Z5 เบสจะลดลงเล็กน้อย แหลมพริ้วไปได้ไกลขึ้น ให้ความโปร่งและรายละเอียดชิ้นดนตรีดีขึ้นครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

socos

27/11/2018 14:24:06
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - BlackPhoenix
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - socos
1) สายDITA
ถ้าชอบเสียง Z5 เดิมๆ อยู่แล้วแนะนำเป็นสาย Kim เลยครับ เพราะยังคงคาแร็คเตอร์เดิมไว้แต่จะยกระดับขึ้นไปอีกขั้น
ส่วนสาย DITA ถ้าเสียบกับ Z5 เบสจะลดลงเล็กน้อย แหลมพริ้วไปได้ไกลขึ้น ให้ความโปร่งและรายละเอียดชิ้นดนตรีดีขึ้นครับ

ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับผมใหม่มากๆๆๆครับกับเรื่องนี้ครับ มาดูราคา ทั้งสองรายการก็ราคาห่างกันพอสมควรครับ แต่ใจยังอยากได้ รายการที่2 เพราะตรงสายพันธุ๋ดีครับ แต่รายการที่1ก็ชอบเพราะมีขั้วต่อให้มาแบบครบๆเลย ถ้ามีพี่ๆสมาชิกท่านไหนจะปล่อยก็ แจ้งมาได้นะครับเพราะผมยังหาอยู่ครับ กะว่าจะขอเป็นมือสองสภาพดีก่อนครับ ถ้าชอบจริงๆก็จะหยุดเลยไม่ไปต่อแล้ว อิอิอิ รู้สึกเจ็บตัวนิดๆ อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าสู่กันฟัง พระกาฬความฝัน (DITA DREAM)"