Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แอมหูฟังจำเป็นหรือ? (บทความดีๆ ที่อยากให้อ่าน.)

TOON

17/02/2010 23:09:30
ผมไม่ได้มาตอบเอง เป็นบทความมาฝาก เขียนโดย Xin Feng, จบ PhD ด้านไฟฟ้ามั้ง คนที่ทำแอม Xin ที่โด่งดังใน head-fi (แอมแกคิวยาวมากถ้าจำไม่ผิด) ดังนั้น แกไม่มีมาตอบมั่วๆ แน่นอน (http://www.fixup.net/talk/topic.asp?TOPIC_ID=56)

แอมหูฟังจำเป็นหรือ?
คำตอบคือ ต้องการแน่นอนครับ (The answer is absolutely yes) ไม่ว่าจะโอมต่ำโอมสูง ความเชื่อที่ว่า low impedance headphones such as Grado 60 (32 ohm) and ER4P (27 ohm) ไม่ต้องการ an amp ในขณะที่ high impedance phones like the HD-580 (300 ohm) ต้องการแอม นั้น ผิด!!!!!! เพราะ Grado 60 and ER4P ขับยากกว่า HD-580!

หูฟังแบ่งได้สองประเภท คือ efficient และ inefficient
หูฟังแบบ efficient คือพวกที่สามารถปรับเสียงให้ดังในระดับที่ฟังได้โดยง่าย เช่นใช้เครื่องเล่นพกพา แต่มันไม่ได้หมายความว่าเสียงจะดีพอ และบางอย่างที่สำคัญ หายไป....
หูฟังแบบ inefficient ก็ตรงข้ามกับอันแรก คือเร่งแล้วไม่ดัง เร่งยาก เป็นได้ทั้ง high or low impedance (ไม่ขึ้นกับโอมจ้า)

low impedance phones like the Grado 60 ขับยากเพราะต้องการกระแสมาก
high impedance phones เช่น HD580 นั้น current and impedance ไม่ได้สลักสำคัญอีกต่อไปแต่ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพในการสวิงของโวทต์ที่ตัวขับ (voltage swinging performance) และขึ้นกับว่ามันสามารถสวิงได้เร็วแค่ไหน (slew rate)

ฉะนั้นหูฟังทุกตัวต้องการแอมหมด แต่อย่าลืมว่า ถ้าฟังแล้วชอบ คิดว่าเสียงดีพอแล้วก็ไม่ต้องต่อก็ได้นะ (แต่ต่อแล้วจะดีขึ้น)

ที่เขียนมาเป็นใจความคร่าวๆ ให้พอเห็น และคิดว่าคงไม่มีใครอยากจะอ่านซับนรกเท่าไหร่ 555 ฉะนั้นไปดูรายละเอียดได้ที่ http://www.fixup.net/talk/topic.asp?TOPIC_ID=56

จากที่อ่านมาทำให้คิดได้ว่าแอมที่แรง ที่ดี จะดูแค่ กำลังขับเป็นตัวเลขมากๆ 5W หรือ 10V อะไรอย่างนี้ไม่ได้ ต้องดูอย่างอื่นด้วยอีกเยอะแยะ เช่น กระแส ลองอ่านดูแล้วจะรู้อะไรขึ้นเยอะจริงๆ ครับ

ปล จริงๆแล้วที่เอามาโพสข้างบนก็พอๆรู้แล้วจาการเก็บเล็กผสมน้อย แต่ไม่มีแหล่งยืนยันแน่นอนว่าไม่ได้มั่ว พอดีเจอพี่แกเค้าเขียนดี น่าเชื่อถือเลยเอามาฝากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Noize

18/02/2010 09:18:25
2
อืมม..ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆจ้า..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

vichien

18/02/2010 14:49:03
0
อืมมมม....น่าคิด

แต่ไม่ใช่เทคนิคเชียล เลยไม่รู้จะวิเคราะห์อย่างไร...รอนายช่างมาอธิบายดีกว่า...อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

18/02/2010 15:00:42
4,282
เย้ๆๆๆๆ ขอบคุณมากครับคุณ Toon 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

asd

18/02/2010 15:02:11
เฮีย vichien ไม่กลัวเป็นกระทู้ดราม่าเหรอ :P
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

toonynet

18/02/2010 15:27:27
0
เหอๆ ไม่ต้องดราม่า นะครับ มีอะไรไปโทษอีตา Xin Feng คนเขียน

อย่าลืมว่า
\"ถ้าฟังแล้วชอบ คิดว่าเสียงดีพอแล้วก็ไม่ต้องต่อก็ได้นะ (แต่ต่อแล้วจะดีขึ้น)\"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

18/02/2010 15:59:47
4
ไม่รู้จะอธิบายอะไร เพราะมันเคลีย์หมดแล้ว จริงๆคือหูทุกตัวต้องการแอมป์....แต่ใน player มันก็มีแอมป์ในตัวของมันอยู่แล้วระดับนึง จะแรงหรือไม่แรงก็แล้วแต่ player ถ้าแอมป์ในตัวมันแรงแล้วหูมันไวสูง ต่อแอมป์ข้างนอกก็มีแต่จะแย่ลง แต่ถ้าแอมป์ในตัวมันแรงน้อย มีแอมป์ก็ช่วยได้มากครับ
ส่วนตัวเท่าที่ลองมา หู inear เนี่ยต่อแอมป์แล้วแทบจะไม่ดีขึ้นเลย(ในเรื่องความแรงสัญญาณและความถูกต้องสัญญาณ แต่เรื่องเสียงก็แล้วแต่ถูกใจหรือเปล่า) ไม่คุ้มค่าพกของพะรุงพะรังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

vichien

18/02/2010 16:10:00
0
เย้..นายช่างมาตอบแล้ว...เคลียร์ครับ...แถมไม่เครียดด้วย...อิอิ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

18/02/2010 17:47:35
4
ตามไปอ่านลิ้งมาครับ
คร่าวๆที่สรุปได้ก็จะเหมือนกับที่ผมเคยบอกไว้

คือหูโอมห์ต่ำจะกินกระแสมาก ถ้าแอมป์ปล่อยกระแสไม่พอเบสก็ไม่ออก
ส่วนหูโอมห์สูงกินกระแสน้อย แต่แรงดันต้องสูง ที่นี้ถ้า slew rate(อัตตราความไวในการสวิงสัญญาณ)ต่ำ อิมแพคก็จะหาย

เขาสรุปว่าหูโอมห์ต่ำขับยากกว่า เพราะกินกระแสมากกว่า และต้องใช้ ground channel ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำมากๆถึงจะลด crosstalk ได้ ชึ่งมันก็จริง ผมก็เคยเจอมาแล้วกับการทำแอมป์ 3 channel

แต่ต้องมองแยกกันระหว่าโอมห์กับความไว

โอมห์ต่ำไม่จำเป็นต้องความไวสูง ดังนั้น inear (ส่วนใหญ่)ที่บอกว่าไม่ค่อยคุ้มที่จะพกแอมป์ เพราะมันมักจะมีความไวสูง ส่วน er4p ที่เขาบอกว่าขับยาก เพราะมันความไวต่ำครับ 106 db/mW เทียบกับ superfi 5 pro ที่ 119dB/mW แล้วต่างกันพอสมควร

ทั้งนี้ไม่ได้บอกนะครับว่าโอมห์ต่ำไม่ต้องพกแอมป์ และโอมห์สูงต้องมีแอมป์ แต่ดูกันที่ความไวของหูเป็นหลัก ถ้าดูความไวแล้วว่าต้องการแอมป์ ก็มาดูกันต่อว่าแอมป์ที่จะใช้ควรเป็นแบบไหน
ถ้าโอมห์ต่ำก็ดูพวกที่ขับกระแสได้สูงๆ ถ้าโอมห์สูงก็ดูพวกที่จ่ายแรงดันสูงๆได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

toonynet

18/02/2010 17:58:42
0
ถามหน่อยครับ
1 ดูยังไงว่าแอมตัวไหนขับกระแสได้สูงๆ เห็นชอบบอก spec เป็น Volt กับ mW
2 slew rate ดูยังไำงครับ ดูจาก spec Opamp ได้ไหม

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nopphong

18/02/2010 20:31:32
4
1.ก็นั่นน่ะสิ แอมป์ที่ขายๆกันมักจะบอกกำลังขับเป็น mW ทำให้ยากแก่การดูว่ามันขับกระแสได้สูงสุดกี่ mA แต่เราก็พอจะคำนวนเอาได้ครับถ้าเขาบอกโวลท์กำกับมาด้วย ซึ่งก็ยุ่งดีเหมือนกันเพราะมีปัญหากับหน่วยวัดว่าวัดมาเป็น RMS หรือ peak
แต่จริงๆคนทำจะแอมป์จะรู้ครับว่าแอมป์ตัวเองปล่อยกระแสได้สูงสุดเท่าไร ถ้าเขาไม่ได้บอกไว้ก็สอบถามเขาไปได้เลยครับ
2.slew rate ถ้าแอมป์เป็น opamp ล้วนๆตัวโดดๆก็ดูจากสเปก opamp ได้เลย แต่ถ้ามีวงจรอื่นประกอบก็ต้องใช้วิธีวัดเอาครับ เช่นการป้อนสัญญาณรูปสี่เหลี่ยมเข้าไปในแอมป์แล้ววัดสัญญาณขาออกว่าใช้เวลาในการขึ้นกี่ mS ลงกี่ mS เรียกว่าวัด rise time และ fall time แล้วคำนวน slew rate ได้จาก โวลท์/เวลา ครับ เช่นสัญญาณสวิง 5V ใช้เวลา 0.01mS ก็จะได้ slewrate เท่ากับ 500V/mS ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

fatboy

18/02/2010 23:42:06
0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ พี่นพพงษ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

toonynet

21/02/2010 23:33:31
0
สองลิงค์นี้น่าสนใจนะครับ ไว้คำนวณหาว่าหูฟังต้องการ Voltage หรือ หำลังขับเท่าไหร่

1
What Determines Loudness?
http://www.uneeda-audio.com/phones.htm
แต่เค้าจะละสูตรการคำนวณไว้เยอะ อาจจะงงได้
ลองดู http://en.wikipedia.org/wiki/Gain ประกอบ แล้วก็
http://en.wikipedia.org/wiki/Voltage_divider (คำนวณ loss หา Voltage out ที่แท้จริงจากแอมป์ หลังหัก ผลของ output impedance แล้ว)

2
Headphone Voltage Requirements (อย่าไปดูของ จขกทนะครับ มันมั่ว ดู Reply ของ PRR เค้า เทพจริง)
http://www.head-fi.org/forums/f6/headphone-voltage-requirements-10692/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Todz

27/03/2011 13:19:16
5
ขอขุดกระทู้ดี มีประโยชน์ หน่อยครับ

ขอบคุณครับ พี่นพ....แหล่มเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

sit39

27/03/2011 13:27:50
0
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค๊าบพี่5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

gonpunapy

27/03/2011 21:09:59
0
จะงงก็ไอ้เรื่องสวิงๆ ไรเนี่ยแหละ *0*

ขอบคุณครับ แต่ยังไงผมก็ไม่พกแอมป์

อยู่บ้านฟังลำโพง นอกบ้านต่อตรงดีก่า 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

FolkTrance

27/03/2011 22:44:06
3
ความเข้าใจผมคลาดเคลื่อนเลยครับพอมาอ่าน =_=

เพราะดูการขับยากไม่ยากที่ความต้านทานมากกว่าความไว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แอมหูฟังจำเป็นหรือ? (บทความดีๆ ที่อยากให้อ่าน.)"