Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

3 ยักษ์ใหญ่จากจีนที่เข้ามาบุกไทย - โดย เฟื่องลดา

RockDragon

13/11/2018 21:35:36
2,893
ลองมาทำความเข้าใจกันครับว่าใครจะได้ประโยชน์มากกว่ากัน

https://youtu.be/kM5WwJ7hBiY

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

13/11/2018 23:15:03
4,282
ขอบคุณครับน้าชา^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

13/11/2018 23:24:12
2,893
จากที่ผมฟังไปแล้วมันเหมือนกับว่าธุรกิจไทยกำลังจะโดนกลืนกินอยู่ถึงแม้จะพูดมาว่าเป็นการเข้าหุ้นส่วนทำธุรกิจด้วยกันก็เถอะ

สุดท้ายก็ต้องมาดูว่าดุลการค้าบวกจะไปตกอยู่กับใคร และพวกธุรกิจเล็กๆรอบข้างจะได้ผลประโยชน์มากน้อยแค่ไหนด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/11/2018 00:12:38
4,282
ผมยังไม่ได้ดูคลิป แต่เดาๆว่าคงวิเคราะห์แบบทั่วไปครับ 555

จริงๆผมอยากจะยืนออกมาพูดตรงท้องสนามหลวงเลยว่า อีกหน่อยไทยเป็นขี้ข้าจีนแน่ๆๆ เพราะคนไทยมีผู้บริหารชาติบ้านเมืองที่คิดว่าเดี๋ยวกูก็ไปแล้ว ยังไงขอทิ้งทวนก่อนออกจากตำแหน่ง ไม่มีหัวคิดหัวอ่านว่าภาพรวมใครขาดดุลย์ ใครซ๊วบซ๊วบและใครได้ประโยชน์จากการมาของจีน ใช่คนไทยส่วนใหญ่จริงๆหรือ

ลองไปดูแถวห้วยขวางรัชดาครับ หรือไปเรียกขอรายชื่อเจ้าของคอนโดทั้งหลายแหล่ ว่าตอนนี้คือคนไทยหรือคนจีนกันแน่ที่มีปัญญาซื้อ หรือไปดูธุรกิจอื่นๆว่าตอนนี้เจ้าของคือคนจีนหรือไทย แถวบ้านผม เฉพาะตอนนี้ก็มีคนจีนมาขายอาหาร มาเปิดแกลเลอรี่ มาทำโฮสเทล มาทำหลายต่อหลายอย่างเต็มถนนแล้ว

คนไทยไปไหน ??

คนไทยทำอะไรไม่เป็นแล้วครับ คนไทยกลัวคนรวยครับ คนไทยกลัวคนรวยยิ่งกว่าพ่อหรือปู่ คนไทยโดนโรยเหยื่อและโดนคนจีนสร้างมาตรฐานใหม่ตามใจชอบ ตบโต๊ะผางจะทำอะไรก็ได้ เพราะได้รับประกาศณียบัตรแล้ว จีนเอาเหยื่อล่อ เหมือนเอายาม้าให้สูบนั่นแหละครับ ทีละหน่อยๆๆ ทีละหน่อย แรกๆให้สูบฟรี พอติดหนึบค่อยขายก็ได้

การมาของจีนรุ่นก๋งเมื่อหลายสิบปีหรือร้อยปีก่อน รุ่นอากงโล้สำเภามา มาแบบอดอยากเสื่อผืนหมอนใบ แล้วมาพึ่งพระบรมโพธิสมภาร ทำมาหากินตั้งรกรากในไทย ออกลูกออกหลานเกิดเป็นคนไทย สัญชาติไทย อาเหล่ากงเหล่าม่าล้วนแล้วแต่ตายเมืองไทยทั้งสิ้น อยู่ไทย หากินที่ไทย แล้วก็ขอตายเมืองไทย

แต่จีนยุคใหม่ล่าสุด มาแบบฟอร์มรวยเท่ พ่อบุญทุ่ม เอาเงินฟาดหัวคนไทยราวกับเอาเงินคล้องมาลัยนักร้องคาเฟ่ เท่าไหร่ไม่อั้น คบนักการเมือง คบพ่อค้าตัวใหญ่ๆ เอาทุกทาง ทำแล้วก็หอบเม็ดเงินทั้งหมดกลับจีน เหลือเงินทอนกรุ๊งกริ๊งให้คนไทยดีใจนิดๆหน่อยๆ มาค้าขายไทย ขายหอบเงินกลับไป แล้วก็ไปตายที่สวิสเซอร์แลนด์ (เพราะอากาศคงจะดี) 555

เลือกตั้งงวดหน้า ผมแนะนำว่าขอให้ท่านเลือกคนที่ไม่ขายชาติครับ เลือกคนคอรัปชั่นมันก็ยังคอรัปชั่นเงินไทย เงินยังไม่รั่วไหลออกนอกมากนัก แต่ถ้าเลือกคนขายชาติ ท่านไม่มีแผ่นดินหรือที่ทำกินอีกต่อไป.....

ในเว็บนี้ผมห้ามวิพากษ์การเมือง แต่ผมขออนุญาตทุกท่านพูดเองซะนิดนะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

14/11/2018 00:24:04
2,893
Money Talks! เป็นจริง 100% ครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

bonus79

14/11/2018 00:54:14
1,133
ดูแล้วรู้สึกว่าชอบเฟื่องลดา ... แหะๆ

เป็นการจับมือกันระหว่างธุรกิจปลาใหญ่กับปลาใหญ่ทั้งนั้นเลยครับ ปลาซิวปลาสร้อยก็เป็นอาหาร แต่ผมมองว่าการกลืนกินหรือบุกยึดตลาดของจีนไม่ได้น่ากลัวและไม่ได้ส่งผลร้ายอะไรต่อผู้บริโภคหรือประชาชนคนไทยสักเท่าไหร่ แต่ผลลบคงจะเป็นเรื่องของการขาดดุลทางการค้า ซึ่งเป็นเรื่องมหภาค ทั้งนี้ทั้งนั้น การขาดดุลทางการค้าก็ยังไม่ร้ายแรงและส่งผลกระทบต่อชีวิตประจำวันของคนไทยเท่ากับการกลืนกินส่วนแบ่งทุกโครงการและแสวงหาประโยชน์ของคนไทยกันเองเพียงบางกลุ่ม พวกนี้ต่างหากที่น่ากังวลและทำให้บ้านเมืองเราไม่เจริญก้าวหน้าเสียที น่าเศร้ามากครับ ผมไปเที่ยวเมืองจีน มองไปทางไหนก็มีแต่ถนนหนทางที่กว้างใหญ่ สิ่งก่อสร้างสาธารณูประโภคใหญ่โต แลดูมีมาตราฐานมากๆ ผิดกับบ้านเราที่ถนนหนทางมีแต่หลุมบ่อเป็นคลื่น ราดยางกันแบบขอไปที ขุดเจาะกันไม่เลิก ไฟทางก็ไม่ติด แถมยังมีกลุ่มคนสามสี่คนคอยโบกให้รถติดหนักเข้าไปอีก.... 

การเข้ามาทำธุรกิจของคนจีน ผมมองว่าไม่น่ากลัว มีคนจีนหลายคนมาเมืองไทยแรกๆ เอาของจีนมาขาย แต่ทำไปทำมากลับเอาของบ้านเรานี่หละไปขายจีนได้กำไรเยอะกว่าก็มี คนไทยเราเองก็เริ่มไปบุกลาวบุกเวียดนามแล้วเช่นกัน ตอนนี้ใครยึดสมรภูมิทางการค้าได้ก่อนก็ได้เปรียบก่อน เราอาจเสียเปรียบจีนหน่อยตรงที่ทุนไม่หนาเท่า และต้องคอยพึ่งแต่ภาคเอกชนที่จะลงทุนในประเทศต่างๆ ในขณะที่จีนมีกลุ่มรัฐวิสาหกิจเป็นนักลงทุนด้วย 

คนไทยเราเองจะลำบาก ก็เพราะคนไทยเราเองนี่หละครับ เจ้าสัวนี่ตัวดีเลย รวยไม่พอ ตอนนี้เห็นเคอรี่ดี ก็จะทำโลจิสติกเองอีกแล้ว ส่งจากเซเว่นนี้ไปเซเว่นนั้น แย่งเค้าทุกอาชีพเลยจริงๆ ได้ข่าวว่าจะมีอาหารตามสั่งในเซเว่นแล้วด้วย! ทำธุรกิจแบบนี้สิ เอาเปรียบคนไทยเราเองของแท้ น่ากลัวกว่าจีนอีกครับ อ้อลืมไปเจ้าสัวมันก็จีนนี่หว่า เอ๊ผมก็เชื้อจีนด้วยนะ อ้าวกากีนั้งทั้งนั้น แหะๆ ระวังนะครับถ้าหูฟังขายดีมากๆ เดี๋ยวเซเว่นจะมีขายหูฟังระดับพระกาฬทั่วประเทศกว่าเจ็ดพันสาขาบ้างนะครับ เหอะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/11/2018 01:03:12
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - RockDragon

Money Talks! เป็นจริง 100% ครับ 555

555 ติดตามสถานการณ์ใกล้ชิดได้เลยครับน้า ประเทศชาติได้บรรลัยอีกไม่ช้านี้แน่ๆ เพราะตอนนี้เรามีบรรดาๆลุงๆเยอะไปหมด ทั้งลุงตระบัดสัตย์ ทั้งลุงเกรงใจเพื่อนมากกว่าชาติบ้านเมือง ทั้งลุงที่ไฟเขียวให้จีนเข้ามาจัดสรรเปิดมณฑลใหม่ในไทยตามสบายใจชอบ

ผมเกิดมาหลายสิบปี ได้เห็นคนหนีออกนอกประเทศไปหลายคน งวดนี้ในไม่ช้านี้มีให้เห็นแน่ๆอีกครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

14/11/2018 07:25:19
182
นโยบายท่านรองนายกครับ สั้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

sumpao

14/11/2018 10:16:25
18
เลือกตั้งงวดหน้าขอเลือก เพื่อเธอ หรือ อนาคตเราครับ 

ขำๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MaOdA

14/11/2018 10:16:54
55
Baidu = virus + hack มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaOdA

14/11/2018 10:30:07
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง
ผมยังไม่ได้ดูคลิป แต่เดาๆว่าคงวิเคราะห์แบบทั่วไปครับ 555

จริงๆผมอยากจะยืนออกมาพูดตรงท้องสนามหลวงเลยว่า อีกหน่อยไทยเป็นขี้ข้าจีนแน่ๆๆ เพราะคนไทยมีผู้บริหารชาติบ้านเมืองที่คิดว่าเดี๋ยวกูก็ไปแล้ว ยังไงขอทิ้งทวนก่อนออกจากตำแหน่ง ไม่มีหัวคิดหัวอ่านว่าภาพรวมใครขาดดุลย์ ใครซ๊วบซ๊วบและใครได้ประโยชน์จากการมาของจีน ใช่คนไทยส่วนใหญ่จริงๆหรือ

ลองไปดูแถวห้วยขวางรัชดาครับ หรือไปเรียกขอรายชื่อเจ้าของคอนโดทั้งหลายแหล่ ว่าตอนนี้คือคนไทยหรือคนจีนกันแน่ที่มีปัญญาซื้อ หรือไปดูธุรกิจอื่นๆว่าตอนนี้เจ้าของคือคนจีนหรือไทย แถวบ้านผม เฉพาะตอนนี้ก็มีคนจีนมาขายอาหาร มาเปิดแกลเลอรี่ มาทำโฮสเทล มาทำหลายต่อหลายอย่างเต็มถนนแล้ว

คนไทยทำอะไรไม่เป็นแล้วครับ คนไทยกลัวคนรวยครับ คนไทยกลัวคนรวยยิ่งกว่าพ่อหรือปู่ คนไทยโดนโรยเหยื่อและโดนคนจีนสร้างมาตรฐานใหม่ตามใจชอบ ตบโต๊ะผางจะทำอะไรก็ได้ เพราะได้รับประกาศณียบัตรแล้ว จีนเอาเหยื่อล่อ เหมือนเอายาม้าให้สูบนั่นแหละครับ ทีละหน่อยๆๆ ทีละหน่อย แรกๆให้สูบฟรี พอติดหนึบค่อยขายก็ได้

การมาของจีนรุ่นก๋งเมื่อหลายสิบปีหรือร้อยปีก่อน รุ่นอากงโล้สำเภามา มาแบบอดอยากเสื่อผืนหมอนใบ แล้วมาพึ่งพระบรมโพธิสมภาร ทำมาหากินตั้งรกรากในไทย ออกลูกออกหลานเกิดเป็นคนไทย สัญชาติไทย อาเหล่ากงเหล่าม่าล้วนแล้วแต่ตายเมืองไทยทั้งสิ้น อยู่ไทย หากินที่ไทย แล้วก็ขอตายเมืองไทย

แต่จีนยุคใหม่ล่าสุด มาแบบฟอร์มรวยเท่ พ่อบุญทุ่ม เอาเงินฟาดหัวคนไทยราวกับเอาเงินคล้องมาลัยนักร้องคาเฟ่ เท่าไหร่ไม่อั้น คบนักการเมือง คบพ่อค้าตัวใหญ่ๆ เอาทุกทาง ทำแล้วก็หอบเม็ดเงินทั้งหมดกลับจีน เหลือเงินทอนกรุ๊งกริ๊งให้คนไทยดีใจนิดๆหน่อยๆ มาค้าขายไทย ขายหอบเงินกลับไป แล้วก็ไปตายที่สวิสเซอร์แลนด์ (เพราะอากาศคงจะดี) 555

เลือกตั้งงวดหน้า ผมแนะนำว่าขอให้ท่านเลือกคนที่ไม่ขายชาติครับ เลือกคนคอรัปชั่นมันก็ยังคอรัปชั่นเงินไทย เงินยังไม่รั่วไหลออกนอกมากนัก แต่ถ้าเลือกคนขายชาติ ท่านไม่มีแผ่นดินหรือที่ทำกินอีกต่อไป.....

ในเว็บนี้ผมห้ามวิพากษ์การเมือง แต่ผมขออนุญาตทุกท่านพูดเองซะนิดนะครับ 555

มีด้วยหรือครับ คนไม่ขายชาติ
งานขายของงานบริการตอนนี้มันก็เอาแต่ต่างชาติแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sumpao

14/11/2018 10:33:53
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - MaOdA
Baidu = virus + hack มากกว่า
ไปจีน ไป๋ตู้ นี่คือทุกอย่างของชีวิตครับ

นอกจีนนี่ชื่อเสียงแย่มาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

UnLimit

14/11/2018 11:14:13
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง

อ่านโพสของเฮียแล้ว รู้สึกหดหู่กับแผ่นดินเกิดตัวเองจังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Tourweb

14/11/2018 12:59:02
ดูคลิปน้องเฟื่องลดาในยูทูป  และดูคลิปถัดไปของสุทธิชัย หยุ่น
ผมว่ามันไม่เลวร้ายขนาดนั้นน่ะครับ

จีนกับญี่ปุ่น  จับมือกันมาลงทุนในไทย ?

https://www.youtube.com/watch?v=zMrthNdTgvE

(ใส่คลิปไม่เป็นน่ะครับ  ขอโทษด้วย)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ช่างซ่อมบ้าน

14/11/2018 14:04:18
สงสัยต้องให้ลูกฝึกษาจีนเป็นภาษารอง แทนภาษาอังกฤษจะดีไหม ^^
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

RockDragon

14/11/2018 16:22:36
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Tourweb
ดูคลิปน้องเฟื่องลดาในยูทูป  และดูคลิปถัดไปของสุทธิชัย หยุ่น
ผมว่ามันไม่เลวร้ายขนาดนั้นน่ะครับ

จีนกับญี่ปุ่น  จับมือกันมาลงทุนในไทย ?

https://www.youtube.com/watch?v=zMrthNdTgvE

(ใส่คลิปไม่เป็นน่ะครับ  ขอโทษด้วย)

จีนกับญี่ปุ่นจับมือกันมาลงทุนในไทย อันนี้ก็ต้องดูให้ละเอียดว่าเป็นการเข้ามาลงทุนอะไรกันบ้าง
ถ้าไทยสามารถทำได้อย่างกับจีนในช่วง 20-30 ปีที่ผ่านมาที่จีนเริ่มเปิดประเทศให้ยักษ์ใหญ่ต่างๆเกือบทั่วโลกเข้าไปลงทุนทำธุรกิจต่างๆจนจีนสามารถตั้งตัวได้ตามที่เห็นในวันนี้ซึ่งเราก็ต้องให้เครดิตใปที่รัฐบาลจีนเต็มๆเลยครับ
แล้วเมืองไทยเราจะเดินไปได้อย่างที่จีนเคยเผชิญมาแล้วหรือไม่ มันก็จะต้องขึ้นอยู่กับรัฐบาลไทยเราเองเท่านั้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

14/11/2018 21:17:20
4,282
ทุกท่านครับ อ่านที่ผมเขียนแล้วอย่าเพิ่งหดหู่นะครับ 555 มันต้อง wait and see ครับ ดูกันแบบอย่ากระพริบตา เพราะหากเป็นนโยบายระดับรัฐบาลต่อรัฐบาลอันนี้เชื่อว่าอาจจะมีการกลั่นกรองและประเมินกันหลายภาคส่วนก่อนที่จะขยับทำอะไร น่าจะมีความเสมอภาคทัดเทียมและยุติธรรมในข้อตกลง แต่ที่ผ่านมาเมื่อหลายเดือนก่อนมันระดับพ่อค้าใหญ่คุยกับรัฐบาลตรงเลย ผมยังเชื่อว่าที่ผ่านมาประโยชน์ตกอยู่กับแค่ระดับค่ายยักษ์เท่านั้น

ทรัมป์นั้นที่ผ่านมาก็ออกมาตรการกีดกันจีนเพื่อฐานเสียงและปกป้องพลเมืองของสหรัฐซึ่งยังไม่รู้ว่าจะได้ผลมากน้อยขนาดไหน แต่ที่แน่ๆโลกยุคต่อไปไม่ใช่การกดปุ่มนิวเคลียร์อีกต่อไปแล้วครับ มันเป็นสงครามการค้าที่ผลการรบไม่ใช่การเจ็บล้มตายหรือเสียเลือดเนื้อหรือชีวิตอีกต่อไป แต่ผลการรบเป็นเรื่องปากท้อง ความเป็นอยู่ และเศรษฐกิจของพลเมืองประเทศนั้นๆครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

14/11/2018 21:21:49
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ช่างซ่อมบ้าน
สงสัยต้องให้ลูกฝึกษาจีนเป็นภาษารอง แทนภาษาอังกฤษจะดีไหม ^^
ผมกดผิดไปโดนหยิกหู 55

จริงๆภาษารองถ้ามีโอกาสเรียนเป็นภาษาจีนได้ ผมว่าดีครับ เพราะการทำธุรกิจการค้ากับโลกยุคปัจจุบัน กลายเป็นว่าภาษาจีนมีความสำคัญมาก แต่หาคนที่ชำนาญภาษาจีนยังไม่มากเท่าอังกฤษ(ซึ่งเรียนง่ายกว่าด้วย)

ผมเองเคยเรียนภาษาจีนถึงระดับมัธยมศึกษาระดับต้น (ชู-จง-ซัน) แต่ตอนนี้ลืมหมดเกลี้ยงเลยครับ นึกแล้วยังนึกเสียดายเหมือนกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaxxIE

15/11/2018 07:58:06
107
ผมรอกาบัตรเลือกตั้งของเฮียมั่นและทีมงานอยู่นะครับ

เพราะตอนนี้บอกตรงๆ ผมไม่รู้จะเลือกใครอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ตามนั้น

15/11/2018 09:15:42
เลือกตั้งหนนี้...ผมเลือก...พรรคมั่นคง...แน่นอนครับ ไม่ขายชาติแต่ขายหูฟัง555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ohwownoone

15/11/2018 17:05:53
370
ตอนที่เป็นพนักงานบริษัท เรื่องพวกนี้ดูเหมือนไกลตัวมากๆเลยครับ แต่พอออกมาทำกิจการเองแล้ว ผมมองทรงแล้วใจแป้วไปเลย เพราะด้วยระบบการขายออนไลน์ ทำให้ผู้ผลิตออกมาขายของเองได้แล้ว ไม่ต้องผ่านร้านต่างๆ การที่จะมีกิจการต่างๆเป็นของตัวเองคงยากขึ้นทุกที

คนที่ได้ประโยชน์ดูเหมือนจะเป็นคนซื้อ แต่การขายของวิธีนี้ ทำให้น้องๆที่อยากจะทำอะไรเองคงต้องคิดเยอะกว่าสมัยก่อนๆมากๆเลยครับ เพราะสุดท้ายก็ไปตายที่ราคา แล้วใครจะทำราคาได้ถูกกว่าผู้ผลิตละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

Tourweb

15/11/2018 23:24:51
เห็นด้วยกับเฮียเลยครับ  ในช่วงแรกจะมีเฉพาะรายใหญ่ที่สามารถสร้างประโยชน์ได้เป็นเนื้อเป็นหนัง
แต่เป็นเพราะรายใหญ่มีทุน  มีคนเก่งๆ มาช่วยงาน  ปรับตัวได้เร็วกว่า 
มองอีกมุมก็ถือว่าเป็นหัวหอก พุ่งนำไปก่อนก็ได้

รายย่อยหนีไม่พ้นต้องปรับตัวให้อยู่รอด  รัฐก็ควรช่วยสนับสนุนด้วย
มุมนึงก็อาจทำงานเป็นห่วงโซ่กับรายใหญ่  
การมีฮับธุรกิจอะไรสักอย่าง  จะมีธุรกิจต่อเนื่องได้ครับ
ไทยเป็นแหล่งผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าของญิ่ปุ่น กับฮาร์ทดิสก์จานหมุน แต่ตอนนี้มันเป็นขาลง 
ขณะที่เวียดนามเป็นฮับผลิตโทรศัพท์มือถือที่ช่วงนี้ยังรุ่งอยู่  ทำให้ดูเหมือนเค้าเติบโต

อีกอย่างผมว่าการที่รัฐเข้ามาจัดการ  อย่างน้อยยังมีคนดูแล 
ดีกว่าปล่อยให้จีนเข้ามาเองโดยไม่มีใครใส่ใจ
ตัวอย่างทัวร์ศูนย์เหรียญ  บรัษัททัวร์นอมินีจีน ที่ทำเรือล่ม
หรือ ล้งจีน  ที่เข้ามาทำลายระบบค้าส่งของคนไทยเอง 

หลายปีก่อนเคยคุยกับเพื่อนที่ดูแลโรงงานญี่ปุ่น 
เค้าบอกว่าหลังจากน้ำท่วมใหญ่แล้ว  หลายโรงงานคิดจะออกจากไทยไปเวียดนาม
เพราะคนเวียดนามเก่งกว่า  ขยันกว่า ชอบเรียนรู้พัฒนา ค่าแรงถูกกว่า
ขณะที่ไทยผ่านมาหลายสิบปีไม่มีการพัฒนาฝีมือให้มีผลิตภาพเพิ่มขึ้น  มีแต่ประท้วงเรียกร้องค่าแรงกับโบนัส?
ข้อดีของไทยที่เหนือเวียดนามคือเรื่องโครงสร้างพื้นฐาน  ซึ่งเวียดนามก็เร่งพัฒนาให้ทัดเทียมอยู่
ตอนนั้นฟังแล้ววังเวงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

RockDragon

15/11/2018 23:47:29
2,893
เฟื่องลดามาบอกว่าร้านค้าปลีกต้องปรับตัวเพื่อความอยู่รอดเท่านั้นครับ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

16/11/2018 00:02:34
4,282
คุยต่อละกันครับ^^

คือตอนนี้ผมว่าทุกคนได้ข้อมูลเชิงบวกจากภาครัฐ แต่เอาเข้าจริงต้องลงไปดูในส่วนของภาคเอกชนด้วยครับ ผมเชื่อว่าตอนนี้ทุกวงการล้วนแล้วแต่ได้ผลกระทบอย่างแรงแล้ว บางคนแย่ไปแล้ว บางคนกำลังจะแย่ แต่ก็อาจจะมีบางธุรกิจที่อาจจะดีขึ้นจากการมาของยักษ์ใหญ่เช่นกันครับ อันนี้ผมมองแบบเป็นกลางที่สุดแล้ว

ไทยเปิดประเทศให้คนมาลงทุน แล้วมีคนมาลงทุนจริงๆจังๆเป็นเรื่องดีครับ จะได้มีการจ้างงาน อัตราการว่างงานน้อยลง ทรัพยากรที่เรามีสามารถนำมารองรับของภาคอุตสาหกรรมต่างชาติได้ แต่ถามผม ผมว่าต่างชาติชอบลงทุนกับประเทศไทยมากครับ เพราะเวลาจะต่อรองอะไรให้ได้เปรียบก็คุยกับพวกที่คอรัปชั่นเก่งๆก็จบ คนนี้ไม่กล้ารับเงินก็เปลี่ยนไปคุยกับคนที่กล้ารับเงินก็จบ

ติดขัดอะไร ตรงไหน ไม่ได้เปรียบตรงไหน ก็จ่ายสินบน ถึงเวลาต้องยอมรับแล้วนะครับ ว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่กินสินบนและคอรัปชั่นมากเป็นอันดับต้นๆในโลก บทลงโทษเบา วัดดวงเซ็นอนุมัติอะไรซักโครงการ ถูกจับได้ก็คุ้ม ไม่เคยมีหรอกครับว่าการคอรัปชั่นแล้วประหารชีวิตหรือโทษจำตลอดชีวิต

สูบส้วมก็เอารถหลวงมาสูบ ตัดแต่งกิ่งต้นไม้ก็เอาใต้โต๊ะ จราจรดักจับรถก็เอาเงินเข้ากระเป๋า ใบอนุญาตออกไม่ได้ก็ใช้เงินให้เซ็นออกได้ ผิดแก้ให้ถูก ติดคุกก็จ่ายเงินให้ออก มีคดีก็มีคนพาหนีออกต่างประเทศ ทุกอย่างใช้เงินจัดการได้หมด ต่างชาติมองไทยว่าเป็นแลนด์ออฟคอรัปชั่นนะครับอย่าลืม

การเมืองไทยเลือกตั้งให้ตายก็ไม่พ้นทางเดิม ลูปเดิม ไทยเขวี้ยงงูไม่พ้นคอ เลือกตั้งก็ได้ใครมาไม่รู้ พอเลือกเสร็จจัดรัฐบาลไปซักพักก็คอรัปชั่น พอคอรัปชั่นหนักๆก็มีคนออกมานำประท้วง พอประท้วงหนักๆ ก็มีทหารออกมาปฏิวัติ เราวนไปวนมาหลายสิบรอบแล้วครับ อย่าลืมว่านักการเมืองคืออาชีพๆหนึ่งเหมือนกับอาชีพอื่น และดันเป็นอาชีพที่ให้คุณให้โทษสูงซะด้วย

อย่างน้อยที่สุดที่ในชั่วอายุของเราคือสอนลูกหลานอย่าให้โกง อย่าเห็นแก่อามิสครับ หรืออย่างน้อยมีความละอายใจในการทำความผิดบ้างก็ยังดี ช่วยกันครับ การออกมาแต่งเพลงด่าประเทศกูมี ก็คงไม่ได้ช่วยอะไร ได้เพียงแค่ความสะใจของชาวบ้านเท่านั้น ทั้งหมดทั้งปวงทุกๆๆคนต้องไปแก้กันที่บุตรหลานครับ

ชั่วชีวิตของเราคงไม่ทันแล้วจริงๆ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

16/11/2018 00:18:00
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - RockDragon
เฟื่องลดามาบอกว่าร้านค้าปลีกต้องปรับตัวเพื่อความอยู่รอดเท่านั้นครับ 55

ขอบคุณครับน้าชา 55

คุณเฟื่องลดาคงลืมไปว่าที่พูดในคลิปน่ะ ทำได้เฉพาะค้าปลีกขนาดยักษ์ครับ 55 เทคโนโลยีที่เชื่อมโยงข้อมูลจาก big data มาใช้เสิฟลูกค้านั้น สำหรับพวกรายย่อยเล็กๆไม่มีทางเป็นไปได้ในเวลานี้ครับ

ขนาดผมพยายามปรับหน้าเว็บและการแสดงผลใหม่รวมถึงทำแอฟ ยังทำท่าจะไม่มีแรงจ่ายเงินทำเลยครับน้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ohwownoone

16/11/2018 17:23:21
370
เรื่องโกง รุ่นลูกอาจจะยังแก้ไม่ได้ละครับ ตราบใดที่ยังยัดเงินเพื่อไม่ให้โดนใบสั่งได้อยู่ครับ เด็กเห็นอย่างนี้ตั้งแต่นั่งรถไปโรงเรียน

คุยเรื่องจีนบุกดีกว่าครับ บ้านเรายังดีนะครับที่จีนบุกมาผ่านอินเตอร์เน็ต ผมเคยไปทำงานให้บริษัทเก่าที่ลาว ในลาวงานก่อสร้างใหญ่ๆโตๆเป็นบริษัทจากจีนทั้งนั้น และที่ผมตกใจที่สุดคือ จีนสร้างเมืองจีนกลางเวียงจันเลยครับ 

ถ้านึกภาพไม่ออก นึกถึงเมืองทองบ้านเราครับ แต่ใหญ่กว่าประมาณ 3 เท่า เมื่อสร้างเสร็จจะกลายเป็นเมืองจีนขนาดย่อมๆกลางเวียงจัน น่ากลัวมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

NOV 1

18/11/2018 01:57:29
30
เพิ่งเข้ามาอ่าน
เฮียวิเคราะห์ได้ถูกเผง เลยครับ
ที่สำคัญกล้าด้วยครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

RockDragon

18/11/2018 15:44:09
2,893
ลองฟังในนาที 13.25 ของคลิปนี้แล้วเราคนไทยน่าจะต้องมาคิดกันนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

18/11/2018 21:36:23
4,282
ขอบคุณครับน้าชา^^
ที่น้าชาบอกให้ฟังในนาทีที่ 13.25 ก็คือ

ตอนนี้คนจีนที่มาค้าขายในไทย เค้าจ้าง"คนจีนที่พูดไทยได้" ไม่ใช่จ้าง "คนไทยที่พูดจีนได้"

ซึ่งพอฟังแล้วก็บอกว่าคนไทยคงต้องคิดกันใหม่แล้วครับ คือทุกๆกระบวนการจะถูกคัดเลือก จัดสรร และบริหารจัดการตามใจชอบของเค้าทุกอย่าง โดยไม่มีกฏกติกาอะไรอีกต่อไป ประเทศไทยเป็นแค่พื้นที่ใหม่ๆ เมืองแห่งทรัพยากรที่จีนไม่มี เราอาจจะโดนสูบจนเลือดไหลออกหมดตัวก็ได้ครับ

ยุคโบราณเก่าก่อน ผมจำได้ว่าตั้งแต่สมัยจอมพล ป.พิบูลสงคราม เค้าออกอาชีพที่สงวนไว้ให้คนไทยทำ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันเป็นแค่กระดาษเขียนไว้เฉยๆ หรือมีการปฏิบัติสืบทอดกันจริงจังเพียงไหน

พอคุยเลี้ยวมาตรงนี้ หลายคนก็อาจจะนึกค้านว่า ก็คนไทยเกี่ยงงานเลือกงาน เลยทำให้แรงงานต่างชาติไหลเข้ามา ผมอยากจะบอกว่าสาเหตุที่คนไทยไม่ยอมทำงานบางประเภท เป็นเพราะค่าแรงและผลตอบแทนไม่จูงใจให้ทำ ก็เลยกลายเป็นว่าเลือกงาน และยอมทำงานแค่บางประเภทถึงจะได้ค่าแรงน้อยกว่าก็ยอม

สิ่งที่ต้องคิดกันคือ ปัจจุบันแรงงานต่างด้าวที่เราจ้างๆกัน เพดานการจ้างนั้นสูงกว่าคนไทยแล้วนะครับ บางคนอาจจะไม่รู้อาจจะเผลอคิดว่าค่าแรงจ้างแรงงานพม่าหรือเขมรนั้นเพียง 3-4000 บาท ให้กินไข่ต้มคลุกน้ำปลาวันละลูก

แรงงานพม่าในไทยที่พอมีทักษะ อัตราการจ้างอยู่ที่ 12000-15000 บาทแล้วนะครับ(มีที่พัก กินอยู่พร้อม) ค่าแรงนั้นสูงกว่าคนไทยที่เรียนจบระดับวิชาชีพไปแล้วครับ เด็กไทยจบ ปวช จบปริญญาตรี ทำงานได้แป๊บเดียวก็เร่งสร้างหนี้ด้วยการผ่อนคอนโดไกลๆ ยอมนั่งรถไฟฟ้าไกลๆ ยอมต่อพี่วินอีกหลายต่อ

ในขณะที่แรงงานต่างด้าวผมว่าเค้าอยู่ดีกินดี มีที่พัก อาหาร ค่าแรงสูง เพราะเค้ามาทำงานที่คนไทยไม่ยอมทำนั่นเอง ในขณะที่คนไทยต้องหางานที่สามารถคุยอวดเพื่อนได้ โพสลงเฟซได้ไม่อาจใคร ต้องมีคอนโด รถผ่อน ซึ่งอันนี้เป็นค่านิยมที่ผิดพลาดมากๆครับ และเป็นค่านิยมที่แก้ไขยากมากเสียด้วย

เรื่องนี้หากคุยกันคงยาวเป็นปีๆๆ 55 ก็คงต้องบอกว่าคนไทยต้องรักชาติรักประเทศ โดยเฉพาะผู้หลักผู้ใหญ่ที่บริหารบ้านเมือง ยิ่งต้องทำตัวเป็นตัวอย่าง ต้องยอมทุ่มเทเพื่อเป็นเกียรติแก่ชีวิตบ้างครับ งดคอรัปชั่นกันซะบ้าง หรือทำให้มันน่าเกลียดน้อยที่สุดก็ยังดี

เงินทองไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากมายหรอกครับ ท่านหาได้ โกงมาได้ อีกหน่อยท่านก็คงคืนสู่แผ่นดินหมด ไม่มีใครนำติดตัวไปได้หรอกครับ....

ผู้ใหญ่ของบ้านเมืองครับ ท่านลองอ่านลิงค์นี้ครับ ท่านอาจจะทึ่งว่าทำไมเค้าไม่คิดเหมือนท่าน https://pantip.com/topic/38182171

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

อยากให้ประเทศเจริญ

19/11/2018 01:04:50
" การเมืองไทยเลือกตั้งให้ตายก็ไม่พ้นทางเดิม ลูปเดิม ไทยเขวี้ยงงูไม่พ้นคอ เลือกตั้งก็ได้ใครมาไม่รู้ พอเลือกเสร็จจัดรัฐบาลไปซักพักก็คอรัปชั่น พอคอรัปชั่นหนักๆก็มีคนออกมานำประท้วง พอประท้วงหนักๆ ก็มีทหารออกมาปฏิวัติ เราวนไปวนมาหลายสิบรอบแล้วครับ "

ชอบประโยคนี้ของเฮีย มากๆ ครับ
แต่เรื่องการปกครองพวกนี้
หากเราได้ศึกษา โดยใช้ตรรกะของนักรัฐศาสตร์ นิติศาสตร์

เราอาจพบเห็นข้อเท็จจริงที่ถูกปิดบังไว้มาหลากหลายมาย

อยากให้ทุกท่านลองศึกษา ประวัติศาสตร์ ในเชิงรัฐศาสตร์ นิติศาสตร์ ดูสักนิด

ท่านจะเห็นความประหลาดอีกมากมาย ครับ

หากเราเรียนรู้ความผิดพลาด ของประวัตศาสตร์ อนาคตประเทศจะดีกว่านี้ครับ

แต่การซุกฝุ่นไว้ใต้พรม สักวันเราก็จะเป็นภูมิแพ้เพราะฝุ่นนั้นอยู่ดีครับ
หยิกหู 0
"3 ยักษ์ใหญ่จากจีนที่เข้ามาบุกไทย - โดย เฟื่องลดา"