Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ipod gen3 เลือกจัดชุดกับแอมป์หลอด ตัวไหนดีครับ

ARCHY

15/02/2010 20:50:07
รบกวนถาม ท่านผู้รู้ ผู้ตื่น และผู้เบิกบาน ถ้าเล่น gen3 เป็น playerที่ให้เสียงหวาน อิ่มอวบอยู่แล้ว ต่อกับแอมป์หลอด แนะนำเป็นตัวไหนครับ และใช้หลอดเบอร์+ยี่ห้ออะไร
ถึงจะให้เสียงที่เพลิดเพลิน สำหรับฟัง jazz and instrumental ขอรับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

16/02/2010 02:40:29
4
บอกตามตรงว่าใช้ ipod มันไม่สมศักดิ์ศรีแอมป์หลอดน่ะครับ เหมือนขับเบ๊นซ์แต่ติดวิทยุจีนแดง อิอิ
ถ้าไม่ซีเรียสน่ะก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าจะให้มันดีจริงๆ ipod มันไม่ไหวเพราะกำลังมันน้อยกว่า source แบบอื่นเยอะ สัญญาณรบกวนก็สูงกว่า ผมว่าหา DAC ดีๆใช้น่าจะดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ARCHY

16/02/2010 22:44:02
ขอบคุณ คุณnopphong ครับ
เห็นเสียงมันอิ่มๆหวานๆ เลยนึกว่ามันจะใช้เป็น player ได้หน่ะครับ
ไม่มีประสบการณ์ด้านเครื่องเสียง พอดีได้ฟังที่บ้านลูกค้า ประทับใจในเสียง
พอจะมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Noize

16/02/2010 22:54:02
2
เล่น ipod แนะนำให้ไปใช้ dac มึนละฮะ..

ถ้าจะเล่นแอมป์หลอดกับ ipod ก็ควรเล่นแบบผ่าน dock เพื่อเอาสัญญาณตรง
ที่ไม่ผ่านภาคขยายในตัวมันเองมาเข้าแอมป์ เหมือนเล่นชุดตั้งโต๊ะกลายๆนั่นแหละครับ
เพียงแต่ source ที่เราใช้มาจาก ipod ไม่ได้เล่นมาจาก cd player หรือ notebook+dac หิหิ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

squid

16/02/2010 23:35:48
0
เป็นผม หา dac อ่ะดีแล้ว ต่อกับโน๊ตบุ๊คหรือพีซีของคุณซะ
ในเมื่อแอมป์หลอดที่ว่ามันคงตั้งโต๊ะแน่ ถ้าหวังจะใช้ให้คุ้มยังไง dac ข้างนอกมันก็ให้เสียงที่ดีกว่า ipod แน่นอน

เอาไอพอดไปพกพาดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

17/02/2010 01:07:54
4
เห็นด้วยครับ ปรกติผมก็ใช้แบบนั้น คือปรกติผมใช้ gen3 ตอนอยู่ข้างนอก หรือตอนที่ใช้เป็นชุดทดสอบนอกสถานที่
แต่ถ้าประจำที่อย่างแอมป์หลอด ใช้ DAC เสียงดีกว่ากันมากครับ จริงๆ gen3 ใช่ว่าจะเสียงไม่ดี แต่ถ้าไหนๆมันก็ไม่ได้ขยับแอมป์ไปไหนก็เล่นที่มัน ดีมากกว่า ไปซะเลยน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Noize

17/02/2010 09:20:40
2
ผมตีความว่า จขกท.ต้องการเอา ipod gen3 เป็นตัวตั้งไงครับ
แล้วคิดจะใช้แอมป์หลอดเป็นตัวเสริม เลยตั้งกระทู้ขึ้นมา

ส่วนเรื่องจะให้เค้าไปหา dac ต่อกะโน๊ตบุ๊ครึพีซี ก็แล้วแต่จะว่ากันไป
คนที่เล่นแอมป์โดยใช้ ipod เป็น source หลักมีถมเถไปนะครับ
ดูจากยอดจองเจ้า Y-Wing ของคุณนพพงษ์เองก็น่าจะพอรู้ นั่นแค่บางส่วนด้วยซ้ำครับ..

งั้นผมตอบตามประเด็นของ จขกท.หน่อยก็แล้วกัน
ถ้าสนใจจะเล่นแอมป์หลอดจริงก็ลองจากตัวเล็กๆแบบ indeed ดูก่อนได้ครับ
แต่ว่าลองศึกษาข้อมูลดูซักหน่อย ก่อนจะโดดเข้าไปก็ดีครับ เข้าแล้วออกยากนะ 555

ลองดูตามลิ้งค์เน้อ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=24613
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ARCHY

17/02/2010 12:06:09
ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ คุณNoize เข้าใจผมจริงๆเลย
คือ เอาipod เป็น source ส่วนเรื่อง indeed น่าสนใจอย่างยิ่งครับ
เพราะถ้าโดดไปเล่น แอมป์หลอดเต็มตัวเลย คาดว่าคงจะหลายเหนื่อยอยู่เหมือนกัน
ขอถามอีกหน่อยครับ ว่าแอมป์ไทยกับแอมป์นอก(Primaluna Prologue1) ถ้าหลอดยี่ห้อและเบอร์เดียวกัน จะให้เสียงที่เหมือนหรือต่างกันมากมั๊ยครับ เท่าที่ฟังจากชุดที่บ้านลูกค้า ต่อกับลำโพง Proac เสียงหวานสุดขั้ว แต่ฟังราคาแล้วก็หนาวสุดใจเหมือนกันครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Noize

18/02/2010 16:10:34
2
ขอถามอีกหน่อยครับ ว่าแอมป์ไทยกับแอมป์นอก(Primaluna Prologue1) ถ้าหลอดยี่ห้อและเบอร์เดียวกัน จะให้เสียงที่เหมือนหรือต่างกันมากมั๊ยครับ เท่าที่ฟังจากชุดที่บ้านลูกค้า ต่อกับลำโพง Proac เสียงหวานสุดขั้ว แต่ฟังราคาแล้วก็หนาวสุดใจเหมือนกันครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------
คาดว่าต่างกันพอสมควรครับ

เพราะอุปกรณ์อื่นๆรวมถึงวงจรก็ล้วนมีผลกับเสียง
อย่างละนิดละหน่อยรวมๆกันก็เยอะได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
" ipod gen3 เลือกจัดชุดกับแอมป์หลอด ตัวไหนดีครับ"