Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Crocokid

13/10/2018 19:56:20
6

มีโอกาสได้ไปฟังมาวันนี้ครับ ที่สาขาพารากอน
จึงอยากจะเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ

============================

Leonidas II เป็นรุ่นใหม่สุดของ Effect Audio โดยตัวสายจะเป็นสายถัก 4 Palladium plated silver ซึ่งก่อนหน้านี้ทาง EA ก็ได้ออกสาย Janus dynamic & basso มาก่อนแล้วโดยจะเป็น Palladium plated copper นั่นเอง

Leonidas II มีขนาดสาย 26 AWG ตามปกติของ Brand ซึ่งเป็นไซด์ที่ไม่เล็กไม่ใหญ่กำลังดี โดยขั้วจะมีให้เลือกทุกรูปแบบ 2-pin, MMCX, FitEar, JH Audio รวมถึงแจ๊คเชื่อมต่อ 2.5 3.5 และ 4.4 ซึ่งเป็นปลั๊กพิเศษ PSquared plug วัสดุทำมาจาก Palladium และ Platinum

ตัวสายมากับ Y-Spliter แบบใหม่ ส่วนบนและล่างเป็น Aluminium เช่นเดิม ในขณะที่ส่วนกลางคือไฮไลท์ ใช้วัสดุหนัง มีการไล่เฉดสีที่สวยงาม ส่งผลต่อความหรูหรา สวยงามมากๆ ,ฉนวนหุ้ม EA Ultraflexi ยังนุ่มนวลเหมือนรุ่นพี่ Lionheart ให้สัมผัสที่ดีมากครับ มาพร้อมกับกล่องบรรจุทรงกลม หุ้มหนังอย่างดี

ปล. รูปมาจาก Official นะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

Crocokid

13/10/2018 19:57:50
6

สัมผัสแรกที่ฟัง สิ่งที่เด่นชัดเลยคือ ความชัดเจน ใสเคลีย ของเสียงในแต่ละย่าน มีความลื่นไหล ไม่โดดไปย่านใดย่านหนึ่ง ไม่มีความเหลื่อมล้ำกัน รายละเอียดการแยกแยะเครื่องดนตรี ทำได้ดีมากๆ เห็นภาพเครื่องดนตรีเด่นชัดครับ

Bass - มีขนาดปานกลาง ไม่มาก ไม่ล้น มีความชัดเจนของเสียงเบสที่ดี สัมผัสของเบสออกไปทางติดนุ่ม ไม่กระแทกกระทั้น ส่วนตัวผมจะชอบเบสลักษณะนี้ครับ

Mid - น้ำเสียงลื่นไหล เสียงนักร้องมีความสดใส ไม่ติดอุ่น หรือหนา เสียงร้องขยับขึ้นมาเล็กน้อย ไม่เยอะครับ ยืนอยู่ท่ามกลางเครื่องดนตรี แต่ยังมีช่องไฟของเสียงร้องและเครื่องดนตรีอยู่ ฟังแล้วไม่อึดอัดครับ

Treble - ใส เคลีย ทอดตัวไปได้ไกล ไม่มากไป ไม่ทู่ เป็นสูงที่ไม่เสียดหู และรุกเร้า

Sound stage - กว้าง ลึก มีความกังวาล แยกแยะรายละเอียดเครื่องดนตรีได้เฉียบขาด มีช่องไฟแลพื้นที่ ไม่แออัด ส่งผลให้ฟังเพลงได้นาน ไม่ล้าหู

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

13/10/2018 19:58:32
15
อยากรู้แนวเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Crocokid

13/10/2018 20:00:13
6

Comparison - ผมเทียบกับสายหลักที่ใช้คือ Freyja Jr. ครับ

ในส่วนของ Bass มีความคล้ายคลึงกัน Leo จะใสกว่าเล็กน้อย Freyja จะติดนุ่มกว่านิดนึง

ย่าน Mid เสียงร้อง Leo ใสและเคลีย มีความลื่นไหล ไม่เปลี่ยนโทนเสียงของหูฟังที่ใช้ ในส่วนของ Freyja จะมีความคล้ายกัน แต่เพิ่มเติมตรงไปปรับน้ำเสียงให้อมหวานเล็กน้อย เสียงร้องผู้หญิงจะน่าฟังมากครับ

Treble - Leo ทอดตัวไปได้ไกลกว่าเล็กน้อย และใสกรุ๊งกริ๊งมากกว่า Freyja แต่แหลมของ Freyja จะมีความมนเล็กน้อย เป็นแหลมที่ฟังสบายขึ้นครับ

สรุป Leonidas II คือสายที่มาแทนสายรุ่นเดิมได้อย่างน่าประทับใจมากๆ ปรังปรุงเสียงขึ้นจากเดิมในทุกมิติ มีความชัดเจนในทุกๆย่าน มิติ รายละเอียดสุดยอดมากๆ ในน้ำเสียงที่ Balanced จึงเป็นสายที่ Matching กับหูฟังได้ทุกรุ่นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Crocokid

13/10/2018 20:09:00
6
ราคา เฮียวางไว้ที่ 35,900฿

โดยตอนนี้ยังไม่มีวางจำหน่ายนะครับ ส่วนเมื่อไหร่นั้น ผมเองก็ไม่ทราบ รู้แต่ว่าน่าโดนเหลือเกิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ขุนช้าง

13/10/2018 20:18:18
60
เขียนได้เยี่ยม เห็นภาพชัดเจนครับ

Leo I ก็ดีมากแล้ว Leo II ดีกว่าเดิมแค่ไหนคงต้องหาโอกาสไปลอง แต่ที่แน่ๆคือ Leo II นี่สวยเด็ดขาดบาดใจมาก

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

13/10/2018 22:36:04
4,282

ช่วงสุดสัปดาห์นี้ ทางค่าย Effect ส่งตัวแทนมาเปิดตัวสายหูฟังรุ่นใหม่ที่พารากอนครับ ซึ่งรายละเอียดเป็นอย่างไรเดี๋ยวผมให้เจ้าเอลวิสมาเพิ่มเติมให้นะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

13/10/2018 22:36:41
4,282

อีริค ฝ่ายขายของ Effect ดูแลร้านมั่นคงในไทยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Elvis Munkonggadget

13/10/2018 22:44:29
24
ตัวสาย Leonidas II ผมสั่งมาคละกันแบบครบ ๆ เลยครับ ทั้ง 2.5, 3.5, และ 4.4 รวมไปถึงขั้วแบบ 2PIN และ MMCX ด้วยครับ แต่ถ้าท่านใดสนใจอยากจะสั่งเป็นขั้วอื่นเช่น Fit Ear หรือว่า JH4PIN ก็สามารถสั่งทำที่ร้านได้เลยครับผม :)

สำหรับสินค้าขายนั้น ไม่เกินสองอาทิตย์ครับผม ซึ่งตอนนี้เดโม่นั้นก็จะมีวางอยู่ที่ร้านมั่นคงสาขาสยามพารากอน ถ้าไม่นับเหล่านักรีวิวที่ได้รับไปก่อน เรียกได้ว่ามีให้เทสกันที่แรกในโลกเลยล่ะครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"1st impression Leonidas II"