Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเคยเจอปัญหาคล้ายกับ"เสียบไม่สุดบ้าง"ไหมครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

นายหัวไข่

09/10/2018 23:29:15
3
คือว่าตามภาพเลยครับ

ปัญหาคือผมเสียบแจ็ค 3.5 ของหูฟังกับรูหน้าเครื่อง แล้วคล้ายกับเสียงมันออกไม่เต็ม ถ้าเอามือกดไว้แน่นๆตลอด เสียงถึงจะออกเต็ม

ผมเลยเอาสเปรย์ CO Contact Cleaner ฉีดเข้าไป เอาหูฟังหมุนควงเสียบเข้าเสียบออก ทีนี้มันก็จะดีขึ้นประมาณ 2-3 วันครับ 
วันแรกเสียบดีๆหน่อยไม่ต้องจับไว้ตลอดแล้ว
วันที่สองเหมือนกัน แต่ต้องใช้ระวังหน่อย พาดสายดีๆไม่งั้นต้องมานั่งหมุนหาตำแหน่งที่เสียงออกเต็มใหม่

พอซักพัก กลับมาเป็นอีก

ตอนนี้ลองทำอีกรอบ เหมือนเดิมครับ
วันนี้วันที่ 2 คือต้องคอยพาดสายดีๆเลย

ไม่รู้ว่าเป็นที่แจ็คหูฟังมันสั้นไป หรือรูของเควมันลึกมันหลวมไป หรือมันมีความไม่เข้ากันระหว่างทั้งสอง
แต่ลองกับรูการ์ดเสียงโดยตรงแล้วไม่เป็นนะครับ เสียงมาเต็มปกติ เสียงเพราะกว่ารูหน้าเยอะ แต่รูหลังใช้กับลำโพงไปแล้ว (รูหน้านี่ต่อสายกับการ์ดเสียงอีก)

มีใครมีประสบการณ์แบบนี้มีวิธีแก้ไหมครับ
ที่ผมคิดไว้ก็หาสาย 3.5 Male to Female มาเสียบเผื่อจะดีขึ้น(หรือเปล่า)
หรือถึงต้องแงะเคสเปลี่ยนแจ็คตัวเมียกันเลยดีกว่า
ท่านใดเคยมีประสบการณ์แก้ไขตรงนี้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. หูฟัง ATH-M50
Case Corsair 300R
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

10/10/2018 01:32:40
1,057
โดยปกติเคสจะมีรูหูฟังด้านหลังด้วยครับ ลองเสียบเช็คดูครับว่าเป็นปัญหาเดียวกันหรือเเตกต่างกันครับ

หรือหา DAC USB ตัวเล็กอย่างตระกูล Fiio ที่ราคาไม่สูง มาต่อก็จะใช้งานได้ 100 % เเละเสียงดีขึ้นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

10/10/2018 10:56:07
424
ผมว่าแจ๊คตัวผู้ของ ATH ไม่น่ามีปัญหา  แต่เป็นที่ตัวเมียของเคสมากกว่า  จากรูปผมว่าแจ๊คจมเข้าไปในเคสเล็กน้อยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

10/10/2018 12:33:56
2,893
ถ้าไม่ใช่ที่แจ๊คตัวเมียข้างในขาสปริงมีเบี้ยวก็อาจเป็นที่จุดเชื่อมบนแผ่นปริ้นมีหลุดหรือขาดก็ได้นะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

10/10/2018 14:04:26
2,893
ลองเปิดเคสออกมาดูว่าแผ่นเหล็กที่ยึดแจ๊คตัวเมียมันงอหรือเปล่าครับ
ถ้างอก็จะทำให้แจ๊คตัวเมียขยับลึกเข้าไปในเคสแล้วปลายของแจ๊คหูฟังเสียบเข้าไม่สุดเพราะโคนของแจ๊คหูฟังก็ยันอยู่กับเคสครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

10/10/2018 20:50:58
4,282
ตามที่น้าชาว่าเลยครับ

อาการแบบนี้ไม่ใช่ที่ตัวหูฟัง แต่คือมันยันกันระหว่างแจ๊คกับตัวเคส น่าจะเกิดจากรูของเคสมีขนาดที่เล็กเกินไป หรือเวลาประกอบชุดตัวเมียเข้ากับเคส มันวางไม่เซ็นเตอร์ครับ คือขนาดรูไม่เล็ก แต่ดันวางเบี้ยวว่างั้น

วิธีแก้ คือให้เอาเปิดเคส แล้วลองเอาแจ๊คตัวจริงเสียบเข้าไปก่อน อาจจะลองหาเซ็นเตอร์ใหม่นิดนึง ถ้าปรับเข้าที่แล้ว ผมว่าน่าจะได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายหัวไข่

14/10/2018 00:11:53
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget
โดยปกติเคสจะมีรูหูฟังด้านหลังด้วยครับ ลองเสียบเช็คดูครับว่าเป็นปัญหาเดียวกันหรือเเตกต่างกันครับ

หรือหา DAC USB ตัวเล็กอย่างตระกูล Fiio ที่ราคาไม่สูง มาต่อก็จะใช้งานได้ 100 % เเละเสียงดีขึ้นด้วยครับ

ข้างหลังที่ตัวการ์ดเลยไม่เป็นครับ เป็นแต่ข้างหน้า

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Draco
ผมว่าแจ๊คตัวผู้ของ ATH ไม่น่ามีปัญหา  แต่เป็นที่ตัวเมียของเคสมากกว่า  จากรูปผมว่าแจ๊คจมเข้าไปในเคสเล็กน้อยนะ

ใช่ครับ เหมือนมันจะถอยเข้าไปนิดนึง ทีแรกคิดว่าเป็นที่ design // ก่อนหน้าก็ไม่ได้ใช้จริงจังเพราะมันเสียบการ์ด on board อยู่  หูฟังก็ไม่ดีเท่านี้ เลยไม่ได้สังเกตซุ่มเสียงเลย

พอมาตอนนี้ เห็นชัดเลยว่าเสียบไม่สุด ซะงั้นครับ

ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายหัวไข่

14/10/2018 00:21:03
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - RockDragon
ถ้าไม่ใช่ที่แจ๊คตัวเมียข้างในขาสปริงมีเบี้ยวก็อาจเป็นที่จุดเชื่อมบนแผ่นปริ้นมีหลุดหรือขาดก็ได้นะครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - RockDragon
ลองเปิดเคสออกมาดูว่าแผ่นเหล็กที่ยึดแจ๊คตัวเมียมันงอหรือเปล่าครับ
ถ้างอก็จะทำให้แจ๊คตัวเมียขยับลึกเข้าไปในเคสแล้วปลายของแจ๊คหูฟังเสียบเข้าไม่สุดเพราะโคนของแจ๊คหูฟังก็ยันอยู่กับเคสครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง
ตามที่น้าชาว่าเลยครับ

อาการแบบนี้ไม่ใช่ที่ตัวหูฟัง แต่คือมันยันกันระหว่างแจ๊คกับตัวเคส น่าจะเกิดจากรูของเคสมีขนาดที่เล็กเกินไป หรือเวลาประกอบชุดตัวเมียเข้ากับเคส มันวางไม่เซ็นเตอร์ครับ คือขนาดรูไม่เล็ก แต่ดันวางเบี้ยวว่างั้น

วิธีแก้ คือให้เอาเปิดเคส แล้วลองเอาแจ๊คตัวจริงเสียบเข้าไปก่อน อาจจะลองหาเซ็นเตอร์ใหม่นิดนึง ถ้าปรับเข้าที่แล้ว ผมว่าน่าจะได้ครับ

ขอบคุณทั้งน้าชาและเฮียมั่นคงมากๆครับสำหรับคำแนะนำ สงสัยงานนี้ต้องได้รื้องัดกัดเกาซะแล้ว

ขอให้จบง่ายๆดีเถิดครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

14/10/2018 00:38:31
4,282
ยินดีครับ

รับรองจบง่ายครับ อันนี้ไม่ยากเท่าไหร่ แค่ลองสังเกตุโดยละเอียดนิดเดียว เรียบร้อยแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นายหัวไข่

30/10/2018 03:49:12
3
มาอัพเดทสถานการณ์ล่าสุดนะครับ แก้ปัญหาได้แล้ว เป็นเหมือนที่ทุกท่านว่าจริงๆครับ

ขอแชร์ประสบการณ์เพิ่มเติมซักหน่อยเผื่อใครเจอปัญหาแบบผมเอาไปปรับใช้กันครับ
.
.

หลังจากเปิดฝาหน้าเคสออกมาแล้วสภาพดูปกติดี เสียบหูฟังโดยตรงแล้วเสียงออกครบ
ผมเลยคิดว่าอาจจะเป็นที่การออกแบบ... ก็เลยคิดว่าลองใส่แหวนรองตัวแผง I/O ไปเลยดีกว่า

ทีแรกผมทำการใส่แหวนรองไป ด้านละ 2 อัน ปรากฎว่ามันจะเผยอกว่าเดิมประมาณนี้ครับ

ทีแรกจริงๆแล้วมันจะเป็นอย่างนี้ ตรงกลางของแผงมันจะงอเข้าผลุบหายเข้าไปพอดี ส่วนด้านซ้าย-ขวามันจะโผล่ออกมาด้านหน้าหน่อยๆ เข้ารูปกับเคสพอดี
(ไอตรงพลาสติกที่ถอดไม่เกี่ยวนะครับ อันนี้ลองถอดเอง)

พอประกอบเสร็จแล้วเป็นอย่างนี้

จะเห็นว่าแจ็คหูฟังมันขึ้นมาเสมอกับขอบเคสพอดีเลย (อย่างที่ควรจะเป็น) เสียบแล้วเสียงมาครบเลย

แต่.. มันไม่ได้จบง่ายแบบนั้นครับ ปรากฎว่าปุ่มปิด/เปิด กับ ปุ่มรีเซตมันค่อนข้างแน่นมาก เหมือนไปยันกับไมโครสวิตช์ข้างในพอดี ปัญหาตามมาคือถ้ามีการไปกดไปโดนพลาสติกฝาหน้าเคสเมื่อไหร่ มันจะเป็นการไปกดปุ่มพวกนี้ทันที ... เงิบ

ผมจึงทำการแก้ โดยทีแรกเปลี่ยนเป็นเหลือแหวนด้านละ 1 อันพอ ปรากฎว่าปัญหายังไม่หายเหมือนเดิม..
เพราะเหมือนว่าการที่มันเผยอนั้นมันเป็นการประกอบที่ผิดครับ!! นอกจากจะทำให้เกิดปัญหากับพวกปุ่มต่างๆแล้ว ถ้าสังเกตจริงๆฝาหน้าเคสเหมือนประกอบไม่สนิทด้วย เหมือนมันยันกับแผง I/O ครับ.. (ผมพึ่งมาสังเกตเห็น ทีแรกก็เห็นแล้วแหละครับ แต่แกล้งทำเป็นไม่เห็น ถ้าใช้ได้ปกติก็โอเค แหะๆ)

สุดท้ายผมเลยลองเปลี่ยนเป็นรองแหวนด้านละอันพอแต่เปลี่ยนเป็นแหวนหนากว่าหน่อย แล้วก็ประกอบให้มันเป็นแบบปกติไม่เผยอ (การประกอบจะดูฝืนๆหน่อยๆ เพราะจริงๆแล้วต้องดันขึ้นให้สุดแล้วน็อตจะใส่ได้ปกติ แต่ก็ปลุกปล้ำจนได้ ห้าๆๆ)
(ไม่มีรูปให้ดูนะครับ เริ่มเซ็งกับมันละ ห้าๆๆ)

จบครับคราวนี้ ใช้งานได้ปกติเสียงมาเต็ม สวิตช์ไม่มีปัญหาละครับ

จะเห็นว่ามันถอยกว่าตอนประกอบแบบแรกหน่อย แต่ก็ดูดีออกมาเยอะกว่าก่อนแก้

ถ่ายให้ดูมุมใกล้เคียงกับตอนแรกสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

นายหัวไข่

30/10/2018 03:57:24
3
เหมือนจะต่างกันไม่เยอะแต่จากการที่ลองถอดฝาหน้าแล้วเสียบตรงๆ จะพบว่าเสียบแบบไม่สุดมิดด้าม เสียงก็มาเต็มแล้วครับ (แต่ทีแรกเสียงออกไม่ครบเลย แสดงว่าห่างกว่านั้นออกมาอีก)

อันนี้เสียงมาเต็มแล้วครับ

ส่วนอันนี้ ถ้าดึงจากอันบนออกมาหน่อยเดียว มันจะกลายเป็นว่าหลุดจากล็อคออกมาเลยครับ จะเห็นว่าต่างกันไม่ถึง 1mm ด้วย ต้องเป็นละดับ µm เลยทีเดียว

ตอนนี้หลังจากประกอบฝาแล้ว ถ้าดึงออกมาหน่อย แบบนิ๊ดเดียว มันจะกลายเป็นว่าเด้งออกมาอีกล็อค(เหมือนสปริงเด้งออกมาอีกล็อค) ทำให้เสียงไม่ออกเลยครับ

จบแล้วครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ใครเคยเจอปัญหาคล้ายกับ"เสียบไม่สุดบ้าง"ไหมครับ มีวิธีแก้ไหมครับ"