Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยเลือกหน่อยครับ AKG หรือ Bayerdynamic ดี

akg701 akg701

18/09/2018 20:14:34
สวัสดีครับ มาขอคำแนะนำ
ผมฟังเฉพาะเพลงคลาสสิค เดิมใช้ AKG k701 อยู่ ถูกใจเสียงพอสมควร ฟังมาร่วม 2 ปี คิดว่าอยู่ตัวแล้วคงไม่เปลี่ยนแนว  (แต่ก็อยากได้เบสเพิ่มอีกนิด) ตอนนี้อยากได้หูฟังตัวใหม่เพราะเพิ่งได้แอมป์ใหม่ Teac HA-501 มาน่าจะขับหูฟังรุ่นใหญ่ขึ้นได้

ตอนนี้เลือกจนเหลือ 2 ยี่ห้อคือ AKG กับ Bayerdynamic ถ้างบสัก 2-30000 พี่ๆคิดว่าเล่นยี่ห้อไหนดีครับ หรือถ้ามียี่ห้ออื่นแนะนำก็ได้

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

18/09/2018 21:05:10
ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

18/09/2018 21:35:52
370
ลองเปลี่ยนแบบ เปลี่ยนแนวไปเลยดีเปล่าครับ อยากให้ลอง เซนติไนเซอร์ HD650 ครับ เฮียมั่นถึงกับตั้งชื่อว่า พระกาฬเพลงคลาสสิค เลยนะครับ ที่สำคัญ เบสดีมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

sowelu

18/09/2018 22:14:25
18
ถ้าชอบ AKG แนะน K812 ถ้าคุ้มๆ K712 ก็ดีครับสมดุลมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

19/09/2018 06:40:38
182
ถ้าชอบ K701 อยู่แล้ว อาจจะหาตัวอื่นๆมาแทนได้ยากครับ ยิ่งมีการอัพเกรดแอมป์ให้ดีขึ้นศักยภาพของ K701 จะมีมากขึ้นครับ ลองดูได้  แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนแนวเป็นพวก เบเยอร์ไดนามิค ลองดูตัว Amiron Home ก็ได้ครับ sound stage จะกว้างกว่า  เบสจะทุ้มขึ้น เสียงแหลมพริ้วก็ยังมี ต้องไปลองครับ ไม่รู้ร้านหลุยส์มีให้ลองรึเปล่า แต่ที่แน่ๆผมเคยไปลองที่ร้านหมีมาแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Peerasak

19/09/2018 09:12:46
6
ผมเห็นคุณ champ_korn เปลี่ยนจาก K701 ไปเป็น hifiman HE560 ลองปรึกษาเค้าดูครับ ในงบ 30K ถ้าจะถือว่าเป็นการอัพเกรดคงต้องเล่น HD800 หรือ HD800S แล้วล่ะครับ เพราะว่าตัวอื่นอย่่างมากมันก็แค่เปลี่ยนแนวเสียงแต่อย่างอื่นที่ดีอาจจะหายไปก็ได้ครับ ส่วนตัวผมใช้ DT880 ED เป็นหลักถ้าจะเปลี่ยนก็คงต้องไปถึง HD800 / 800S เหมือนกันครับ

ไม่อย่างนั้นถ้าชอบแนว K701 แต่ไม่อยากพลาดหรือมีปัญหาอื่นตามมา ก็เอางบที่ว่าไปอัพ สายสัญญาณ/สายไฟ/USB เป็นรุ่นใหญขึ้นก็จะได้เสียงแนวเดิมแต่ดีขึ้นไปอีกครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

akg701 akg701

19/09/2018 13:56:10
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นความครับ

แนวเสียงผมไม่ได้ยึดติด เพียงแต่อยากให้คล้าย AKG701 ผมเองก็เคยได้ลอง AKG 702 อยู่พักนึง เบสเพิ่มมาหน่อยก็ถูกใจเหมือนกันครับ คิดอยู่ว่าก็ขยับไป k712 k812 แต่อยากได้ตัวเลือกยี่ห้ออื่นบ้าง

สายต่างๆทั้ง สายสัญญาณ สายดิจิตอล สายไฟ ผมได้ลองเปลี่ยนมาบ้างแล้วครับ พอดีมีงบเพิ่มคิดว่าเปลี่ยนหูฟังเลยน่าจะเห็นผลกว่า

อ่านจากหลายที่เหมือน HD800 HD800s น่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดสำหรับฟังเพลงคลาสสิค แต่ผมไม่ค่อยชอบรูปทรงเท่าไหร่แล้วก็เกินงบไปหน่อย  คือผมเจียดงบถึง 30000+ ได้ถ้าจำเป็น แต่ถ้าประหยัดได้อยากประหยัดเผื่อเอางบไปลงระบบส่วนอื่น  แล้วพอดีค้นเจอ Bayerdynamic กับ HIFIMAN ที่แม้เป็นยี่ห้อไม่ดังเท่า AKG Sennheiser โดย Bayerdynamic เน้นทำหูฟัง monitor แนว analytic  ซึ่งถ้าฟังเพลงทั่วๆไปอาจไม่เหมาะ แต่พอดีมันค่อนข้างจะตรงแนวเพลง classic ที่ผมฟัง

ผมก็ไม่แน่ใจว่าหูแนว monitor มันจะเหมาะกับเพลง classic ทุกตัวหรือเปล่า แต่เท่าที่ผ่านมา AKG k701 ก็น่าจะเป็นแนวนี้เห็นพวกทำงานเกี่ยวกับเสียงก็ใช้ตัวนี้กัน

ผมอาศัยเริ่มอ่านจาก review ของ HD800 ,AKG812 แล้วก็ดูตัวเลือกที่มีคนเสนอเทียบครับ ล่าสุดไปเจอหน้านี้

https://www.rtings.com/headphones/reviews/best/by-usage/critical-listening

ซึ่งเขาจัดกลุ่มเทียบกันเฉพาะหูฟังที่เป็นแนว analytic โดย HD800s นำมาอันดับ1 ส่วน HIFIMAN กับ Bayerdymic ก็ติดอันดับต้นๆเลย เลยเกิดสนใจขึ้นมา

ตอนนี้เลยอ่าน review จนเวียนหัวเลยครับ คือแนวโน้มผมคงไม่ได้ไปลองเสียงที่ร้าน ก็อยากไปอยู่เพราะอยู่แค่ชานเมือง แต่งานยุ่งมากและผมก็ไม่ชอบเดินทาง

เอาที่อยู่ใน list ผมเลยตอนนี้ก็มี
AKG812 - อันนี้ปลอดภัยสุด เพราะผมเคยผ่านหูรุ่นเล็กมาก่อน และก็ถูกนำไปเทียบกับ HD800 ก็น่าจะแนวเดียวกัน
Bayerdynamic DT1990 - ยี่ห้อนี้ไม่รู้จัก แต่รูปทรงสวยมาก วัสดุงานประกอบสุดยอด
HIFIMAN Sundara - ยี่ห้อนี้กำลังศึกษาอยู่ เพราะเพิ่งรู้จักเช่นกัน ไม่แน่ใจว่าของจีนหรือเปล่า เพิ่งรู้ว่าจีนทำแบรนด์หูฟังระดับโลกด้วย คือรูปทรงไม่สวยเลย แต่ฝรั่งเขาว่าเสียงไปติดหัว chart แล้ว

อื่นๆก็กำลังศึกษา ถ้าท่านไหนฟัง classic หรือเล่นหูฟังแนวนี้ช่วยนำเสนอจะขอบคุณมากเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

19/09/2018 13:59:22
425
ถ้าฟังเพลงคลาสสิค ต้อง beyer สิครับ timbre ของพวกเครื่องสายและเปียโน สมจริงเสียวหูมากครับ

ผมมีทั้ง 3 ตัวตอนนี้ senn hd600, akg k7xx, beyer dt880 บอกเลยครับว่าถ้าเพลงคลาสสิคผมจะคว้าแต่ 880 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หลุยส์ munkonggadget

19/09/2018 15:52:59
1,057
ลองตระกูล HD660 ดูครับรุ่นนี้ใช้พื้นฐาน Driver มาจาก HD700  จึงให้รายละเอียดที่ดีเเละปลายเเหลมมีดีเทลที่ยอดเยี่ยม ในขณะเดียวกันเนื้อเสียงนั้นก็ถือว่าหนากว่า 701 ในระดับหนึ่งเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมัครเล่น

19/09/2018 21:46:30
412
ตอบยากครับ เพราะเพลงคลาสสิค คนฟังแต่ละคนก็มีเสียงที่ชอบในใจ
ต้องลองอย่างเดียวครับ
ส่วนตัวผม HD-650 ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

แวะมาคุย

20/09/2018 08:47:46
ลองยกตัวอย่างเพลงที่ฟังซัก 2-3 เพลงหน่อยครับสมาชิกจะได้วิเคราะห์ถูกจุดมากขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

kit556

20/09/2018 21:29:40
15

ขอบคุณครับ
แนวเสียงผมก็ไม่ได้ยึดว่าต้องแนว AKG701 ซะทีเดียว เอาตามจริงผมชิงขาย 701 ไปเรียบร้อยแล้วครับ จังหวะมีคนอยากได้ ตอนนี้เอาตัวที่เหลือคือ Sennheiser momentum overear  มาฟังไปพลางๆ ตัวนี้ปกติผมเอาไว้ฟังเล่น ฟังอะไรก็เพราะไปหมดโดยเฉพาะเพลง Rock  พอเอามาฟังเพลงคลาสสิครู้สึกว่าเบสลงได้ลึกแน่นดีครับ เสียงแหลมของ 701 ที่ชอบบาดหู ตัวนี้จะไม่มีเลย ติดว่าแยกชิ้นดนตรีไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าฟังวงใหญ่ที่มีเครื่องดนตรีหลายชิ้น  701 ทำได้ดีกว่าเยอะ

เพลงที่ผมชอบฟังก็ประมาณนี้ครับ

อยากได้เสียงไวโอลิน ชัดๆจะแจ้งแบบของ Paganini เพลงนี้

แล้วก็อยากได้หูฟังที่แยกแยะชิ้นดนตรีได้ดี เวทีเสียงมีมิติ อย่าง 1812 Overture นาที 11.29

- เพลงนี้ตอนจบมีเสียงปืนใหญ่ด้วย รวมกับเสียงเครื่องดนตรีแล้วหนวกหูใช้ได้เลย ถ้าฟังตั้งแต่นาทีแรกอาจคุ้นๆหูสำหรับคนที่เคยดู Series  Band of Brothers  เพราะเป็นเพลงประกอบ สาเหตุที่มีตัวเลข 1812 เพราะเป็นปีที่รัสเซียชนะนโปเลียน

แล้วก็อยากได้เสียงเปียโนแบบนี้ Beethoven No.5 Piano Concerto  พริ้วมาก

เสียงเครื่องเคาะโลหะอยากได้กรุ๊งกริ๋งแบบ Dance of Sugar Plu นาที 5.57

แล้วก็อยากได้เบสที่ลงได้ลึก กระหึ่มน่าตื่นเต้นแบบนี้

ไม่รู้ขอเยอะไปหรือเปล่า ฮา  เหมือนหูฟังแต่ละตัวจะมีจุดเด่นจุดด้อยอยู่บ้าง

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ฟังพวกหูฟังแนว monitor หรือที่เหมาะกับฟังเสียงเครื่องดนตรีเป็นหลัก ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Peerasak

20/09/2018 23:59:32
6

โจทย์ข้อนี้น่าสนใจจนผมต้องหยิบเอาหูฟังที่บ้านมาลองฟังเพลงที่ว่าเลยครับ ถอดเข้าถอดออกอยู่เกือบชั่วโมงแต่ก็สนุกดีถือว่าได้ทดสอบหูด้วยครับ 5555 จากความรู้สึกของผมว่ากันทีละเพลงเลยนะครับ

- Manrico Padovani พูดถึงเสียงไวโอลินอย่างเดียว ทั้งคู่ให้ความชัดเจนไม่ต่างกันเลย แต่... ผมยกให้ HD650 ชนะเพราะมีความอิ่มหนักแน่นและดิบฟังแล้วได้อารมณ์มากกว่าครับ ส่วน DT880 ให้เสียงไวโอลินที่บอบบางกว่าแต่ก็ให้ความลื่นไหลกว่า แต่โดยรวมเพลงนี้ผมให้ HD650 ฟังดีกว่าครับ

- Tchaikovsky - 1812 Overture เพลงนี้ DT880 แยกแยะชิ้นดนตรีให้เลยอร์ได้ดีว่าชัดเจนครับ ความกว้างของซาวด์สเตสก็ดีกว่ามาก เห็นเป็นชั้นๆเลย ฟังแล้วโปร่งโล่งสบายวงใหญ่กว่าครับ แต่ HD650 ให้วงที่แคบกว่า และแม้แต่เสียงปืนใหญ่ DT880 ก็ให้เบสที่ลึกและหนักแน่นไม่เป็นรอง HD650 เลยครับ (ข้อนี้ผมทึ่ง DT880 มากไม่คิดว่าจะสู้เจ้าพ่อสายดาร์คในเรื่องเบสได้) สรุป เพลงนี้ผมให้ DT880 ชนะครับ

- Beethoven No.5 Piano Concerto เสียงเปียนโน DT880 ชนะขาด ได้ทั้งความพริ้ว ความต่อเนื่องของคีย์ที่มีฮามโนิคที่ฟังแล้วเพราะกว่าเห็นๆครับ ส่วน HD650 เสียงเปียนโนดูห้วนไปครับ และถ้าฟังโดยรวมสำหรับเพลงนี้ DT880 ฟังแล้วเพราะกว่า โปร่งโล่ง ให้วงที่กว้างกว่าครับ

- Tchaikovsky - The Nutcracker Suite, Op 71a ถ้าพูดถึงความพริ้วของเครื่องเคาะ DT880 กินขาดครับ

- Gustav Holst พูดถึงความกระหึ่มไม่ต่างกันเลยครับ แต่ DT880 ให้รูปวงที่กว้างกว่า ฟังแล้วอลังการกว่าครับ

สรุป จากความรู้สึกของผม DT880 ชนะ 4 ใน 1 อันนี้ถือว่าคุยกันสนุกๆ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ สุดท้ายอยากให้ไปลองฟังเองดีที่สุด และยังมีหูฟังที่ท่านอื่นแนะนำรอให้ไปพิสูจน์อีกครับ

ขอเสริมอีกนิดนึงจากที่ผมเคยฟัง K701 มา ผมคิดว่ามันชนะ DT880 แค่เรื่องเดียวคือความกว้างของซาวสเตสครับ ส่วนเสียงแหลมผมให้เสมอกัน เสียงกลางและเบส DT 880 ดีกว่าครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันเป็นหูฟังที่ให้เสียงแนว Naturial เหมือนกันทั้งคู่และเรื่องเสียงอยู่ในระดับเดียวกันถึงแม้ราคาขายจะต่างกันบ้างก็ตามครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สมัครเล่น

21/09/2018 06:29:54
412
ถึงต้องบอกให้ไปลองฟังกันเองครับ
ถ้าชอบความสมจริง หรือชอบรายละเอียด
หรือชอบความกระหึ่มได้อารมณ์

แต่ผมบอกได้อย่างหนึ่ง
หูฟังที่ถ่ายทอดเสียงแม่นยำ อย่างประเภทมอนิเตอร์
มีแนวโน้มว่าจะไม่ถูกใจแน่ครับ
เพราะมันจะจืดในความรู้สึกของคนชอบสีสันของเสียง
พิจารณาจากการไปลองฟังเครื่องดนตรีเล่นสด ไม่ผ่านระบบขยายเสียงก็ได้ครับ
ยกตัวอย่างง่ายที่สุด การฟังวงโยธวาทิตบรรเลงสด
กับการไปฟังแผ่นซึ่งอัดมาผ่านลำโพง หรือหูฟัง
ความต่างสังเกตง่ายมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

akg701 akg 701

21/09/2018 10:53:21
ขอบคุณพี่ๆครับ

เทียบแต่ละเพลงอ่านสนุกมากครับ อ่านแล้วอยากลองฟังตามไปด้วยเลย HD650 ผมเคยผ่านหูมาบ้าง แต่ Bayerdynamic ยังไม่เคยลองสักรุ่น

ตอนนี้คันหูสุด สงสัยต้องเข้าเมืองไปลองหูฟังจนได้ละครับ

ว่าแต่พอจะมีพี่ท่านไหนเล่น HIFIMAN อยู่ไหมครับ มีรุ่นไหนฟังคลาสสิคได้ดีบ้างในงบสัก 2-30000  กำลังสนใจเพราะเห็นว่า driver แบบใหม่ และเสียงดีมากสวนทางกับหน้าตาม อยากให้ช่วยแนะนำรุ่นหน่อยครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
"ช่วยเลือกหน่อยครับ AKG หรือ Bayerdynamic ดี"