Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ควร upgrade อะไรก่อนดีครับ

Panom

17/09/2018 15:42:17
0
ระบบของผมใช้  iFi Audio Nano iDSD BL ต่อกับ Fiio A5 และ หูฟัง IM04 audio technica

ผมคิดว่าอยาก  upgrade สาย ผมควรไปปรับ สาย mini to mini ระหว่าง 
iFi กับ Fiio ก่อน หรือ ไป upgrage สายหูฟัง ก่อนดีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

17/09/2018 16:00:56
15
เป็นผม เอา amp fiio ออกไปก่อนเลย เกินจำเป็นมากๆ สำหรับหูฟังอินเอียร์ 
แล้วจากนั้น ถ้าเป็นผม คงอัพส่วน dac amp ifi อาจจะเป็น ifi micro idsd BL ก็ได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

17/09/2018 22:40:54
1,057
อาจจะขยับไปอัพเกรดสายหูฟังน่าจะเห็นผลชัดเจนขึ้นครับ   ส่วน   iFi Audio Nano iDSD BL ต่อกับ Fiio A5 อาจจะซ้อนดันไปนิดนึงครับโฟกัสให้เหลือชิ้นเดียวน่าจะเหมาะสมกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Peerasak

18/09/2018 07:59:08
6
การต่อแบบที่ว่ามันเป็นลักษณะแอมป์ซ้อนแอมป์ แนะนำให้ยุบเหลือตัวเดียวพอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ClearSky_n_NiceBreeze

18/09/2018 08:52:23
214
iFi Audio Nano iDSD BL ถ้าต่อแบบ Line Out ก็ไม่ใช่แอมป์ซ้อนแอมป์ แต่ก็ดูเกินความจำเป็นเพราะใช้กับ In Ear
แต่ทีนี้ข้อดีของ A5 คือแทบไม่มี Hiss แม้จะใช้กับ In Ear โอห์มต่ำๆ ขนาดที่ว่า IM70 ที่ต่อกับอะไรก็มี Hiss ยกเว้น A5 นี่แหละที่เงียบกริบ

ไม่แน่ใจว่าเดิมๆแล้ว ifi เสียงเป็นยังไง แต่ถ้าเหตุผลที่ใช้ A5 คือเพื่อลดเสียง Hiss หรือชอบสไตล์เสียงของมัน แล้วอยากจะอัพเกรดก็อัพเกรดสายหูฟังก่อนดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Peerasak

18/09/2018 09:10:28
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ClearSky_n_NiceBreeze
iFi Audio Nano iDSD BL ถ้าต่อแบบ Line Out ก็ไม่ใช่แอมป์ซ้อนแอมป์ แต่ก็ดูเกินความจำเป็นเพราะใช้กับ In Ear
แต่ทีนี้ข้อดีของ A5 คือแทบไม่มี Hiss แม้จะใช้กับ In Ear โอห์มต่ำๆ ขนาดที่ว่า IM70 ที่ต่อกับอะไรก็มี Hiss ยกเว้น A5 นี่แหละที่เงียบกริบ

ไม่แน่ใจว่าเดิมๆแล้ว ifi เสียงเป็นยังไง แต่ถ้าเหตุผลที่ใช้ A5 คือเพื่อลดเสียง Hiss หรือชอบสไตล์เสียงของมัน แล้วอยากจะอัพเกรดก็อัพเกรดสายหูฟังก่อนดีกว่าครับ
สอบถามนอกเรื่องนะครับ

พอดีผมมี ifi nano idsd LE (ตัวสีเงิน) มีช่อง line out เหมือกัน แต่มันเป็นแบบแปรผันตาม Volume คือยิ่งปรับมากสัญญาณยื่งแรง ถ้าผมจะใช้เป็น Line out ต้องเปิด Volume สุดซึ่งไม่ชอบแลย เลยไม่แน่ใจว่าช่อง Line out กับ 3.5 มันต่อขนานกันอยู่รึป่าว

ไม่ทราบว่าตัว ifi nano idsd BL เป็นเหมือนกันไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

18/09/2018 11:29:21
425
ผมว่าลองหูฟังใหม่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ClearSky_n_NiceBreeze

18/09/2018 11:31:48
214
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Peerasak
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ClearSky_n_NiceBreeze

สอบถามนอกเรื่องนะครับ

พอดีผมมี ifi nano idsd LE (ตัวสีเงิน) มีช่อง line out เหมือกัน แต่มันเป็นแบบแปรผันตาม Volume คือยิ่งปรับมากสัญญาณยื่งแรง ถ้าผมจะใช้เป็น Line out ต้องเปิด Volume สุดซึ่งไม่ชอบแลย เลยไม่แน่ใจว่าช่อง Line out กับ 3.5 มันต่อขนานกันอยู่รึป่าว

ไม่ทราบว่าตัว ifi nano idsd BL เป็นเหมือนกันไหมครับ
ผมไม่ได้ใช้ ifi นะครับ แต่ Line Out ตามปกติไม่ควรจะปรับโวลุ่มได้นะครับ เพราะสัญญาณจะออกจากภาค DAC เพียวๆเลยไม่เข้าไปในภาคแอมป์
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ควร upgrade อะไรก่อนดีครับ"