Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ การปรับเสียงระหว่าง woofer tweeter ลำโพงครับ

sundaland

13/09/2018 08:10:36
1

แบบว่า ด้วยความชอบที่อยากจะได้ยินเสียง แท้ๆ ของ ผู้ร้อง เครื่องดนตรี ที่ใกล้เคียงกับสิ่งที่เค้าผลิตมามากที่สุดครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ซื้อ Soundbar แต่เผมไม่ชอบเสียงของเค้า ซึ่งจริงๆก็ไม่รู้หลอกว่า Soundbar นั้น อาจให้เสียงที่ถูกต้องก็ได้ แต่ผมไม่ชอบเสียงมัน เลยหลอกตัวเองไปว่า มันน่าจะมีระบบอื่นตอบโจทย์ เลย

ไปซื้อ ลำโพงมา เอาที่ ฝรั่งเค้ารางวัล What-Hifi ก็ไม่รู้อีกว่า เค้าเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ อาจเกณฑ์ชอบเค้า ก็ตามเค้าไป (ผมยังอยู่กับโจนทย์ที่อยากได้ยินเสียงจริงๆ ของทุกสิ่งอยู่นะครับ)

ทีนี้เพื่อไม่ให้เจ็บตัวมาก ก็ไปอ่าน ศึกษา ที่ฝรั่ง เค้าแนะนำ ก็ไปได้ Pre + Power ตัวเล็กๆ มาใช้คำว่า ตัวเล็กๆ ราคาไม่แพงเลย เพื่อให้ ระบบมันครบ และก็ไปซ์้อสาย ทั่วไปมาต่อ.. ก็พอได้ระดับนึง (มันก็ไม่จบ คือมันใช่เสียงจริงๆ หรือยัง)

ก็เลยเปลี่ยน หลอด เปลี่ยน สายลำโพง...  ไม่จบ คิดว่า Power คงไม่พอ เลยซื้อ Power มาลองเปลี่ยนดู  ต่อไปต่อมา  เอ้ย ลำโพงผมต่อ Bi-Wire ได้ อะอาว มี Power อีก 1 ก็ต่อเป็น Bi-Amp เลย

ไม่จบ เปลี่ยนสายสัญญาณเพิ่ม..  โอ้ยิ้มละ.. มันมาเกือบหมดละ ต่ำ กลาง สูง กรุ้งกริ้ง ....
กลับมา ที่เดิมอีก.. นี่คือเสียง จริงๆ แล้วหรือยัง....

ทีนี้ Amp ผม ทำอะไรไม่ได้ นอกจาก เพิ่มลดเสียง  ก็ ต่อไปสู่ woofer   กับอีกตัวต่อไปสู่ tweeter  ที่นี่ พอผมเพิ่มลดเสียง   มันมีการผสมเสียงกัน ระหว่าง ลำโพง 2 ตัว

ผมรบกวน ขอคำแนะนำ  มันมีแนวทาง ในการ ปรับหรือจูน ระหว่าง เสียง ลำโพง woofer กับ tweeter ไหมครับ  หรือมีโปรแกรมอะไร app อะไร ที่ เอาไปจ่อแล้ว มันแจ้งว่า การผสมเสียง อยู่ในเกณฑ์ ถูกต้อง ประมาณนี้นะครับ

คือแบบว่า พยายาม นั่งฟัง นับ ปรับเพิ่มลด มา 3-4 วัน มันหาหลักไม่ได้เลย ตอนนี้ที่ผมทำคือ

เปิด เสียง ชุด กลอง ที่เค้า solo แล้ว ก็พยายามปรับ ตามความคิดผมว่า มันน่าจะใช่

เปิด เสียง ฝรั่งพูด กลางเวที เพื่อ ปรับให้เสียงมันน่าจะใช้  และก็มาลองเปิดเพลง มันก็ได้ระดับนึง แต่พอเปลี่ยน เพลง เปลี่ยน คนร้อน เสียงที่ปรับไว้ มันกลับไม่ใช่อีก...(เริ่มเอาความชอบที่คิดว่าใช่ของตัวเองมาตัดสิน) วนกลับมาที่เดิมอีกละ.. อยากได้ยินเสียง ที่เป็นของเค้าจริงๆ  

ขอคำแนะนำคือ มันมีการปรับ จูนเสียง ที่คิดว่า อันนี่ละ ปรับแบบนี้ละ แล้วไม่ต้องไป ยุ่ง กับมันอีกไหมครับ ตอนนี้ เริ่มเป็นโรคจิต... ละ... ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

13/09/2018 09:13:20
6
อย่างแรกเลยผมอยากให้ดูคลิ๊ปนี้ครับ เป็นของร้านปิยนัสเขาทำไว้ Hi-End System vs percussion band ถ้าผมจำไม่ผิดเป็นการประชันระหว่าเครื่องเสียง Super hi-end กับวงดนตรีจริง คือเขาเล่นสดก่อนแล้วบันทึกเสียงไว้แล้วเอามาเปิดกับเครื่องเสียง Super Hi-end เพื่อเทียบเสียงกัน จากหูถั่วๆของผมฟังยังไงของจริงเสียงดีกว่ามัความสด Live กว่าจนรู้สึกได้ครับ 

ผมเลยได้คำตอบกับตัวเองว่า เครื่องเสียงต่อให้แพงแค่ใหน มันก็ไม่มีทางเถ่ายทอดเสียงตนตรีในขณะที่เขาเล่นกันสดๆตอนบันทึกเสียงได้เหมือนของจริงแป๊ะๆครับ มันมีแต่คำว่า ใกล้เคียง และ เสียงที่ได้ถูกใจเรารึป่าว แค่นั้นเองครับ 

https://www.youtube.com/watch?v=_lmXi1y1fzs&list=PLTFS1eNIXa93ACdUHzl9HwD2isP8fD_ux&index=2&t=0s

* ผมทำให้ youtube ขึ้นโชว์ไม่เป็นนะครับ กดฟังในลิ้งข้างบนเลยครับ*
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Teerarerk

13/09/2018 13:27:55
19
ถือไฟล์เพลงที่ฟังประจำ ไปทดลองฟังตามร้านที่ขายเครื่องเสียงใหญ่ๆมีห้องทดลองฟัง ลองฟังจากชุดใหญ่ๆของร้านที่เซ็ทอัฟเอาไว้แล้วเทียบดูครับ แล้วค่อยมาปรับชุดของตัวเองใหม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Golf

13/09/2018 13:55:30
60
โดยส่วนตัวนะครับ

รู้สึกได้ว่าถ้าอยากได้เสียงจริงๆ ... จะไม่ตาม What HiFi ครับ

แต่จะไปตามพวก Audiophile แทนครับ ... ช่วงเล่นเครื่องเสียงหนักๆ รับรู้ได้ว่า What HiFi มัน Commercial เกินไป และเน้นแนวเสียงผู้ดีเกินไปครับ

Audiophile จะเน้นพวกเสียงที่ไปทางสมจริงมากกว่าครับ

เรื่องเสียงที่เหมือนจริง ... หาประสบการณ์ฟังของจริงให้เยอะครับ ... อย่างผมอาศัยว่าเคยเข้าห้องซ้อมดนตรีช่วงมหาวิทยาลัยบ่อยๆ เวลาฟังเสียงเครื่องดนตรีมันพอจะรับรู้ได้ว่าเสียงแบบใดที่น่าจะใกล้เคียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

sundaland

13/09/2018 16:48:20
1

ขอบคุณครับ  อ่านๆ มาพอสรุปว่า จะใกล้เคียงเสียงที่คิดว่าใช่  ก็จากประสบการณ์ 

ที่นี้ถามแบบ เวิ่นเว้อครับ

คือแบบว่า มันพอจะมี อุปกรณ์ หรือ App หรือ อะไรไหมครับ แนวคิดคือ

1.เปิด ตัวต้นฉบับ เหล่งกำเหนิดเสียง ที่ใช้อ้างอิง ด้วยอะไรซักอย่าง 

2.เปิด ระบบของเรา ให้เสียงออกลำโพงที่เราเซ็ต   

3.มีอุปกรณ์ หรือ App ที่ รับคลื่นเสียงทั้ง 2 ทาง และประเมิน หรือแจ้งเราว่า  เสียงที่รับ มีทิศทาง ไปในทางเดียวกัน เหมือน ตอนเล่น ดนตรี แล้วเราเทียบเสียง ดนตรี ให้ ไปในคีย์ เดียวกัน นะครับ (เออ ใช่ คีย์เดียวกัน  งั้น ผมไปเปิด ไฟล์ ต้นฉบับ อะไรซักอย่าง แล้วปรับ พยายามปรับให้ลำโพง ออกเสียง ใกล้เคียง ต้นฉบับ)  แบบนี้ ได้หรือเปล่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sundaland

13/09/2018 18:24:51
1

จะไปแก้ข้อความข้างบน แก้ไม่เป็น

คือ เห็นเค้ามีการ ตั้งสาย กีต้า สายเปียนโน  มีการเทียบเสียง วงดนตรี ก่อนแสดง

ระบบ แสดงภาพ ระบบ พิมพ์ ก็มี มตราฐาน โน่นนั่นนี่ เพื่อให้ได้คุณภาพเดียวกัน เวลาส่งงาน

ทำไม พอเป็นระบบเสียง มันไม่ค่อยมีคนพูดถึง การ เทียบค่า แบบระบบอื่นนะครับ

พอดี ช่วงหาข้อมูลซื้อ Soundbar มีบางยี่ห้อง เหมือนเค้า ยิ่งคลื่นออกทั่วห้อง และคงมีการ วัดค่าที่กลับมาที่ตัวBar เหมือนเป็นการ  ปรับค่าจูนค่า ว่าจะยิ่งคลื่นออกไปเท่าไหร่ เพื่อให้ได้คุณภาพ ประมาณนั้นนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Golf

13/09/2018 20:37:16
60
ระบบเสียงก็มีครับ

แต่โดยมากมันจะ build in ในตัวเลย

มีทั้งชุดลำโพง และ sub woofer ครับ

อีกส่วนคือใน AVR แต่โดยมากจะเป็นแค่ปรับระดับเสียงดังให้ทุกช่องเสียงดังมายังจุดฟังให้เท่ากัน รวมถึง delay ให้เสียงมาถึงพร้อมกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำ การปรับเสียงระหว่าง woofer tweeter ลำโพงครับ"