Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทุกท่านใส่หูฟังเวลานอนกันมั้ยครับ

FearzZ

01/09/2018 20:40:45
0
ผมเป็นคนนึงที่ชอบฟังเพลงก่อนนอนทุกคืน แล้วก็หลับไปพร้อมกันกับหูฟังเลย (inear)

อยากสอบถามว่า พฤติกรรมแบบนี้อันตรายต่อหูเรามั้ยครับ (เปิดเสียงไม่ดังมาก)

ตอนนี้อยากได้หูฟังใหม่ สายทนๆหน่อย ไว้ใส่ตอนนอน มีพี่ๆท่านไหนแนะนำรุ่นไหนมั้ยครับ

ขอบคุณครับ :)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Salek

01/09/2018 20:54:34
187
ผมฟังกล่อมนอนทุกคืนครับ จะตั้งเวลาปิดเครื่องไว้ 1 ชม.
แต่แนะนำนะครับ แนะนำให้ใช้เอียร์บัดดีกว่า เวลาเกิดเหตุไม่คาดฝันอะไรเราจะได้รู้ตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

01/09/2018 21:15:11
107
ผมเปิดหนังดูแล้วก็หลับคาทีวีครับ(ตั้งเวลาปิดเอา)

ถ้าฟังเพลงมันจะไม่หลับ ไม่รู้เป็นอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

01/09/2018 23:50:16
4,282
ผมใส่หูฟังนอนมา 40 กว่าปีแล้วครับ 555 สายหูฟังพันคอตลอด แต่ก็ยังไม่เคยมีอันตรายจากการใส่หูฟังนอนเลยครับ ข้อควรระวังก็คืออย่าเปิดดังจนเกินไป และถ้าเป็นไปได้ควรใส่หูฟังแบบ onear จะเหมาะกว่า หรือพวกฟูลไซส์แบบโคลสก็โอเค เพราะพวกนี้เวลาเผลอหลับแล้วมันหลุดออกจากศีรษะง่ายกว่าครับ

ฟังเพลงจนหลับบางท่านอาจจะฟังแล้วเหมือนเรื่องตลก แต่ผมฟังเพลงกล่อมนอนแบบนี้มานานมาก จนถ้าไม่มีอะไรเปิดกรอกหูตอนนอนมันจะพาลนอนไม่ได้เลยจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

bonus79

02/09/2018 06:22:44
1,133
ตัวผมเองก็นั่งฟังเพลงแล้วหลับคาหูฟังไปเลยก็เรียกว่าบ่อยครั้ง แต่ก็ทุกครั้งจะหลับไม่ลึก อารมณ์คล้ายขับรถแล้วหลับใน เผลอหลับในไปหนึ่งวิ สองวิ หรือบางครั้งหลับไปหลายนาที ถ้าเกิดตื่นขึ้นมารู้ตัวว่าเมื่อกี๊นั่งหลับคาหูฟังไป ผมก็จะปิดเครื่อง เก็บหูฟังใส่ตู้กันชื้นแล้วลุกจากที่นั่งฟังเพลง ขึ้นไปนอนที่ห้องนอน ไม่ใส่หูฟังนอน 

ถ้าวันที่ผมไม่นั่งฟังเพลง ขึ้นมานอนเล่นมือถือบนเตียงแล้วเสียบฟังเพลงจากมือถือ ใช้คลอบหูบ้างหูแถมไอโฟนบ้างสลับกันไป ถ้านอนเล่นแล้วหลับไปคาหูฟัง ก็จะหลับไม่ลึกอีก เดี๋ยวก็จะตื่นมาเพราะรู้สึกว่าหนวกหู ต้องเอาหูฟังออกจากหูแล้วจึงนอนต่อได้

ถ้าวันไหนผมเปลี่ยนสถานที่นอน ไปนอนในสถานที่ๆมีเสียงดังเช่น มีเสียงมอเตอร์ไซด์ เสียงรถวิ่งผ่านเสียงคนดังเข้ามาถึงห้องนอน ผมก็จะใส่หูฟังที่มีระบบตัดเสียงรบกวนแต่ไม่เปิดเพลง ทำให้มันเงียบแล้วนอน แต่หลังๆมานี่ผมเปลี่ยนเป็นจุกอุดหูของ 3m แทนแล้วครับ

สรุป สำหรับผม ถ้าไม่เงียบ ผมนอนได้ไม่ลึกครับ เคยมีช่วงที่ผมฟังพวกธรรมะบ่อยๆ ก็เปิดธรรมมะให้หลับคาเสียงธรรมะไปทุกคืน แต่ทุกคืนนั้นก็จะหลับไม่ลึกครับ ต้องตื่นมาปิดเพราะรำคาญเสียงธรรมะนั่นหละ...ดีสุดคือนอนสมาธิครับ หลับยาวดีแต่หลังๆก็ไม่ค่อยได้ทำเลยครับ สลบคามือถือแทบทุกวัน มือถือหล่นใส่หน้าเมื่อไหร่ นั่นหละครับคือถึงเวลานอนละ

เล่ามานาน ขึ้นไปอ่านคำถามก่อนกดโพส
ส่วนตัวผมคิดว่าการใส่หูฟังเปิดเพลงแล้วนอน น่าจะเป็นอันตรายต่อระบบประสาทการได้ยินครับ นานวันทำไปเรื่อยๆน่าจะมีแนวโน้มกลายเป็นคนหูตึงเรียกไม่ค่อยได้ยิน คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องตะโกนใส่กัน ทั้งนี้ก็อยู่ที่ความดังในการฟังเพลงอีก แต่มันไม่มีคนไปวัดจริงจังว่าหูที่เราฟังอยู่มันดังกี่เดซิเบลกันแน่ หากรักการหลับคาเสียงเพลงอันนี้ต้องเสี่ยงกันเอาเองครับ แต่สำหรับผม ผมเห็นพ่อผมหูตึงแล้วผมไม่อยากหูตึงเหมือนพ่อครับ เค้าชอบเปิดทีวีดัง ฟังเพลงในรถดังๆ ผมต้องคอยหรี่เสียงทุกครั้ง เราเห็นตัวอย่างแล้วก็คิดว่า ให้เวลาหูเราได้พักบ้าง น่าจะเป็นการดี

หูอะไรใส่นอนดี? ส่วนตัวผมมีกราโด้ เสียบกะไอโฟนฟัง เส้นหนามากๆไม่มีทางขาด เผลอๆรัดคอตายได้ แต่ผมไม่แนะนำครับ มันใหญ่ใส่นอนหงายได้ท่าเดียว ถ้าอยากจะหลับคาหูฟังผมแนะนำพวกไร้สายต่างๆครับ เน้นเล็กๆ ไม่มีสาย น่าจะใส่นอนฟังเพลงเกลือกกลิ้งตะแครงข้างได้ดีกว่าและไม่เกะกะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

ClearSky_n_NiceBreeze

02/09/2018 06:34:17
214
ก่อนนอนผมตั้งให้ DAP เล่นทีละเพลง เพราะช่วงที่เผลอหลับจะหลับก็หลับช่วงกลางๆเพลงนั่นแหละ ไม่เคยฟังจนจบแล้วหลับเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ทุกท่านใส่หูฟังเวลานอนกันมั้ยครับ"