Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัจจัยที่มีผลต่อความชัดของคลื่นวิทยุ?

ta

30/07/2007 15:16:04
ผมสงสัยว่า มันมีอะไรบ้างครับ ปัจจัยที่ทำให้เราสามารถฟังได้ชัด หรือไม่ชัด

ผมฟังวิทยุในรถยนต์ มักจะชัด ถึงชัดมาก ทั้งๆ ที่เราวิ่งเปลี่ยนที่ไปเรื่อยๆ

แต่บางครั้งอยู่บ้าน วิทยุเครื่องนึงก็สามารถฟังไ้ด้ชัดกว่าีอีกเครื่องนึง

วิทยุแพงๆ มีส่วนเกี่ยวข้องไหมครับ ว่าจะมี "ตัวรับคลื่น" ที่ดีกว่า ???

ขอความรู้ท่านผู้เยี่ยวนาน ทั้งหลายด้วยครับ

ปล.หงุดหงิดเวลาอยากฟังวิทยุบางคลื่น แต่ฟังไม่ได้ ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

30/07/2007 18:10:43
เสาและตำแหน่งรับคลื่นมีผลมากที่สุดครับ จะเห็นว่าเสาวิทยุรถยนต์จะยาวมากพอดีกับความยาวคลื่นวิทยุถึงรับสัญาณได้ดี แต่เสาที่มากับวิทยุธรรมดา สักแต่ว่ามีครับ บางอันยาวไม่ถึงเมตร อัตตราขยายมันเลยต่ำครับ ส่วนความไวภาครับก็มีผล แต่ส่วนใหญ่ต่างกันไม่มาก หากรับสัญญาณไม่ชัด ลองหาทางเปลี่ยนเสาอากาศใหม่ก็ดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

30/07/2007 21:07:35

นี่ล่ะที่หงุดหงิดโคตรๆ เลย เพราะปกติ ถ้าเวลาฟังเพลงแบบเปิดเป็นเพื่อน ผมมักจะชอบฟังวิทยุซะมากกว่า

แต่เชื่อไม๊ ไอ้เครื่องแพงๆ หรือ Tuner ดีๆ เลย มันรับคลื่นวิทยุสู้วิทยุกระจอกงอกง่อยราคาถูกกว่าไม่ได้ 555 ทั้งๆ ที่วางอยู่ใกล้กัน แต่รับได้ไม่เหมือนกัน 555
หยิกหู 0
"ปัจจัยที่มีผลต่อความชัดของคลื่นวิทยุ?"