Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีวิธีเลือก DAPs ให้เหมาะกับหูฟังมั้ยครับ

Sumet444

17/08/2018 22:41:31
ตามหัวข้อเลยครับอยากทราบวิธีการเลือกเบื้องต้นว่าต้องคำนึงถึงอะไรบ้าง ควรจะเลือก DAP ที่มาเสริมเสียงที่ขาดรึเปล่า แล้ว DAP จะยกระดับจาก smartphone ได้มากมั้ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

17/08/2018 23:10:31
107
บางคนเลือกDAPเพราะเสียง สายนี้ต้องไล่ลองฟังเลยครับ ว่าอันไหนถูกหูเราที่สุด

บางคนเลือกDAPเพราะการใช้งาน แค่ต้องการแยกออกจากสมาร์ทโฟน UIต้องใช้ง่าย ใช้สะดวก ไม่งง ไม่มีพวกเสียงแจ้งเตือนต่างๆมารังควาญ คุณภาพเสียงเป็นของแถม

โดยปกติ ถ้าราคาไม่ห่างกันเกินไป คุณภาพเสียงDAP ดีกว่าสมาร์ทโฟนอยู่แล้วครับ หลักๆที่สังเกตุได้ก็คือ รายละเอียดดีขึ้น พื้นหลังเงียบ(สงัด)ขึ้น แรงขับที่ดีขึ้นครับ

และอีกอย่าง ส่วนมากDAPจะรองรับไฟล์เพลงได้เยอะกว่าสมาร์ทโฟนครับ และเป็นการรองรับในระดับNative คือ แกะรหัสเพลงออกมาได้ยังไง ก็ปล่อยออกหูฟังได้แบบนั้น
ต่างจากสมาร์โฟน์ที่ถึงแม้แอพจะแกะรหัสได้ แต่ก็โดนแปลงลดคุณภาพลงเพื่อให้ชิพเสียงคุณภาพอันต่ำต้อยสามารถขับออกมาให้มีเสียงที่หูฟังได้ครับ

สุดท้ายนี้ก็อยากให้ฟังหูไว้หูครับ เพราะเรื่องเสียงนี่มันขึ้นกับหูใครหูมันครับ ไปลองฟังกับหูชัวร์ที่สุดครับ ว่าคุณพึงพอจ่ายให้กับคุณภาพที่คุณได้ยินหรือไม่ครับ
ส่วนตัวผม ผมพึงพอใจในiPhoneคู่กายแล้วครับ เพราะผมยังไม่ก้าวเข้าสู่ระดับHi-Res อุปกรณ์ของผม ณ ตอนนี้ตอบสนองผมได้เพียงพอครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Salek

18/08/2018 09:16:39
187
เส้นทางสายมาม่าแบบนี้ต้องลองต้องเล่นไปเรื่อยๆครับ..มันถึงจะได้รสชาติของชีวิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

18/08/2018 09:41:41
11
SMARTPHONE ที่เน้นคุณภาพเสียง HIFI เทียบได้กับ DAP 3000-6000 บาท น่าจะประมาณนั้น 

คำนึงถึงการ MACH บุคลิกเสียง DAP + หูฟัง ถ้า จับผิดคู่ จะฟังไม่เพาะเอาได้ ประมาณว่า เสียงจืดไป ไม่ก้ จัดไป อิ่มไป แห้งไป มิติแบนไป ไม่พอดี ไม่ลงตัว

การซื้อ DAP ต้องเป็นคนที่ชอบพก ทั้ง DAP + SMARTPHONE ควบคู่กันไป ชอบฟังเพลงไม่อยู่กับที่ ทั้งนอกบ้าน ในบ้าน ชอบฟังเอาบรรยากาศ แสงสี สวยๆ เช่น ตามห้าง ร้านกาแฟ STARBUCK รวมไปถึง ชอบ UI + เสียงของมัน ด้วย และ แน่นอน UI ยอดเยี่ยม โดน SONY , AK , ATIVO เอาไปกินเรียบ

สุดท้าย การเรียนรู้ที่ดู คือ การเรียนรู้จากประสบการณ์ คือ 10 ปากว่า 10 ปากรีวิว ไม่เท่า ได้ลองฟังเอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

joice_za

18/08/2018 12:36:14
4

ต้องลองฟังครับ บวกกับ ความเหมาะสมของไลฟ์ใตล์และการใช้งาน 
ผมเอง เริ่มจากหูที่ใช่ แต่เดิม อยากได้ Dac ตั้งโต๊ะมาเสริมมากๆ แต่ทั้งเรื่องสายinput output และ ฯลฯ  ไปๆมาๆ รู้สึกยุ่งยากต่อการใช้งานมาก 

สุดท้ายจบที่  Dap ครับ ตามงบที่มี

ลองฟังไปสามตัว 

X5, Opus#1S,dx150

เทียบเสียงลำบสก เพราะไม่ได้เทียบจากเพลงเดียวกัน 
บางเพลงชอบ #1 มากกว่า ส่วน Dx150 เกินงบ

แต่รวมๆ ชอบเสียง X5มากกว่า รู้สึกว่าเสียงมันสะอาดกว่า อันนี้ เรื่องเสียงล้วนๆ

รวมถึงฟังชั่นต่างๆ ที่ชีวิตง่ายกว่าครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

18/08/2018 16:32:24
15
มีครับ เข้าร้านมาฟังกับหูเองครับ เลือกได้แน่
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีวิธีเลือก DAPs ให้เหมาะกับหูฟังมั้ยครับ"