Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวน สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับการใช้งานของ Tidal, Vpn, Airplay Speaker

Aim

17/08/2018 13:33:42
สวัสดีครับ
          พอดีผมมีเรื่องจะสอบถามครับผม สืบเนื่องมาจากผมมีความคิดจะซื้อลำโพงที่เป็น Active Speaker ที่รองรับการใช้งาน Streaming ผ่านทาง Airplay กับเครื่อง iPhone ครับ เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้ ใช้ App ที่มีชื่อว่า Tidal อยู่ครับ ก็ประสบกับปัญหาที่บางทีฟังไม่ได้ เนื่องจากอาจจะเกิดปัญหาอะไรสักอย่างที่ไม่แน่ชัดกับทางเครื่อข่ายผู้ให้บริการ internet จึงแก้ปัญหาโดยที่สมัครสมาชิกรายเดือนของผู้ให้บริการ Vpn รายหนึ่ง โดยเมื่อใช้ Vpn เชื่อมต่อไปที่ประเทศอื่นก็สามารถรับฟังเพลงจาก Tidal ได้อย่างปกติ แต่พอมาคิดดูแล้ว ถ้าผมซื้อ ลำโพงที่กล่าวข้างต้นมา โดยอาจจะเสียบสาย lan จากลำโพงเข้า Router โดยตรง หรือ อาจจะให้ลำโพงเชื่อมต่อ wifi ของ Router และให้ iPhone ต่อ wifi วงเดียวกัน เพื่อให้ลำโพงและ iPhone อยู่ใน Network วงเดียวกัน ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงฟังเพลงได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าผมให้ iPhone ต่อ wifi โดยที่เปิด Vpn ไปด้วยเพื่อรับฟัง Tidal อยากทราบว่า iPhone และ ลำโพง จะยังคงอยู่ใน Network วงเดียวกันหรือไม่ แล้วจะสามารถใช้ iPhone เพื่อ Streaming Tidal ออกลำโพงได้หรือไม่อย่างไรครับ
                                                              ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

17/08/2018 15:00:28
573
น่าจะใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะ Router เป็นคนพา Tidal ไปออก Internet เองครับ คิดว่าไม่มีปัญหา
แต่ที่น่ากลัวคือระบบ VPN จะไม่ปลอดภัยกับข้อมูลเราเลยครับ Password ต่างๆ อาจจะโดนดักข้อมูลได้ตลอดครับ
ถ้าทำธุรกรรมต่างๆ ไม่แนะนำเด็ดขานะครับ

ส่วนถ้าอยากใช้งานลื่นๆ ผมแนะนำเป็น Spotify มากกว่านะครับ เสียงสูสีกับ Tidal เลย แต่ได้ความยืดหยุ่นในการใช้งาน
และการ Support Device แบบไร้สาย Multi room มากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Jamelann8

12/05/2021 18:51:05
ฉันเข้าใจคุณฉันเองก็ประสบปัญหาเมื่อฉันต้องการใช้บริการสตรีมมิ่งบางประเภท แต่ไม่มีให้บริการในประเทศของฉันฉันใช้ VPN เพื่อข้าม แต่ฉันไม่เข้าใจเลยว่าทำไมบริการออนไลน์จึงทำงานแตกต่างกันในแต่ละประเทศ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Okman

13/05/2021 21:40:12
0
ตอนเปิด VPN ต้องระมัดระวังเวลาเข้ารหัสแอพต่างๆ ด้วยนะครับ

หลังใช้งานเสร็จให้ปิด VPN ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวน สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับการใช้งานของ Tidal, Vpn, Airplay Speaker"