Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามน้าชาครับ alpha dog กับ alpha prime มันต่างกันยังไงครับ

Meeneema

23/07/2018 22:41:58
แล้วถ้าเทียบ กับ he560 เสียงตัวไกนดีกว่าครับ
ขอบคถณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

24/07/2018 12:44:26
2,893
ขอเวลาหน่อยนะครับเพราะทั้ง 3 ตัวนี้มันนั่งๆนอนๆอยู่ในตู้เป็นปีๆแล้ว
ผมขอเอาพวกมันกลับมาวอร์มอัพก่อนแล้วค่อยตั้งใจฟังเปรียบเทียบกันอีกครั้งนะ ^^

แต่พื้นฐานเสียงของทั้ง 3 ตัวจะออกมาในโทนสดใสว่องไวรุกเร้าเปรี้ยงปร้างและก็ค่อนข้างจะกินกำลังแอมป์มากด้วยครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

Alpha

24/07/2018 13:36:04
112
รอฟังด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Meeneema

24/07/2018 18:14:14
ขอบคุณมากครับ ไงขอรบกวนรีวิวหน่อยครับน้าชา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

24/07/2018 22:30:56
2,893

ตอนนี้กำลังเร่งไฟเผาเจ้า HE-560 เจ้า Alpha Prime กับเจ้า Alpha Dog อยู่ครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Pandasmoooooth

24/07/2018 23:21:34
รอดูด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Meeneema

25/07/2018 20:46:24
ดันครับ ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

25/07/2018 22:39:36
2,893

Alpha Dog เป็นหูฟังโทนเสียงออกธรรมชาติให้เสียงสดใสกระฉับกระเฉง

เสียงสูงใสสะอาดมีประกายทอดตัวไกล

เสียงกลางเด่นชัดพุ่งออกหน้านิดๆให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ใกล้ชิดนักร้องนำของวง

เสียงต่ำกระฉับแน่นอิมแพคหัวโน๊ตรุนแรงเก็บตัวไวแต่ในช่วงซับเบสออกจะเบาบางไปหน่อย

เวทีเสียงค่อนข้างกว้างโอ่อ่าแต่ไม่ค่อยได้ด้านความลึกฟังเหมือนออกกว้างๆแบนๆจะว่าอึดอัดก็ไม่ใช่จะโปร่งโล่งก็ไม่ใช่แต่มันก็ไม่น่าเกลียด

ช่องไฟของชิ้นดนตรีฟังดูไม่ค่อยเด่นชัดนักก็น่าจะเนื่องจากไม่ค่อยมีมิติด้านความลึก

สรุปง่ายๆแล้ว Alpha Dog เป็นหูฟังเด่นเสียงร้องไม่เหมาะกับแฟนๆคอเบสครับ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

25/07/2018 23:11:41
2,893

Alpha Prime เป็นตัวอัพเกรดของ Alpha Dog ที่ได้เก็บตกแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆแต่ก็ยังคงสภาพโทนเสียงเดิมไว้

สิ่งแรกเลยที่ Prime ต่างจาก Dog อย่างชัดเจนก็คือความโปร่งความกว้างความโอ่อ่าที่ทำออกมาได้ดีมากๆ 

จากเสียงสูงที่ใสสะอาดอยู่แล้วก็มีเพิ่มความซาบซ่าเหมือนสายลมพัดผ่านปลายเส้นผมพลิ้วไปมา

เสียงกลางยังคงสไตล์เดิมที่เด่นชัดจะแจ้งมีน้ำหนักขึ้นแต่เหมือนจะก้าวถอยหลังไปหนึ่งก้าวลดความเกรี้ยวกราดลงไปหน่อยนึง

เสียงต่ำลงได้ลึกกว่าได้เบสที่ลูกใหญ่ขึ้นได้รายละเอียดชัดเจนขึ้น แต่อิมแพคแรงกระแทกหัวโน๊ตจะอ่อนตัวลงหน่อยแต่ก็ไม่มาก

มิติเวทีเสียงทำได้ดีขึ้นมากทั้งด้านกว้างและด้านลึกฟังสบายไม่อึดอัดแม้แต่น้อย

ช่องไฟก็ชัดเจนสามารถบ่งบอกตำแหน่งของแต่ละชิ้นดนตรีได้ง่าย

สรุปแล้ว Alpha Prime เป็นหูฟังที่ฟังได้ง่ายฟังสบายเหมาะกับใช้ฟังกับเพลงได้หลากหลายประเภท แต่ก็ยังไม่เหมาะกับคอเบสอยู่ดีเพราะเบสที่ได้ออกมาจาก Prime มันกระฉับมาไวไปไวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 9

RockDragon

25/07/2018 23:48:03
2,893

HE-560 ให้เสียงออกจะบาล้านกว่าไดนามิคกว่า Alpha Dog กับ Alpha Prime 

เสียงสูงออกแซ่บใสปิ้งระยิบระยับปุ้งปิ้งมีความคมในย่านช่วงกลางสูงอยู่บ้างจนอาจทำให้รำคาญหรือล้าหูได้ง่ายในบางคน

เสียงกลางเด่นชัดมากๆอยู่ในตำแหน่งกึ่งกลางไม่พุ่งหน้าไม่จมหลังฟังเสียงนักร้องเหมือนมีพลังเสียงอันทรงพลังคล้ายมีสปอร์ตไลท์ส่องอยู่โชว์ความเด่นชัด

เสียงต่ำปล่อยออกมาได้เต็มหน่วยมีความกระหึ่มมีความชัดเจนของตัวโน๊ตของเบสแม้ในย่านซับเบสก็ยังได้ยินชัดเจนแต่ก็ไม่มีล้นบวมแม้แต่น้อย
อิมแพคหัวโน๊ตทำได้ดีมากมีความรุนแรงแต่ก็ไม่หนักจนเกินพอ

ความเป็นมิติ 3D ของเวทีเสียงก็เป็นจุดเด่นของ HE-560 ที่ทำได้ดีมากๆนหูฟังระดับนี้ แต่ต้องแน่ใจว่าแอมป์ต้องมีพลังมากพอแล้วมันถึงจะโชว์จุดนี้ออกมาได้อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยและรวมไปถึงช่องไฟของชิ้นดนตรีต่างๆก็จะกระจายตัวออกห่างจากกันชัดเจนขึ้นด้วย

สรุปคือ HE-560 เหมาะกับเพลงทุกประเภท แค่ขอให้กำลังขับของแอมป์ต้องถึงที่จะรีดประสิทธิภาพของ HE-560 ออกมาและมันจะเหมือนกับแมวน้อยแสนเชื่องบอกให้ทำอะไรก็จะทำได้หมดครับ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

26/07/2018 07:27:39
182
น้าชาใช้ Manhattan  ทดสอบรึเป่ล่าครับ เห็นวางข้างๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

RockDragon

26/07/2018 09:59:42
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - somkiatr
น้าชาใช้ Manhattan  ทดสอบรึเป่ล่าครับ เห็นวางข้างๆ

ใช้ 2 อย่างครับคือ

- ต่อฟังตรงกับ Manhattan II ผ่านสาย Balanced Adapter Cable 

- ใช้ Manhattan II เป็น DAC แล้วต่อไปที่แอมป์ Audio-GD C-2 ( 11th Anniversary Edition ) เอ้าพุทช่อง Balance ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

26/07/2018 10:18:22
1,866
ถ้าเอา Amiron Home เข้าไปเปรียบอีกตัวล่ะครับ น้าชา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

bonus79

26/07/2018 10:39:54
1,133
สุดยอดครับน้า เปรียบเทียบ และสรุปสั้นง่ายได้ใจความ เห็นภาพตามและตัดสินใจเลือกได้เลยสำหรับคนที่ดูสามตัวนี้อยู่ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

somkiatr

26/07/2018 13:51:17
182
ถ้าแอมป์ถึงแบบน้าชา ผมว่ามีตัวเลือกอีกหลายตัวครับ ทั้ง K701 และ HD650  หรือ พวก HD700 กับ HD660S ก็ได้ครับ ราคาใกล้ๆกันกับ HE 560
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

kakaros

26/07/2018 14:44:24
ยอดเยี่ยมเหมือนเช่นเคยครับ ขอบคุณรีวิวดีๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

RockDragon

26/07/2018 15:12:09
2,893

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - เหน่งบา
ถ้าเอา Amiron Home เข้าไปเปรียบอีกตัวล่ะครับ น้าชา

รอหลังวีคเอ็นก่อนแล้วจะมาเหลาความต่างของเสียงให้ฟังกันนะครับ อิอิ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 17

Meeneema

26/07/2018 16:42:04
ขอบคุณมากครับน้าชา ที่ช่วยรีวิว ผมคนต่าง จังหวัดไม่มีโอกาศได้ไปฟัง หูฟังตัวไหนน้า ช้าขอบมาก สุดครับ 3 อันดับ ^_^ 
ขอบคุณอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Alpha

26/07/2018 16:56:09
112
เสียดายตอนนั้นซื้อ alpha prime ไม่ได้เพราะอยู่ต่างประเทศ เพราะต้องไปซื้อด้วยตัวเอง
เลยจัด Alpha Dog มาแทนเพราะซื้อผ่าน online ได้
แต่ก็ยังเก็บอยู่ นานๆ มาฟังที (ใช้สาย Forza Audio Work Noir HPC MK II) ก็ยังประทับใจอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

champ_korn

26/07/2018 18:12:28
2,143
ใช้ HE560 อยู่ อ่านรีวิวน้าชาแล้วรู้สึกดีมากครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

ohwownoone

26/07/2018 18:42:29
370
ผมอยากเห็นมุม หรือ โต๊ะ ฟังเพลงของน้าชาจังเลยครับ เรื่องของเรื่องคืออยากรู้ว่า dac/amp กับหูฟังที่น้าชาตั้งเอาไว้บนโต๊ะคือตัวไหนบ้างครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

somkiatr

26/07/2018 18:52:58
182
Amiron Home จำได้ว่าน้าชาเคยรีวิวไว้แล้วที่กระทู้นี้ครับ  มีติ่งนึงเป็นของผมจากการที่ไปทดลองฟังที่ร้านหมีด้วย

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=238050

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 22

somkiatr

26/07/2018 18:57:46
182
ส่วน HD660s ที่ออกมาฆ่า Amiron Home ดูได้ที่นี่ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=244310

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

26/07/2018 19:07:17
1,866
ออกมาฆ่า Amiron  Home??? ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ผมเคยสัมผัส 660s ผ่านๆ ก็ดีมากครับ ถ้าไม่กะให้สุด สไตล์มันน่าจะเป้นกลางกว่า เล่นง่ายกว่า650อยู่ครับ รู้สึกคร่าวๆอย่างนั้น ^ ^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 24

Sarot

01/08/2018 11:19:41
focal utopia กับ hd800 น้าชาช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

kakaros

01/08/2018 12:58:38
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - เหน่งบา
ออกมาฆ่า Amiron  Home??? ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ผมเคยสัมผัส 660s ผ่านๆ ก็ดีมากครับ ถ้าไม่กะให้สุด สไตล์มันน่าจะเป้นกลางกว่า เล่นง่ายกว่า650อยู่ครับ รู้สึกคร่าวๆอย่างนั้น ^ ^

รู้สึกเหมือนกันเลยว่า HD660S เสียงมันจูนออกมมาฟังง่ายกว่า HD650 แค่นั้นเองโดยลดความจริงจังลงไปและทำให้ซาวด์สเตจมันกว้างขึ้นขับง่ายขึ้น แต่ฟังแล้วเหมือนไปไม่สุดซักทางสำหรับผมเลยไม่โดนครับ พอฟัง HD650 แล้วยังมีเอกลัษณ์มากกว่าซะอีก
ส่วนตัวผมว่า HD660S กิน HD650 ไม่ลงด้วยซ้ำไปครับยิ่งได้แอมป์ดี HD650 ยิ่งไปได้อีกไกล แต่ไม่เคยฟัง Amiron  Home เหมือนกันถ้า HD660S ออกมาฆ่า Amiron  Home จริงแสดงว่า Amiron  Home เสียงมันคงแย่มากๆครับ 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

RockDragon

01/08/2018 16:10:42
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Sarot
focal utopia กับ hd800 น้าชาช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ

ผมเคยไปลองฟัง Utopia มาตั้งแต่ตอนที่ออกมาใหม่ๆเลยและก็ขอบอกว่าเสียงของ Utopia เป็นเสียงที่ตรึงใจผมมากๆ
ถ้าเอาเสียงนั้นมาเทียบกับ HD800 ในคห.ของผม HD800 มันได้ในเรื่องรายละเอียดที่ชัดเจนมาก แต่อย่างอื่นๆเกือบทั้งหมดจะสู้ Utopia ไม่ได้ครับ

หูฟังระดับ Utopia นี้ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองเท่านั้นถึงจะรู้ถึงความแตกต่างของมันจากหูฟังอื่นๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

RockDragon

01/08/2018 16:22:27
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - kakaros
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - เหน่งบา

รู้สึกเหมือนกันเลยว่า HD660S เสียงมันจูนออกมมาฟังง่ายกว่า HD650 แค่นั้นเองโดยลดความจริงจังลงไปและทำให้ซาวด์สเตจมันกว้างขึ้นขับง่ายขึ้น แต่ฟังแล้วเหมือนไปไม่สุดซักทางสำหรับผมเลยไม่โดนครับ พอฟัง HD650 แล้วยังมีเอกลัษณ์มากกว่าซะอีก
ส่วนตัวผมว่า HD660S กิน HD650 ไม่ลงด้วยซ้ำไปครับยิ่งได้แอมป์ดี HD650 ยิ่งไปได้อีกไกล แต่ไม่เคยฟัง Amiron  Home เหมือนกันถ้า HD660S ออกมาฆ่า Amiron  Home จริงแสดงว่า Amiron  Home เสียงมันคงแย่มากๆครับ 

ก่อนอื่นผมขออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เชียร์ว่าหูฟังค่ายไหนดีกว่าหรือแย่กว่านะครับ

แต่ HD660s กับ Amiron Home มันเป็นหูฟังที่มีโทนเสียงต่างกันโดยสิ้นเชิงเลย
ถ้าใครที่ชอบเสียงสไตล์ HD660s ก็จะไม่ชอบเสียงสไตล์ของ Amiron Home แน่นอนครับ

และก็แน่นอนตัวผมเองชอบเสียงสไตล์สดแซ่บกระจ่างไวไฟแล่บแพล่บๆ ผมจึงเลือกไปทาง Amiron Home ครับ 555
ส่วน HD660s เท่าที่ผมไปลองฟังมาแล้วมันกลายเป็นเสียงที่ออกหนามีหน่วงนิดๆถึงเสียงจะใสอยู่แต่ก็ออกมืดหน่อยๆ

สรุปคือ 2 ตัว 2 สไตล์ แล้วแต่ความชอบของคนฟัง จะไม่มีตัวไหนออกมาฆ่าตัวไหนหรอกครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

kakaros

01/08/2018 21:52:24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - RockDragon
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - kakaros

ก่อนอื่นผมขออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้เชียร์ว่าหูฟังค่ายไหนดีกว่าหรือแย่กว่านะครับ

แต่ HD660s กับ Amiron Home มันเป็นหูฟังที่มีโทนเสียงต่างกันโดยสิ้นเชิงเลย
ถ้าใครที่ชอบเสียงสไตล์ HD660s ก็จะไม่ชอบเสียงสไตล์ของ Amiron Home แน่นอนครับ

และก็แน่นอนตัวผมเองชอบเสียงสไตล์สดแซ่บกระจ่างไวไฟแล่บแพล่บๆ ผมจึงเลือกไปทาง Amiron Home ครับ 555
ส่วน HD660s เท่าที่ผมไปลองฟังมาแล้วมันกลายเป็นเสียงที่ออกหนามีหน่วงนิดๆถึงเสียงจะใสอยู่แต่ก็ออกมืดหน่อยๆ

สรุปคือ 2 ตัว 2 สไตล์ แล้วแต่ความชอบของคนฟัง จะไม่มีตัวไหนออกมาฆ่าตัวไหนหรอกครับ 555

กระจ่างเลย ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

kokojazz

02/08/2018 01:34:00
เคยลอง hd660s เหมือนกันครับ มันขับออกง่ายกว่า hd650 และรายละเอียดในย่านเสียงกลางและเสียงสูงจะดีขึ้น ที่บอกว่าลดความจริงจังลงไปนั้น ไม่จริงครับ แต่ต้องบอกว่ามันให้รายละเอียดดีขึ้น ความกว้างของเวทีเสียงกว้างขึ้น มันจึงเรียกว่าฟังแล้วจริงจังมากขึ้น อ่านดูข้อมูลเห็นเหมือนเอาไดรเวอร์ของ hd700 มาใช้แล้วจูนเสียงใหม่ ผมลองฟังผ่านพอร์ต บาลานซ์ 4.4 มม. ต่อกับ  sony wm1a แล้วเสียงยิ่งดีขึ้นกว่าเดิมอีกด้วยครับ  ส่วน hd650 ผมว่ายังไงเอกลักษณ์ของมันคือเสียงเบสและความนุ่ม ความดาร์ค ฟังสบาย โดยรายละเอียดอาจจะถูกลดทอนลงไปบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Kakaros

02/08/2018 07:34:05
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - kokojazz

เคยลอง hd660s เหมือนกันครับ มันขับออกง่ายกว่า hd650 และรายละเอียดในย่านเสียงกลางและเสียงสูงจะดีขึ้น ที่บอกว่าลดความจริงจังลงไปนั้น ไม่จริงครับ แต่ต้องบอกว่ามันให้รายละเอียดดีขึ้น ความกว้างของเวทีเสียงกว้างขึ้น มันจึงเรียกว่าฟังแล้วจริงจังมากขึ้น อ่านดูข้อมูลเห็นเหมือนเอาไดรเวอร์ของ hd700 มาใช้แล้วจูนเสียงใหม่ ผมลองฟังผ่านพอร์ต บาลานซ์ 4.4 มม. ต่อกับ  sony wm1a แล้วเสียงยิ่งดีขึ้นกว่าเดิมอีกด้วยครับ  ส่วน hd650 ผมว่ายังไงเอกลักษณ์ของมันคือเสียงเบสและความนุ่ม ความดาร์ค ฟังสบาย โดยรายละเอียดอาจจะถูกลดทอนลงไปบ้างครับ

ผมว่าคุณกับผมตีความคำว่าจริงจังต่างกันนะครับ จริงจังของผมคือเสียง HD650 มันคมเข้มนักแน่นกว่าครับ ทำให้ฟังดูแล้วมันเข้มข้นขึงขังกว่า เหมือนนักดนตรีเล่นกันอย่างเคร่งเครียด

HD650 ถ้าแอมป์ถึง(ต้องเล่นตั้งโต๊ะ)เสียงไม่ดาร์คเลยใสคมชัดแต่ไม่โปร่งกว้างและหางเสียงทอดไปไกลเหมือนเหมือน HD660S แต่ฐานเสียงด้านกลางต่ำจะอิ่มแน่นไม่หลุดหูเท่าหูฟังแนวไบรท์ครับ

ต่างกับ HD660S เสียงมันโปร่งกว่า เนี่ยนกว่า ลื่นไหลผ่อนคลายกว่า กว่างกว่า ฟังง่ายกว่า นักดนตรีเล่นด้วยอารมณ์ที่ชิวกว่าไม่ดุดันแข็งขันเหมือน HD650 ครับ

ส่วนรายละเอียด HD660S มันก็ดีกว่า หางเสียงทอดไปไกลกว่าอย่างที่คุณว่านั่นแหละ แต่ยังไม่เท่าพวก AKG K701 หรือ Beyerdynamic  DT880 พวกนั้นจะโปร่งใส่กว่าเยอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

kokojazz

02/08/2018 15:50:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - Kakaros
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - kokojazz

ผมว่าคุณกับผมตีความคำว่าจริงจังต่างกันนะครับ จริงจังของผมคือเสียง HD650 มันคมเข้มนักแน่นกว่าครับ ทำให้ฟังดูแล้วมันเข้มข้นขึงขังกว่า เหมือนนักดนตรีเล่นกันอย่างเคร่งเครียด

HD650 ถ้าแอมป์ถึง(ต้องเล่นตั้งโต๊ะ)เสียงไม่ดาร์คเลยใสคมชัดแต่ไม่โปร่งกว้างและหางเสียงทอดไปไกลเหมือนเหมือน HD660S แต่ฐานเสียงด้านกลางต่ำจะอิ่มแน่นไม่หลุดหูเท่าหูฟังแนวไบรท์ครับ

ต่างกับ HD660S เสียงมันโปร่งกว่า เนี่ยนกว่า ลื่นไหลผ่อนคลายกว่า กว่างกว่า ฟังง่ายกว่า นักดนตรีเล่นด้วยอารมณ์ที่ชิวกว่าไม่ดุดันแข็งขันเหมือน HD650 ครับ

ส่วนรายละเอียด HD660S มันก็ดีกว่า หางเสียงทอดไปไกลกว่าอย่างที่คุณว่านั่นแหละ แต่ยังไม่เท่าพวก AKG K701 หรือ Beyerdynamic  DT880 พวกนั้นจะโปร่งใส่กว่าเยอะครับ
HD650 ถ้าแอมป์ถึงบุคลิกยังไงของมันก็ออกดาร์คๆอยุ่แล้วครับ ไม่ได้เสียงใสคมอย่างที่คุณบอก และเนื่องจากเสียงมันอิ่มแน่นอย่างที่คุณบอกมันจึงน่าจะฟังสบายกว่า HD660S ครับ  สำหรับ K701 ผมก็มีครับ บุคลิกมันออกเสียงใสๆแหลมสว่างอยู่แล้วซึ่งตรงข้ามกับ HD650  ส่วน  HD660s  มันก็อยู่กลางๆระหว่าง HD650 และ K701  ซึ่งจริงๆ HD660s มันอยู่กึ่งกลางระหว่าง HD650 และ HD700 และ HD700 เสียงมันออกแนวใสแหลมสว่างคล้ายๆกับ K701 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Kakaros

03/08/2018 10:02:28
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - kokojazz
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - Kakaros

HD650 ถ้าแอมป์ถึงบุคลิกยังไงของมันก็ออกดาร์คๆอยุ่แล้วครับ ไม่ได้เสียงใสคมอย่างที่คุณบอก และเนื่องจากเสียงมันอิ่มแน่นอย่างที่คุณบอกมันจึงน่าจะฟังสบายกว่า HD660S ครับ  สำหรับ K701 ผมก็มีครับ บุคลิกมันออกเสียงใสๆแหลมสว่างอยู่แล้วซึ่งตรงข้ามกับ HD650  ส่วน  HD660s  มันก็อยู่กลางๆระหว่าง HD650 และ K701  ซึ่งจริงๆ HD660s มันอยู่กึ่งกลางระหว่าง HD650 และ HD700 และ HD700 เสียงมันออกแนวใสแหลมสว่างคล้ายๆกับ K701 
เท่าที่อ่านความเห็นของคุณ kokojazz ผมว่าทั้งผมและคุณต่างก็มีความเห็นเกี่ยวกับแนวเสียงของทั้ง 2 ตัว ไปในแนวทางเดียวกันผมเห็นด้วยกับคุณทุกอย่างครับ 

แค่....!!!  การตีความหมายของเสียงออกมาเป็นคำพูด กับ อารมณ์ควารู้สึกที่ได้ยินเสียงจากหูฟังทั้ง 2 ตัวมันต่างกันเท่านั้นเองครับ เรื่องเสียงมันเป็นนามธรรมบางทีการอธิบายเป็นคำพูดมันเลยสื่อถึงความรู้สึกที่ไม่เท่ากันมันถึงต้องลองไปฟังเองว่า ชอบ หรือ ไม่ชอบ กันแน่

ยกตัวอย่างเช่น...ใสของผมกับของคนอื่นมันอาจจะมีความรู้สึกที่ไม่เท่ากัน หรือ นุ่มของผมกับนุ่มของคนอื่นอาจไม่เท่ากัน หรือ เสียงหนาเสียงบางของแต่ละคนไม่าเท่ากันอีก เพราะมันใช้หูและความรู้สึกของแต่ละคนมันเลยเอามาตรฐานอะไรมาวัดไม่ได้ครับ

แต่....เราอาจจะแยกแยะได้ว่าหูฟังแต่ละตัวให้เสียงออกไปทางโทน Dark หรือ bright ได้เหมือนกันเพราะว่าเสียงทั้ง 2 แบบนี้มันต่างโดยสิ้นเชิง แต่ก็นั่นอีกละครับมันก็ยังมี Dark มากหรือน้อย หรือ Bright มากหรือน้อยย่อยๆอีก คือถ้าจะเปรียบผมก็ว่า HD650 Dark มาก ส่วน HD660S Dark น้อยกว่า ซึงมันก็เอาอะไรมาวัดไม่ได้นอกจากความรู้สึกของแต่ละคนอีกครับ

ขอขยายความอีกนิดเรื่อง HD650 กับแอมป์ครับ ที่ผมบอกว่าได้แอมป์ดีๆแล้วมันใสคมขึ้น มันก็ยังอยู่ในโทน Dark อย่างคุณว่านั่นแหละ แต่ในความหมายของผมคือ ถ้าได้แอมป์ดีรายละเอียดมันจะคมชัดขึ้นใสขึ้นกว่าเดิมจนส่วนตัวผมรู้สึกพอใจกับรายละเอียดของมันโดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนสายหรือทำอะไรกับมันอีกแล้ว แต่ก็คงไม่เยอะถึงขั้นหูแนว Bright อย่าง AKG Beyer dynamic แต่มันก็ลงตัวในแบบของมัน หรือพูดง่ายๆว่ามันลดความ Dark ลงมาครับ ส่วนเรื่องฟังสบายนะครับ ส่วนตัวผมว่า HD650 ซาวด์สเตสมันไม่กว้างมากเหมือนเสียงมันกระจุกอยุ่ตรงกลางฟังแล้วอึดอัดกว่า HD660S ซึ่ง HD660S สเตสมันกว้างกว่าผมฟังแล้วรู้สึกว่ามันสบายหูกว่าโปร่งโล่งผ่อนคลายกว่า ผมถึงได้บอกว่า HD660S มันฟังสบายกว่าเพราะส่วนตัวผมชอบหูฟังแนว Bright เสียงกว้างๆครับ

ผมมาจากสายเครื่องเสียงบ้านและโฮมเทียเตอร์มาก่อนเพิ่งจะมาได้ยินคำว่า สาย Dark กับ สาย ฺBright ก็ตอนมาเล่นหูฟังในเวปเฮียนี่แหละครับ เพราะเครื่องเสียงบ้านไม่มีแยกสายครับ ที่ได้ยินก็มีแต่ นุ่ม อิ่ม โปร่ง ใส  ฯลฯ อะไรประมาณนี้มากกว่า

ถ้าผมจะเปรียบเทียบ หูฟัง กับ แอมป์เซอร์ราวด์ มันก็จะประมาณนี้นะครับ เช่นยี่ห้อ harman kardon กับ Marantz มันก็น่าจะจัดอยู่ในสาย Dark ทั้งคู่ แต่ถ้าฟังดูดีๆถึงมันจะ Dark แต่มันก็มีความต่างอยู่ครับ 

Harman เสียงอิ่ม ดุดัน เบสแน่น อิมแพ็คแรงปทะดีหนักแน่น แต่แหลมไม่ค่อยดี เสียงไม่กว้างกระจุเป็นก้อน โยนแชนแนลไม่ดี มันทำให้ผมนึกถึง HD650 ครับ

Marantz เสียงอิ่มเหมือนกับ Harman แต่นุ่มนวลกว่า ใสกว่า แรงปะทะสู้ Haman ไม่ได้ แต่เนียนลื่นไหลสมูทกว่า ฟังเพลงเพราะ ทำให้ผมนึกถึง HD660S ครับ

หรือ Yamaha ตัวนี้ถ้าเป็นหูฟังก็คงสาย Bright เสียงบางใส รายละอียดดี คมชัด กว้างโปร่ง แต่เบสไม่ค่อยมีมวล ทำให้ผมนึกถึง AKG Beyerdynamic ครับ

แต่คนอื่นอาจจะฟังแล้วเปรียบเทียบเป็นแบบอื่นผมว่ามันก็ไม่ผิดผิดอะไรหรอก เพราะสุดท้ายมันก็อยู่ที่การตีความเรื่องเสียงและความชอบแต่ละคนครับ

PS. เล่นเวปเฮียมาเกือบปีขอสมัครสมาชิกเลยละกันครับ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

kokojazz

03/08/2018 11:22:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - Kakaros
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - kokojazz

เท่าที่อ่านความเห็นของคุณ kokojazz ผมว่าทั้งผมและคุณต่างก็มีความเห็นเกี่ยวกับแนวเสียงของทั้ง 2 ตัว ไปในแนวทางเดียวกันผมเห็นด้วยกับคุณทุกอย่างครับ 

แค่....!!!  การตีความหมายของเสียงออกมาเป็นคำพูด กับ อารมณ์ควารู้สึกที่ได้ยินเสียงจากหูฟังทั้ง 2 ตัวมันต่างกันเท่านั้นเองครับ เรื่องเสียงมันเป็นนามธรรมบางทีการอธิบายเป็นคำพูดมันเลยสื่อถึงความรู้สึกที่ไม่เท่ากันมันถึงต้องลองไปฟังเองว่า ชอบ หรือ ไม่ชอบ กันแน่

ยกตัวอย่างเช่น...ใสของผมกับของคนอื่นมันอาจจะมีความรู้สึกที่ไม่เท่ากัน หรือ นุ่มของผมกับนุ่มของคนอื่นอาจไม่เท่ากัน หรือ เสียงหนาเสียงบางของแต่ละคนไม่าเท่ากันอีก เพราะมันใช้หูและความรู้สึกของแต่ละคนมันเลยเอามาตรฐานอะไรมาวัดไม่ได้ครับ

แต่....เราอาจจะแยกแยะได้ว่าหูฟังแต่ละตัวให้เสียงออกไปทางโทน Dark หรือ bright ได้เหมือนกันเพราะว่าเสียงทั้ง 2 แบบนี้มันต่างโดยสิ้นเชิง แต่ก็นั่นอีกละครับมันก็ยังมี Dark มากหรือน้อย หรือ Bright มากหรือน้อยย่อยๆอีก คือถ้าจะเปรียบผมก็ว่า HD650 Dark มาก ส่วน HD660S Dark น้อยกว่า ซึงมันก็เอาอะไรมาวัดไม่ได้นอกจากความรู้สึกของแต่ละคนอีกครับ

ขอขยายความอีกนิดเรื่อง HD650 กับแอมป์ครับ ที่ผมบอกว่าได้แอมป์ดีๆแล้วมันใสคมขึ้น มันก็ยังอยู่ในโทน Dark อย่างคุณว่านั่นแหละ แต่ในความหมายของผมคือ ถ้าได้แอมป์ดีรายละเอียดมันจะคมชัดขึ้นใสขึ้นกว่าเดิมจนส่วนตัวผมรู้สึกพอใจกับรายละเอียดของมันโดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนสายหรือทำอะไรกับมันอีกแล้ว แต่ก็คงไม่เยอะถึงขั้นหูแนว Bright อย่าง AKG Beyer dynamic แต่มันก็ลงตัวในแบบของมัน หรือพูดง่ายๆว่ามันลดความ Dark ลงมาครับ ส่วนเรื่องฟังสบายนะครับ ส่วนตัวผมว่า HD650 ซาวด์สเตสมันไม่กว้างมากเหมือนเสียงมันกระจุกอยุ่ตรงกลางฟังแล้วอึดอัดกว่า HD660S ซึ่ง HD660S สเตสมันกว้างกว่าผมฟังแล้วรู้สึกว่ามันสบายหูกว่าโปร่งโล่งผ่อนคลายกว่า ผมถึงได้บอกว่า HD660S มันฟังสบายกว่าเพราะส่วนตัวผมชอบหูฟังแนว Bright เสียงกว้างๆครับ

ผมมาจากสายเครื่องเสียงบ้านและโฮมเทียเตอร์มาก่อนเพิ่งจะมาได้ยินคำว่า สาย Dark กับ สาย ฺBright ก็ตอนมาเล่นหูฟังในเวปเฮียนี่แหละครับ เพราะเครื่องเสียงบ้านไม่มีแยกสายครับ ที่ได้ยินก็มีแต่ นุ่ม อิ่ม โปร่ง ใส  ฯลฯ อะไรประมาณนี้มากกว่า

ถ้าผมจะเปรียบเทียบ หูฟัง กับ แอมป์เซอร์ราวด์ มันก็จะประมาณนี้นะครับ เช่นยี่ห้อ harman kardon กับ Marantz มันก็น่าจะจัดอยู่ในสาย Dark ทั้งคู่ แต่ถ้าฟังดูดีๆถึงมันจะ Dark แต่มันก็มีความต่างอยู่ครับ 

Harman เสียงอิ่ม ดุดัน เบสแน่น อิมแพ็คแรงปทะดีหนักแน่น แต่แหลมไม่ค่อยดี เสียงไม่กว้างกระจุเป็นก้อน โยนแชนแนลไม่ดี มันทำให้ผมนึกถึง HD650 ครับ

Marantz เสียงอิ่มเหมือนกับ Harman แต่นุ่มนวลกว่า ใสกว่า แรงปะทะสู้ Haman ไม่ได้ แต่เนียนลื่นไหลสมูทกว่า ฟังเพลงเพราะ ทำให้ผมนึกถึง HD660S ครับ

หรือ Yamaha ตัวนี้ถ้าเป็นหูฟังก็คงสาย Bright เสียงบางใส รายละอียดดี คมชัด กว้างโปร่ง แต่เบสไม่ค่อยมีมวล ทำให้ผมนึกถึง AKG Beyerdynamic ครับ

แต่คนอื่นอาจจะฟังแล้วเปรียบเทียบเป็นแบบอื่นผมว่ามันก็ไม่ผิดผิดอะไรหรอก เพราะสุดท้ายมันก็อยู่ที่การตีความเรื่องเสียงและความชอบแต่ละคนครับ

PS. เล่นเวปเฮียมาเกือบปีขอสมัครสมาชิกเลยละกันครับ ฮ่าๆ
Kakaros ผมก็ไม่อยากมานั่งพิมพ์เถียงกับคุณเรื่องเสียง และเรื่องฟังง่าย อย่างที่คุณอธิบายครับ เพียงแต่ผมอดไม่ได้กับความหมายบางคำที่คุณอธิบาย เพราะผมก็เล่นบอร์ดนี้มานานพอสมควร ถึงจะไม่ใช่สมาชิกรุ่นบุกเบิกก็ตาม แต่ก็เล่นหูฟังมาระยะหนึ่งแล้ว หมดเงินไปพอสมควร และก่อนหน้านี้ ผมก็มีประสบการณ์การเล่นลำโพง เครื่องเสียงมาก่อนหน้านี้เหมือนกันเดินเข้าร้านปิยะนัสฟอร์จูนประจำ แต่เดี๋ยวนี้เลิกเล่นแล้ว ก็อย่างที่คุณบอกก็คือ แล้วแต่หูใครหูมัน ใครชอบเสียงแบบไหนก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล  เช่น ทั้ง HD650 และ HD660S ซึ่งผมมีทั้ง 2 ตัว ผมเห็นว่า HD650 มันฟังสบายกว่า ซึ่งความสบายมันอาจจะไม่ได้อยู่ที่ Sound Stage ที่กว่างกว่าก็ได้ แต่อาจอยู่ที่ความนุ่มของเสียง ไม่บาดหู ความสงัดของพื้นหลัง ไม่ขี้ฟ้อง หรือถ้าอ่านบทความใน headfi จะมีศัพท์คำนึงเรียกว่า Forgivness ส่วน HD660s รายละเอียดมันดีกว่า sounddtage กว้างกว่าจึงฟังแล้วโปร่งกว่า  ซึ่งบางคนก็ชอบแบบนี่้เพราะมันเหมาะกับแนวเพลงที่ฟัง และที่สำคัญคือมันขับง่ายกว่า HD650 ด้วยจึงอาจได้รับความนิยมมากกว่า ซึ่งโดยส่วนตัวผมก็ชอบทั้ง 2 ตัวครับ 

หยิกหู 0
"ถามน้าชาครับ alpha dog กับ alpha prime มันต่างกันยังไงครับ"