Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วย การ Burning & Demagnetizing ...

Krauserz

02/02/2010 01:14:46

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่ามิได้เป็นผู้มีความรูู้็ในด้านนี้อย่างดีหรืออย่างไร
เพียงแต่ในระยะหลังมานี้ ผมได้เห็นหัวข้อที่ท่านได้ถามหรือเสาะหาเรื่องการ Burn ถี่ขึ้น
ประจวบกับการที่ผมได้สิงอยู่ ณ เวบบอร์ดนี้มาก็นาน แต่มิเคยได้แสดงตัวตนออกมาสักที
(ได้แต่อ่าน)

ปิ๊งงงงง...(พลันคิดได้) ทำไมตูไม่สมัครสมาชิกหว่า ว่าแล้วก็สมัครซะเลย
แล้วไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก็ขอตอบแทนท่านๆ ด้วยความรู้น้อยๆของผม จึงได้เอาไฟล์เสียงที่
ได้มา นาน นม แล้วมาฝาก

และต้องขออนุญาติเฮียไว้ ณ ที่นี้นะครับ คิดว่าไฟล์เหล่านี้ไม่น่าที่จะมีลิขสิทธิใดๆ
ไฟลเหล่านี้มีคำอธิบายอยู่ภายในครับ

ชุดแรกคือไฟล์เสียงที่ใช้ทดสอบการตอบสนองในย่านความถี่ต่างๆ และท่านก็สามารถ
เลือกใช้ Burn ลูกรักของท่านในย่านความถี่ต่างๆตามแต่ต้องการได้ด้วยครับ

มี 3 ไฟล์นะครับ ใช้ HJ Split รวมไฟล์นะครับ (การรวไฟล์ท่านสามารถอ่านรายละเอียดได้
ที่กระทู้นี้ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=25708 )

ไฟล์ที่ 1 http://www.mediafire.com/?nmzl3ziywul
ไฟล์ที่ 2 http://www.mediafire.com/?j5x5t0zgtzd
ไฟล์ที่ 3 http://www.mediafire.com/?yknj2quqjnj

ชุดที่ 2 เป็นไฟล์เสียงที่ใช้ ลบสนามแม่เหล็กตกค้างที่เกิดขึ้นจากการใช้งาน รวมทั้งสามารถใช้เพื่อ Burn ได้ด้วยครับ

มีไฟล์เดียวครับ http://www.mediafire.com/?ymmlxdmz4mw

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ (หรืออาจไม่มีประโยชน์เลย) ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Krauserz

02/02/2010 01:22:49
เช็คๆ ...

สงสัยไร้สาระ ผ่านไปเกือบ 10 นาที ไม่มี คนแล...ฮือๆ
ความคิดเห็นที่ : 2

Krauserz

02/02/2010 01:27:15
เย้ มีคนมาอ่านแว้ว ดีใจๆ
ความคิดเห็นที่ : 3

Krauserz

02/02/2010 01:37:25
0
ทำไมตอนแรกรูปผมม่ายขึ้นหว่า...
ความคิดเห็นที่ : 4

โอตะ เฮย์

02/02/2010 09:00:34
เอ่อ.........อืม..... เดี๋ยวรอคนอื่นมาคอมเม้นล่ะกัน
พึ่งไปทำฟันมา ขี้เกียจเสวนา
ความคิดเห็นที่ : 5

Noize

02/02/2010 09:07:14
2
^
^
ตกลงไปทำฟัน รึทำเล็บมากันแน่เหอ โอ๊ต 555
ความคิดเห็นที่ : 6

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

02/02/2010 10:23:19
113
คุณน้อย คราวหน้าอย่าลืมมาเยี่ยมผมอีกนะครับ มีหูฟังไม้จีนไว้ล่อตะเข้น้อยด้วยจ้า
ความคิดเห็นที่ : 7

llSilveRll

02/02/2010 10:44:38
0
ท่าทางอาหมอจะถูกใจนางไม้จีนมิใช่น้อย อิิอิ
ความคิดเห็นที่ : 8

Krauserz

02/02/2010 13:22:47
0
คร๊าบบบบ
ความคิดเห็นที่ : 9

Krauserz

02/02/2010 13:31:03
0
มาเข็นครับ แหะๆ
ความคิดเห็นที่ : 10

ota_hay

02/02/2010 14:22:33
3
เข็นเพื่อ.....?

ไปทำฟันมาครับ คือต้องรักษารากฟันอ่า หมดคร่าว ๆ ก็หมื่นนึงอ่า เครียดมาก
เลยลงขายหูฟังหาตังค์อีกกระทู้แล้วอ่าพี่
ความคิดเห็นที่ : 11

BECK

02/02/2010 14:38:17
0
ปกติ ผม เบิร์น ด้วย เพลง ที่ผมฟังบ่อยๆ อย่างเดียวเลยอ่ะ

ไม่เคยใช้พวกนี้ เลย อยากฟังเพลงไป เบิร์นไปด้วยมากกว่า
ความคิดเห็นที่ : 12

ยี่

02/02/2010 14:50:00
ตกลงไฟล์ที่แจกนี้ดีหรือเปล่าครับ หากทำให้เสียงแปลกจะได้ไ่ม่โหลดครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 13

Krauserz

03/02/2010 08:02:15
อ่ะ ดันให้เผื่อหาไม่เจอนะครับ

ดันครั้งสุดท้ายละ เพราะรู้สึกว่าจะมีคนเห็นว่ามันไร้สาระ แต่เค้าไม่พูดนะ ใช้วิธีป่วนแทน

ไม่รู้ว่าเพราะปวดตีน อ่า โทดที ปวดฟัน หรือไรกันแน่

แทนที่จะมาติชม เพื่อก่อ กลับทำเช่นนี้ ขอบอก ผมก็ไม่ได้อยากเสวนา ไรกับคุณหรอกนะ

ทุกคนเครียดได้ ผมเข้าใจ แต่ความเครียด ไม่ใช่ยาละลาย \"มารยาท\" นะครับ

และก็ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะอนุญาตให้คุณหยาบคายกับคนอื่นด้วย แหม ไม่เคยคิดเลยว่าจะเจอ

แบบนี้ในบอร์ดเฮีย รู้งี้ผมไม่เข้ามา เอาแต่ไปเดินด้อมๆ มองๆ หน้าร้านในร้านเฮีย

อย่างเดิมดีกว่าแหะ ยังไงผมก็ขอโทษเฮียไว้ก่อนนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 14

wtbmunkong

03/02/2010 08:56:57
0
งงแฮะ ใจเย็น ๆ กันนะครับ :)
ความคิดเห็นที่ : 15

padung2546

03/02/2010 09:14:30
-ผมอยากถามครับ พี่ Krauserz อย่างเพิ่งน้อยใจนะครับ ยังมีคนที่อยากได้ความรู้ด้านนี้อีกเยอะ รวมทั้งผมคนหนึ่งด้วย

-ผมสงสัยว่า ไฟล์เบิร์นที่ผมี ชื่อว่า Brown noise นี้เหมาะกับการเบิร์นหูฟังหรือไม่ เป็นไฟล์ขนาด 3 นาทีพอดี และเปิดวนซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ จนครบ 200 ชม. โดยทำการเบิร์นทุกๆ 10 ชม. พักที จนครบครับ

-ไม่รู้ว่าเสียงที่ได้จะเป็นย่างความถี่เดียวหรือเปล่าครับ เพราะมันจะมีเสียงซ่าๆๆๆ อย่างเดียว หรือจริงๆ แล้วก็เหมือนกับที่เราเปิดเพลงทั่วๆไป ทิ้งไว้

-หรือควรแนะนำว่าให้ใช้เพลงที่เราฟังเปิดดีที่สุด มีใครเคยเปรียบเทียบบ้างไหมครับ
ความคิดเห็นที่ : 16

Noize

03/02/2010 09:15:26
2
555 ขำและออกจะเอือมๆ กะพฤติกรรมวัยรุ่นใจร้อนอีกแล้ว

มาแนวคนดังในอดีตเลย ตั้งกระทู้แล้วอยากได้รับความสนใจทันที
พอไม่มีใครสนใจก็มาออกอาการหงุดหงิดอารมณ์เสีย

ขนาดคนเค้ามาช่วยขยับกระทู้ให้แต่ไม่ตอบเรื่องที่ตัวเองต้องการ ยังไม่วายแขวะเค้า

ไปอ่านหนังสือมากๆ ตั้งใจเรียน ดีกว่าครับ 555
ความคิดเห็นที่ : 17

Noize

03/02/2010 09:17:58
2
อ่อ..เรื่องเบิร์นอินเนี่ย มีกระทู้ที่เกี่ยวข้องมากมายเลยนะครับ

ถ้ารีบ อยากได้คำตอบเร็วๆ ลองใช้ \"ค้นหา\" ด้านบนดูบ้างก็ได้นะ
ความคิดเห็นที่ : 18

padung2546

03/02/2010 10:00:03
-เรื่องแบบนี้ มีทุกวงการแหละครับ ผมเข้าใจ แต่ก็อยากถามแบบตรงประเด็นที่เราต้องการจากผู้รู้มากกว่า บางทีการค้นหาอาจจะยังไม่ใช่คำตอบก็ได้ และบางครั้งมันก็เยอะเกิน อ่านมากๆ แล้วก็งง ไปหมด
ความคิดเห็นที่ : 19

Noize

03/02/2010 10:24:41
2
การเบิร์นอิน ทำได้ทั้งแบบง่ายๆโดยใช้วิธีเปิดฟังไปเรื่อยๆแต่เน้นไฟล์คุณภาพสูงหน่อย
เป็น mp3 320 kbps หรือเ็ป็นพวก lossless,wav ไปเลยก็ยิ่งดี

หรือจะเน้นใช้เพลงที่มีความถี่เสียงครบทุกย่าน เช่นพวกเพลงคลาสสิค หรือเพลงอื่นๆที่ได้มี
การแนะนำกันมาเยอะแยะ(ใช้ค้นหา ช่วย) ก็จะช่วยให้ได้ผลเร็วขึ้น

ส่วนการใช้ไฟล์เบิร์น ก็ว่ากันว่าได้ผลเร็ว แต่ต้องเลือกให้ถูกว่าสำหรับเบิร์นอุปกรณ์อะไร ใช้ไฟล์ไหน

ส่วนตรงนี้ขออนุญาตคัดลอกเรื่องเกี่ยวกับ brown noise มาให้อ่านดูเอานะครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------

ทำไมคุณจึงควรมี Ayre System Enhancement Disc v.1.2 ?
เพราะ Ayre System Enhancement Disc v.1.2 จะสามารถ demagnetizing ให้ system ของคุณมีประสิทธิภาพสูงสุดเสมอ
เพราะ Ayre System Enhancement Disc v.1.2 จะสามารถช่วย Burn-in system ของคุณได้อย่างมีประสิทธิภาพ และใช้เวลาน้อยลง สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายน้อยลงกว่าวิธีปกติ

CD แผ่นนี้ ถูกออกแบบมาเพื่อเสริมประสิทธิภาพของชุดเครื่องเสียงของคุณให้ดีขึ้น เพียงแต่เล่น track tone ความยาว 5 นาที (ในระดับความดังปกติ ไม่ต้องดังมาก) ใน CD แผ่นนี้เท่านั้น จะช่วยทำให้ system ของคุณมีคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น โดยคลื่นเสียงใน CD แผ่นนี้จะช่วยสลายสภาพความเป็นแม่เหล็กในส่วนต่างๆของ system ของคุณ ซึ่งสภาพความเป็นแม่เหล็กนี้จะเกิดขึ้นเสมอหลังจากที่คุณใช้งาน system ของคุณไประยะเวลาหนึ่ง

เราแนะนำให้ท่านใช้งาน System Enhancement Disc ของ Ayre แผ่นนี้ เป็นระยะๆเสมอ อาจจะสักประมาณ สัปดาห์ละครั้ง หรือ อย่างน้อย เดือนละครั้ง เพื่อให้ A/V system ของคุณมีประสิทธิภาพสูงสุดอยู่เสมอ

สำหรับการ Burn-in system นั้น ท่านสามารถเล่น track ที่ 4 Brown noise และ track ที่ 6 Out-Of-Phase Brown noise ได้ ซึ่งใน track ที่ 6 นั้น จะช่วยลดเสียง noise ของการ Burn-in ให้เบาลงได้ โดยไม่ต้องไปยุ่งยากกลับ phase ที่ตู้ลำโพงอีกต่อไป (ควรวางลำโพงหันหน้าเข้าหากัน และวางให้ใกล้กันที่สุด หากเอาผ้านวมคุลมไว้ได้ด้วย ก็จะช่วยลดระดับเสียงลงได้อีก)

track tone ใน CD แผ่นนี้ ถูกสร้างขึ้นแบบ digital ที่ 88.2 kHz 32-bit resolution แล้วจึงทำการ transfer ไปที่ 44.1 kHz 16-bit resolution ตามมาตรฐานของ CD อีกครั้ง ออกแบบโดย Charle Hansen วิศวกรของ Ayre ร่วมกับ Geoge Cardas ในการสร้างสรรค์ Ayre System Enhancement Disc แผ่นนี้ขึ้นมา

Track ต่างๆใน CD แผ่นนี้
1. Short Glide Tone ความยาว 60 วินาที ซึ่งบรรจุ glide tone ที่กวาดคลื่นเสียงตั้งแต่ 5Hz ไปถึง 20kHz ในแต่ละช่วงความถี่ จะคั่นด้วยความเงียบ 5 วินาทีก่อนหน้า และ 10 วินาทีตามหลัง กรุณาเล่น track นี้อย่างต่อเนื่อง โดยไม่ขัดจังหวะการทำงาน track นี้มีไว้เพื่อใช้ในช่วงเวลาที่เร่งรีบ ที่คุณไม่มีเวลาที่จะเล่น track ที่มีความยาว 5 นาทีได้
2. White noise สัญญาน white noise แบบ stereo มี peak level ที่ -12db. ความยาว 180 วินาที
3. Pink noise สัญญาน Pink noise แบบ stereo มี peak level ที่ -6db. ความยาว 180 วินาที
4. Brown noise สัญญาน Brown noise แบบ stereo มี peak level ที่ -3 db. ความยาว 180 วินาที Track นี้เหมาะที่จะใช้ทำการ Burn-in system ของท่าน
5. Mono Brown noise เป็นสัญญาน Brown noise ที่เหมือนกันทั้งสอง channel มีประโยชน์ในการ setup sub-woofer ของคุณให้เข้ากับลำโพงหลักได้ ความยาว 60 วินาที
6. Out-of-Phase Brown noise ใช้ในการ Burn-in system เพื่อให้มีเสียงออกมาต่ำที่สุด เพราะเป็นสัญญาน out-of-phase จึงทำให้สัญญานเสียงหักล้างกันไปเอง ทำให้ท่าน Burn-in system ได้โดยไม่ต้องรำคาญกับเสียงสัญญานที่ใช้ในการ Burn-in
7. Full Glide Tone สัญญาน Glide tone ความยาว 285 วินาที กวาดสัญญานตั้งแต่ 5Hz ถึง 20kHz คั่นด้วยความเงียบ 5 วินาทีก่อนหน้า และ 10 วินาทีตามหลังในแต่ละความถี่ ท่านจะต้องเล่นแทร็คนี้ให้จบภายในรวดเดียว ไม่ควรขัดจังหวะกลางคัน

Exclusive Distributor - Pro Musica / Deco 2000 Co. Ltd.
ความคิดเห็นที่ : 20

ota_hay

03/02/2010 11:23:14
3
ผมขอโทษ ผมผิดครับ ผมไม่มีมารยาท

คห.4 ที่ผมเข้ามาและไม่คอมเม้น แถมออกนอกเรื่องเพราะ
-คุณโพสลิ้งค์แจกเพลงครับ....ซึ่ง ผมก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าไฟลล์ที่อัพให้ท่านอื่น ๆ โหลดเนี่ย
เป็นไฟลล์ที่ทางเจ้าของเขาทำมาขายหรือเปล่า(ถ้าใช่คุณก็ผิดเต็ม ๆ) หรือว่าให้โหลดฟรีอยู่แล้ว
และผมก็มีไฟลล์จำพวกนี้มากพอสมควร จึงขี้เกียจโหลดมาพิสูจน์ให้
จึงไม่อยากติติง เรื่องโพสลิ้งค์แจกเพลงอีกแล้ว เดี๋ยวจะทะเลาะกันอีก

คห.10 ผมถามว่า เข็นเพื่อ..?
-เพราะสงสัยอย่างนั้นจริง ๆ คุณจะเข็นกระทู้ทำไมครับ ทำไมต้องเรียกร้องความสนใจขนาดนั้น
ในเมื่อข้อแรกคุณยังไม่เคลียร์เลย ถ้าเป็นกระทู้ขายของก็ว่าไปอย่าง เพราะคนร้อนเงินมีเยอะ อันนี้รับได้
เรื่องการเบิร์น ไฟลล์เบิร์น ก็มีถกกัน คุยกันหลายกระทู้แล้ว เช่นกระทู้ของคุณชิม กับของพี่ kanit 106
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=20347

ผมขอโทษอีกทีครับ เชิญตามสบายนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 21

padung2546

03/02/2010 12:29:13
ขอขอบคุณ...คุณ Noize ครับ

เลยรู้ได้ละเอียดเลย แปลว่าเหมาะสมแล้วกับการเบิร์นหูฟัง และก็มีหลายๆ track ด้วย ก็มีจุดประสงค์แตกต่างกันไป นึกว่าจะทำให้หูฟังผมเปลี่ยนไป ตอนแรกกะว่าจะใช้เพลงทั่วๆ ไปที่ฟังอยู่เบิร์น พอดีทางร้านเค้าแนะนำไฟล์ตัวนี้ให้ครับ

4. Brown noise สัญญาน Brown noise แบบ stereo มี peak level ที่ -3 db. ความยาว 180 วินาที Track นี้เหมาะที่จะใช้ทำการ Burn-in system ของท่าน

ผมสงสัยว่า แบบ stereo มี peak level ที่ -3 db. มีความหมายว่าอย่างไรครับ
ความคิดเห็นที่ : 22

BECK

03/02/2010 12:50:34
0
เหอๆ เป็นวัยรุ่น มัน เหนื่อย ครับพี่น้อย

ความคิดเห็นที่ : 23

Juicy

03/02/2010 15:26:52
1
ผมลองสังเกตดูพวกไฟล์เบิร์นที่เป็นความถี่ ถึงจะมีครบทุกความถี่แต่มันไม่เกิด Impact ของเบสอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะทำให้เสียงที่ได้ต่างกันหรือป่าว

ผมมั่วๆ ตามความรู้สึกของผมนะครับ ก็เลยใช้เพลงปกติเบิร์นตลอดเลย จะได้ฟังไปด้วยได้
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

03/02/2010 16:31:30
4,282
555 ผมสังเกตุดู ตอนที่โพสมันค่อนข้างดึกแล้ว กระทู้ก็ยังไม่มีคนคลิกดูน่ะครับคุณ Krauserz 555 คนเลยตอบช้านิดนึงล่ะจ้า....

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลล่ะเน้อ 555

ความคิดเห็นที่ : 25

G6GS

28/06/2010 15:37:07
ดีครับดีได้ความรู้ดี เอาอีกเอาอีก
"ว่าด้วย การ Burning & Demagnetizing ..."