Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเป็นบ้างความสุขในการฟังเพลงหายไปพอเล่นหูฟัง

puwanikid

08/07/2018 14:37:53
0
ใครเป็นบ้างความสุขในการฟังเพลงหายไปพอเล่นหูฟัง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สงสัย

08/07/2018 14:53:08
 หายไปยังไงขยายความได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

puwanikid

08/07/2018 14:54:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สงสัย
 หายไปยังไงขยายความได้ไหมครับ
สนใจแต่หูหาไปเรยๆไม่จบจนไม่ได้โฟกัสกับเสียงเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

08/07/2018 16:50:33
1,368
ความสุขไม่ได้หายครับ  ฟังเพลงดีๆกับหูฟังดีๆยังมีความสุขเหมือนเดิม  แต่ที่เป็นทุกข์น่าจะเพราะหาตัวเองไม่เจอ  เห็นคนโน้นบอกโน่นดีนั่นดี ก็ตามเขาไป  อยากลองว่าไอ้ที่เขาบอกว่าดีๆกัน มันดีจริงมั้ย เสียงไฮเรสไฮเอนด์เป็นยังไง อยากสัมผัสบ้าง

เป็นทุกวงการครับไม่เฉพาะหูฟัง  วงการกล้องผมเห็นหลายคนบ้าอุปกรณ์  มากกว่ามุมมอง เทคนิคการถ่ายภาพ  ขนเลนส์ทีสามสี่ตัว พอออกทริปที หยิบมาถ่ายไม่กี่ตัว  ทริปหน้าพกกล้องกับเลนส์ไปแค่ตัวเดียว  สรุปทุกวันนี้ใช้มือถือถ่ายรูป

หูฟังก็ไม่ต่างครับ  ทุกวันนี้มีหูหลายตัว แต่เวลาจะหยิบฟังจริงๆ  ผมเลือกฟังไม่กี่ตัวแล้วแต่การใช้งาน
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 4

CHRONOADICT

08/07/2018 17:25:50
676
หายไปพักนึง แต่จะกลับมาเมื่อหาแนวทางเจอครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

08/07/2018 17:43:59
1,866

ก่อนศึกษาวิชาเซน สายน้ำก็คือสายน้ำ ภูเขาก็คือภูเขา
เมื่อเริ่มศึกษาวิชาเซน สายน้ำไม่ใช่สายน้ำ ภูเขาไม่ใช่ภูเขา
หลังจากเข้าซึ้งถึงเซน สายน้ำยังคงเป็นสายน้ำ ภูเขายังคงเป็นภูเขา
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 6

puwanikid

08/07/2018 21:21:55
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tangkoo.
ความสุขไม่ได้หายครับ  ฟังเพลงดีๆกับหูฟังดีๆยังมีความสุขเหมือนเดิม  แต่ที่เป็นทุกข์น่าจะเพราะหาตัวเองไม่เจอ  เห็นคนโน้นบอกโน่นดีนั่นดี ก็ตามเขาไป  อยากลองว่าไอ้ที่เขาบอกว่าดีๆกัน มันดีจริงมั้ย เสียงไฮเรสไฮเอนด์เป็นยังไง อยากสัมผัสบ้าง

เป็นทุกวงการครับไม่เฉพาะหูฟัง  วงการกล้องผมเห็นหลายคนบ้าอุปกรณ์  มากกว่ามุมมอง เทคนิคการถ่ายภาพ  ขนเลนส์ทีสามสี่ตัว พอออกทริปที หยิบมาถ่ายไม่กี่ตัว  ทริปหน้าพกกล้องกับเลนส์ไปแค่ตัวเดียว  สรุปทุกวันนี้ใช้มือถือถ่ายรูป

หูฟังก็ไม่ต่างครับ  ทุกวันนี้มีหูหลายตัว แต่เวลาจะหยิบฟังจริงๆ  ผมเลือกฟังไม่กี่ตัวแล้วแต่การใช้งาน
จริงที่สุดเลยครับเพราะหาที่ตัวเองชอบไม่เจอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

puwanikid

08/07/2018 21:22:19
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - CHRONOADICT
หายไปพักนึง แต่จะกลับมาเมื่อหาแนวทางเจอครับ 
หายไปไหนดีครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

puwanikid

08/07/2018 21:22:41
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - เหน่งบา

ก่อนศึกษาวิชาเซน สายน้ำก็คือสายน้ำ ภูเขาก็คือภูเขา
เมื่อเริ่มศึกษาวิชาเซน สายน้ำไม่ใช่สายน้ำ ภูเขาไม่ใช่ภูเขา
หลังจากเข้าซึ้งถึงเซน สายน้ำยังคงเป็นสายน้ำ ภูเขายังคงเป็นภูเขา
โหหหหห555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

08/07/2018 21:49:58
4,282
เค้าถึงเรียกว่าการ"เล่น" ไงครับ 555

ไม่ว่าของอะไรก็ตาม จะเป็นกล้อง เป็นมือถือ เป็นหูฟัง สิ่งที่คล้ายกันคือการเสาะหาฟังก์ชั่นที่ถูกใจ ไม่ว่าจะถูกหู ถูกตา หรือถูกปาก คนเราล้วนแต่แสวงหาทั้งสิ้นครับ ซึ่งช่วงระยะเวลาในการแสวงหานี่แหละคือช่วงของการเล่น ซึ่งเรามองว่าเล่นมากไปจนลืมฟังเพลง หรือลืมคิดถึงเรื่องคอมโพสในการถ่ายรูป อาจจะทำให้ขาดการเข้าถึงเป้าหมายหลัก...

แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ครับว่าช่วงระยะเวลาระหว่างทางจากจุดหนึ่งไปจุดหนึ่งนี่สนุกที่สุดในทุกๆศาสตร์

แต่พอรู้หมดแล้ว ได้แล้วก็มักจะหน่ายและค่อยๆถอยวนเปลี่ยนไปอย่างอื่น และก็จะเป็นวัฏแบบนี้วนไปวนมาตลอดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 10

puwanikid

09/07/2018 00:20:20
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - นายมั่นคง
เค้าถึงเรียกว่าการ"เล่น" ไงครับ 555

ไม่ว่าของอะไรก็ตาม จะเป็นกล้อง เป็นมือถือ เป็นหูฟัง สิ่งที่คล้ายกันคือการเสาะหาฟังก์ชั่นที่ถูกใจ ไม่ว่าจะถูกหู ถูกตา หรือถูกปาก คนเราล้วนแต่แสวงหาทั้งสิ้นครับ ซึ่งช่วงระยะเวลาในการแสวงหานี่แหละคือช่วงของการเล่น ซึ่งเรามองว่าเล่นมากไปจนลืมฟังเพลง หรือลืมคิดถึงเรื่องคอมโพสในการถ่ายรูป อาจจะทำให้ขาดการเข้าถึงเป้าหมายหลัก...

แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ครับว่าช่วงระยะเวลาระหว่างทางจากจุดหนึ่งไปจุดหนึ่งนี่สนุกที่สุดในทุกๆศาสตร์

แต่พอรู้หมดแล้ว ได้แล้วก็มักจะหน่ายและค่อยๆถอยวนเปลี่ยนไปอย่างอื่น และก็จะเป็นวัฏแบบนี้วนไปวนมาตลอดครับ 555
ตรงเลยครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

แซลลี่ เอลดง

09/07/2018 00:41:30
ผมว่ามันไม่ได้หายไปไหนนะ เพียงแต่เราคิดละเอียดขึ้นว่าจะทำยังไงให้เสียงจากเพลงที่จะได้รับมันออกมามีความสุขกับเรามากที่สุด มันเลยดูเยอะไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Kakaros

09/07/2018 07:26:10
ความสุขเปลี่ยนไปครับ เปลี่ยนจากสุขในการฟังเพลงกลายเป็นสุขจากการฟังเครื่องแทน 555 จริงๆแล้วผมว่าถ้าทำแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็ทำไปเถอะครับ เพราะเราหาเงินมาเพื่อให้ความสุขแก่ตัวเองและครอบครัวไม่ใช่หรออย่าคิดมากเลยครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

puwanikid

09/07/2018 11:32:07
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - แซลลี่ เอลดง
ผมว่ามันไม่ได้หายไปไหนนะ เพียงแต่เราคิดละเอียดขึ้นว่าจะทำยังไงให้เสียงจากเพลงที่จะได้รับมันออกมามีความสุขกับเรามากที่สุด มันเลยดูเยอะไป
เยอะจนไม่ได้สนใจรายละเอียดเพลงเลย TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

puwanikid

09/07/2018 11:33:39
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Kakaros
ความสุขเปลี่ยนไปครับ เปลี่ยนจากสุขในการฟังเพลงกลายเป็นสุขจากการฟังเครื่องแทน 555 จริงๆแล้วผมว่าถ้าทำแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็ทำไปเถอะครับ เพราะเราหาเงินมาเพื่อให้ความสุขแก่ตัวเองและครอบครัวไม่ใช่หรออย่าคิดมากเลยครับ
ได้เงินมาพอรู้สึกอีกทีก็ลงหูฟังไป555 ส่วนตัวเก่าก็ขายทิ้งพอซื้อตัวใหม่มาก็สู็ตัวเก่าไม่ได้5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Golf

09/07/2018 16:06:20
60
ถ้าตราบใดที่ยังคง "เล่นหูฟัง" ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

แต่ถ้าเมื่อใดหันมา "ดูหนัง" หรือ "ฟังเพลง" ก็จะเลิกสนใจหูฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Enqless

09/07/2018 16:38:10
81
ผมก็เป็นตอนแรกๆที่รู้จักการเล่นหูฟังเหมือนกันครับ 

ตอนแรกๆ หูฟังอะไรก็ได้ฟังได้หมด แต่หลังจากดูรีวิว 

ได้ไปลองฟังตัวนู้นนี้ มันก็ทำให้เรากลับมาฟังตัวที่เราเคยฟังแล้วเสียงเพราะ ก็รู้สึกว่าเสียงมันด้อยลงไป 

วิธีแก้ของผมคือ ต้องทำใจให้หยุด ไม่ดูรีวิวแล้วเคลิ้มตามมาก ปล่อยใจให้มีความสุขกับเพลงที่ฟัง ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ไม่ได้เป็นสมาชิก

09/07/2018 17:08:52
หลังตรกเข้ามาอยู่โลกหูฟัง ผมว่าผมฟังเพลงได้เพราะและสนุกขึ้นนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

prolang

09/07/2018 17:56:12
23
พอเล่นๆไปก็เริ่มหลงทางเหมือนกันครับ  ใครที่บอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้ก็เล่นตามไป
ช่วงกลางทางนี่เคว้งคว้างเลย  ลองโน่นนี่นั่นไปเรื่อย
พอค้นพบสิ่งที่ถูกใจถูกหู...ก็เริ่มกลับมาดื่มด่ำกับการฟังเพลงอีกครั้งนึง!!.  ไม่ต้องพยายามขวนขวายอีก...
มันทำให้ฟังเพลงมีความสุขมากขึ้นครับ :D

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

puwanikid

09/07/2018 18:45:45
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Golf
ถ้าตราบใดที่ยังคง "เล่นหูฟัง" ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

แต่ถ้าเมื่อใดหันมา "ดูหนัง" หรือ "ฟังเพลง" ก็จะเลิกสนใจหูฟังครับ
คงงั้นครับพยามเลิกสนใจอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

puwanikid

09/07/2018 18:46:58
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Enqless
ผมก็เป็นตอนแรกๆที่รู้จักการเล่นหูฟังเหมือนกันครับ 

ตอนแรกๆ หูฟังอะไรก็ได้ฟังได้หมด แต่หลังจากดูรีวิว 

ได้ไปลองฟังตัวนู้นนี้ มันก็ทำให้เรากลับมาฟังตัวที่เราเคยฟังแล้วเสียงเพราะ ก็รู้สึกว่าเสียงมันด้อยลงไป 

วิธีแก้ของผมคือ ต้องทำใจให้หยุด ไม่ดูรีวิวแล้วเคลิ้มตามมาก ปล่อยใจให้มีความสุขกับเพลงที่ฟัง ครับ 555
ใช่ครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

puwanikid

09/07/2018 18:48:00
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - prolang
พอเล่นๆไปก็เริ่มหลงทางเหมือนกันครับ  ใครที่บอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้ก็เล่นตามไป
ช่วงกลางทางนี่เคว้งคว้างเลย  ลองโน่นนี่นั่นไปเรื่อย
พอค้นพบสิ่งที่ถูกใจถูกหู...ก็เริ่มกลับมาดื่มด่ำกับการฟังเพลงอีกครั้งนึง!!.  ไม่ต้องพยายามขวนขวายอีก...
มันทำให้ฟังเพลงมีความสุขมากขึ้นครับ :D

ใช่ครับ บางรุ่นนี้้เสียง10บาทอวยไป1000 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

puwanikid

09/07/2018 18:48:49
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - ไม่ได้เป็นสมาชิก
หลังตรกเข้ามาอยู่โลกหูฟัง ผมว่าผมฟังเพลงได้เพราะและสนุกขึ้นนะครับ
แสดงว่าคุณเจอตัวที่ชอบและไม่หลงเชื่อคําอวยแล้วนะครับ ยินดีด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Peob18c

09/07/2018 19:55:47
61
นักเล่น ใช้ เพลง ฟัง เครื่อง นะครับ อิอิ ผมก็ กำลัง วนเวียน อยู่กับการ upgrade ชุดอยู่ครับ อ่านเยอะ ก็คันเยอะ เพิ่มอุปกรณ์ ที เสียงก็เปลี่ยน พอเปลี่ยน ก็ต้องปรับ จูน ไปเรื่อยๆ จนกลับมาคล้ายเดิม แต่ดีขึ้น ในมุม อื่นๆ เช่น หลัง มืดขึ้น มิติ ดีขึ้น รายละเอียดเยอะขึ้น เสียงร้องเนียนขึ้น เพราะ ไอ้คำว่าขึ้นๆ นี่ล่ะครับ พอฟังออก แล้ว มันขึ้น เราก็ สนุก แต่สนุก กับการเล่น ส่วน เพลง เวลา ได้เสียง ที่ดีขึ้น ก็ ตั้งใจฟัง จริงๆ จังๆ อยู่ไม่กี่อัลบั้ม แต่ มักจะขนลุก ตอนฟังครั้งแรก หลังจาก tune จนลงตัว สุดท้ายฟังไปอีก พักนึง ก็ เข้าสู่โหมดเดิม หาอะไร ขึ้นๆๆ มาลองใหม่น่ะครับ ผมว่าเหมือนเฮียบอก เป็นวัฏ ตอนเริ่ม ขี่จักรยาน ก็อย่างนี้ครับ up รัวๆ พอสุดท้าย เข้าถึง ว่า up รถ ไม่เท่า up แรงขา ตอนนี้หยุด up รถ ฝึกอย่างเดียวครับ รถ คันเดิม ไม่ได้ up แต่ขี่ได้เร็ว ขึ้น นานขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ClearSky_n_NiceBreeze

09/07/2018 19:57:43
214
หูฟังผมเจอตัวที่ชอบแล้ว และลองฟังเดโมตัวอื่นในงบที่ไปถึงหมดแล้ว และก็ไม่พบตัวที่ถูกใจเลย

ส่วนเพลง โชคดีที่ชอบแนวตลาด Jpop Anime เวลาฟังต้องฟังแบบไม่จับผิดมันมาก ไม่งั้นจะเจอขาดโน่นขาดนี่ตลอดเวลา ต้องฟังที่อารมณ์ของเพลงไม่ใช่เสียงของเพลง
การมองหาสิ่งที่ขาดที่เป็นสาเหตุให้ไม่จบครับ เปลี่ยนเป็นมองจุดเด่นหรือสิ่งที่มันเก่งแทน
เวลาที่ผ่านไปทำให้เราลืมไปว่า หูฟังที่เราเลือก เราเลือกมันมาเพราะเราชอบเสียงของมัน และเทียบกับตัวอื่นจนมั่นใจแล้วว่าตัวนี้ลงตัวกับเราที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

puwanikid

09/07/2018 20:49:10
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - ClearSky_n_NiceBreeze
หูฟังผมเจอตัวที่ชอบแล้ว และลองฟังเดโมตัวอื่นในงบที่ไปถึงหมดแล้ว และก็ไม่พบตัวที่ถูกใจเลย

ส่วนเพลง โชคดีที่ชอบแนวตลาด Jpop Anime เวลาฟังต้องฟังแบบไม่จับผิดมันมาก ไม่งั้นจะเจอขาดโน่นขาดนี่ตลอดเวลา ต้องฟังที่อารมณ์ของเพลงไม่ใช่เสียงของเพลง
การมองหาสิ่งที่ขาดที่เป็นสาเหตุให้ไม่จบครับ เปลี่ยนเป็นมองจุดเด่นหรือสิ่งที่มันเก่งแทน
เวลาที่ผ่านไปทำให้เราลืมไปว่า หูฟังที่เราเลือก เราเลือกมันมาเพราะเราชอบเสียงของมัน และเทียบกับตัวอื่นจนมั่นใจแล้วว่าตัวนี้ลงตัวกับเราที่สุด
ตัวที่ท่านชอบคือตัวไหนหรอครับ พอดีjpopผมก็ฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

puwanikid

09/07/2018 20:49:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - Peob18c
นักเล่น ใช้ เพลง ฟัง เครื่อง นะครับ อิอิ ผมก็ กำลัง วนเวียน อยู่กับการ upgrade ชุดอยู่ครับ อ่านเยอะ ก็คันเยอะ เพิ่มอุปกรณ์ ที เสียงก็เปลี่ยน พอเปลี่ยน ก็ต้องปรับ จูน ไปเรื่อยๆ จนกลับมาคล้ายเดิม แต่ดีขึ้น ในมุม อื่นๆ เช่น หลัง มืดขึ้น มิติ ดีขึ้น รายละเอียดเยอะขึ้น เสียงร้องเนียนขึ้น เพราะ ไอ้คำว่าขึ้นๆ นี่ล่ะครับ พอฟังออก แล้ว มันขึ้น เราก็ สนุก แต่สนุก กับการเล่น ส่วน เพลง เวลา ได้เสียง ที่ดีขึ้น ก็ ตั้งใจฟัง จริงๆ จังๆ อยู่ไม่กี่อัลบั้ม แต่ มักจะขนลุก ตอนฟังครั้งแรก หลังจาก tune จนลงตัว สุดท้ายฟังไปอีก พักนึง ก็ เข้าสู่โหมดเดิม หาอะไร ขึ้นๆๆ มาลองใหม่น่ะครับ ผมว่าเหมือนเฮียบอก เป็นวัฏ ตอนเริ่ม ขี่จักรยาน ก็อย่างนี้ครับ up รัวๆ พอสุดท้าย เข้าถึง ว่า up รถ ไม่เท่า up แรงขา ตอนนี้หยุด up รถ ฝึกอย่างเดียวครับ รถ คันเดิม ไม่ได้ up แต่ขี่ได้เร็ว ขึ้น นานขึ้น
ตอนนี้ท่านอัพตัวไหนอยู่ทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ClearSky_n_NiceBreeze

09/07/2018 23:05:44
214
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - puwanikid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - ClearSky_n_NiceBreeze

ตัวที่ท่านชอบคือตัวไหนหรอครับ พอดีjpopผมก็ฟังครับ
เสียงที่ผมชอบคือโทนอุ่น และเสียงไม่ปรุงแต่งมากนะครับ แต่ผมจะไม่ถูกกับหูฟังเสียงแหลมคมเพราะฟังได้แค่ 5 นาทีก็แสบหูไปเป็นชั่วโมงเลย
อาจจะชอบต่างจากแฟน Jpop คนอื่นบ้างพอควร

IN EAR - Tenore ครับ เป็นอินเอียร์เสียงอุ่นที่มีลักษณะของเบสตรงตามที่ต้องการ
มีตัวเลือกอื่นอย่าง KC09, E40 และ IT01 ที่เกือบโดน ติดอยู่ที่บางเพลงเบสของ KC09 และ IT01 ฟังแล้วแปลกๆ เพราะจูน Deep Bass มาเยอะกว่า Tenore
ส่วน E40 รู้สึกใส่ไม่ค่อยสบายเพราะท่อยาว แต่เสียงก็ถือว่าดีเลยสำหรับ Jpop

Full Size - M40X ครับ แต่จริงๆเสียงของ MDR1AM2 ใกล้เคียงที่ต้องการ แต่เบสถูกจูนมาไม่กลมกลืนไปกับเสียงอื่นในบางเพลง
ก็เลยได้ M40X ที่เสียงทุกเสียงกลมกลืนกันดีแทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Peob18c

10/07/2018 10:09:41
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - puwanikid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - Peob18c
ตอนนี้ท่านอัพตัวไหนอยู่ทครับ

ชุดหลัก DAC AMP หู ผมลงตัวในระดับนึง เอาเป็นว่าไปฟังตัวอื่นๆ ที่ร้านเฮียแล้วคิดถึงเสียงชุดเรา อ่ะครับ เลยไม่คันมาก แต่ตอนนี้ ไปไล่ upgrade source แทน จากแต่เดิมคิดว่า PC ไม่น่ามีผลไรมาก เพราะส่งให้ dac ถอด แต่เมื่ออ่านเยอะขึ้น ก็เลยลองดูครับ เริ่มจากเปลี่ยน OS เป็น windows 2012 R2 จาก win 7 อันนี้ต่างแบบ งง เลยเสียงมาเต็มขึ้น งง เหมือนกัน แล้วตอนนี้ ก็ใส่ USB card เพิ่ม บวก กะ linear psu ครับ เสียงดีขึ้นในแง่มิติ ความเป็น 3d ความลื่นไหล แต่ตอนแรกๆ ติดเรื่องหัวโน๊ต เลย คิด จะ up สาย usb เลยมาถามคุณ Draco แต่คุยกะคุณ peerasak เลยได้จุด up คือ เปลี่ยน fuse และ inlet ใหม่ บวก สาย DC เลย ได้หัวโน๊ตกลับมาก ครับ ตอนนี้ คัน ไปหา spike มาลองยก LPSU ได้ focus และความชัดเพิ่ม แต่ เบสเก็บตัวเร็วไปนิด 555 วนอยู่อย่างงี้เลย ตอนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

catt-002

10/07/2018 11:54:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - prolang

กําลังหลงทางครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

arararaki

10/07/2018 12:39:33
แนะนําpk2ตัวเดียวจบครับเอาตรงๆเทียบได้ทุกตัวเลยครับไม่ต้องไปฟังคนอื่นว่าตัวนี้ล้มตัวนี้เทียบได้
เค้าเเค่อวยกันไปครับไปลองฟังก่อนก็ได้ครับเทียบซ้ายขวาคนละข้างได้เลยว่าจบจริงไหมผมอยากจะแนะนํามือใหม่ที่ลองไปเรื่อยๆเปลื้องเงินครับสู้ตัวเดียวจบเเล้วดื่มดํ่ากับเสียงเพลงดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

TTPOD ZERO

10/07/2018 12:55:13
11
ตอนแรกๆ ก้ เหมือนจะหาย พอเวลาผ่านไป 2-3 ปี เริ่มมีความสุขในการฟังเพลงมากขึ้น โดยส่วนตัว เราชอบ และ เหมาะกับ หูฟัง IN EAR , ON EAR เป็นหลัก

โดย IN EAR จะชอบแต่ แบรนด์ HIFIMAN , ZERO AUDIO เท่านั้น เลยจบง่ายกว่าคนอื่นหน่อย ชอบทั้ง เสียง ดีไซน์ สวมใส่สบาย เป็นหลัก ตอนแรก ก้ ชอบตัว TENORE , RE400 มากสุด แต่พอไปลองตัว CARBO I เท่านั้น กับ เป็นตัวที่ชอบมากที่สุด ไปแล้ว มันเป็นตัวที่เสียงถูกใจหูมากสุด และ ฟังเพลงตลาด เพลงไทยยุค 90 เพลงญี่ปุ่น ยัน EDM , J-POP , ANISONG ได้ถึงอารมณ์  MUSIC LOVER มาก เป็นหูฟังโทนสว่าง แต่ ไม่ขี้ฟ้องเลย เหมือน TENORE ถ้าเป็น RE400 , FINAL E3000 จะ โทนสว่างขี้ฟ้องพอควร

ส่วน ON EAR สนแบรนด์ SHURE ตัวล่าง 2000 บาท มัน สวมใส่สบาย ไม่ บีบหู มากนัก และ ทนทาน แข็งแกร่ง เหมาะ ใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

พูดจริงนะ

10/07/2018 12:57:00
ความสุขอยู่ที่ใจอย่าอะไรกับมันมากเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Xelento

10/07/2018 13:00:37
ถ้ารู้แนวทางที่ตัวเองชอบแล้วก็จะค่อนข้างจบ
ผมช่วยแนะนำนะครับ 
1.เพลงที่เราฟังบ่อยๆคือแนวไหน
   -อย่างผมฟัง pop hiphop electronic edm  ซึ่งเป็นเพลงจังหว่ะไว+ไฟล์เสียงคุณภาพมักไม่เกินmp3หรือwav 
2.เสียงหูฟังนั้นๆเหมาะกับแนวเพลงเราไหม 

2 วิธีง่ายๆแค่นี้เองครับ

ปัจจุบันผมเก็บ shure se846 กับ campfire dorado  คิดว่าอยากได้campfire atlas เป็นตัวต่อไป  สำหรับคนสายเบส มันมีให้เลือกไม่กี่ตัว สบายใจหน่อย  

ปล.สัจธรรมที่แท้จริงของวงการนี้ที่ผมได้เรียนรู้ คือ  คุณภาพเสียงเป็นไปตามราคา   ส่วนที่บอกว่าหลัก100ชนหลัก10,000นี่ไม่มีจริง  อวยทั้งนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ผู้พันแดง

10/07/2018 13:52:02
ใช่พวกหลักร้อยชน10000เขียนอวยเปนหน้ากระดาษเขียนรีวิวเทียบคะเเนนกันอย่างละเอียดผมเหนละขําเลยหูมันวัดคะแนนได้ขนาดนั้นเลยหรอ
ส่วนตัวผมเล่นอินเอียแล้วครับเอียบัชเสียงต่างกันไม่มากแต่ต่างกันที่ใครจะอวยได้เยอะกว่ากัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

TTPOD ZERO

10/07/2018 17:43:57
11
ถ้าหา LIFESTYLE ในการฟังเพลงเจอ เราจะมีความสุขในการฟังเพลงมากขึ้น แท้ที่จริงแล้ว เราอาจจะชอบ หูฟังตัวล่าง มากกว่า หูฟังตัวสูง ก้ เป็นได้ แล้ว อาจจะชอบเสียงจาก ไดรเวอร์ DYNAMIC ตัวล่าง มากกว่า BA ตัวสูงๆ ก้ เป้นได้ เพราะ หูฟัง IN EAR ตัว 2000-3000 บาท ตัวเดียว จบได้ เพราะ ให้ คุณภาพเสียง มิติเสียง อยู่ในระดับที่น่าพึงพอใจมากแล้ว ประมาณ AUDIOPHILE ได้เลย ส่วนตัวที่ต่ำกว่า 1500 บาท มิติเสียงจะเริ่มแบนแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

puwanikid

11/07/2018 01:14:39
0
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

JJY

11/07/2018 23:10:52
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - Xelento
ถ้ารู้แนวทางที่ตัวเองชอบแล้วก็จะค่อนข้างจบ
ผมช่วยแนะนำนะครับ 
1.เพลงที่เราฟังบ่อยๆคือแนวไหน
   -อย่างผมฟัง pop hiphop electronic edm  ซึ่งเป็นเพลงจังหว่ะไว+ไฟล์เสียงคุณภาพมักไม่เกินmp3หรือwav 
2.เสียงหูฟังนั้นๆเหมาะกับแนวเพลงเราไหม 

2 วิธีง่ายๆแค่นี้เองครับ

ปัจจุบันผมเก็บ shure se846 กับ campfire dorado  คิดว่าอยากได้campfire atlas เป็นตัวต่อไป  สำหรับคนสายเบส มันมีให้เลือกไม่กี่ตัว สบายใจหน่อย  

ปล.สัจธรรมที่แท้จริงของวงการนี้ที่ผมได้เรียนรู้ คือ  คุณภาพเสียงเป็นไปตามราคา   ส่วนที่บอกว่าหลัก100ชนหลัก10,000นี่ไม่มีจริง  อวยทั้งนั้น
เห็นด้วย 1000% ครับ ถ้าเรารู้ว่าเราต้องการอะไรหรือชอบอะไรแล้ว ทุกอย่างมันจะง่ายขึ้นมากๆครับ อย่างผมชอบแนว Neutral ธรรมชาติๆ เวลาอ่านเจออะไรใหม่บอกอันโน้นดีนี่ดีรีวิวเยี่ยม อย่างเช่นตัว campfore atlas ใจมันก็อยากไปลองมากครับ แต่พอได้ลองแล้วก็รู้เลยมันไม่เหมาะกับเรา ที่สำคัญวงการนี้ถ้าอะไรลองได้ เราต้องไปลองครับ อะไรที่คนอื่นว่าดีอาจจะไม่ได้เหมาะสำหรับเราครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายแมว

12/07/2018 13:54:34
11
ผมนี้ ยิ่งเล่นยิ่งมีความสุข .. หูฟังดี ก็ฟังเพลงเพราะอ่า

อย่าไปฟังแบบพยายามจับผิดมันละกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

TOPEAR

14/07/2018 18:25:00
3
ไม่หายไปไหนครับ เพราะผมมีเครื่องเอาไว้ฟังเพลง ไม่ได้มีเพลงเอาไว้ฟังเครื่อง!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครเป็นบ้างความสุขในการฟังเพลงหายไปพอเล่นหูฟัง"