Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

"หมดความหวังนั่งน้ำตาริน..." จากวิทยุเทปสู่โปรแกรมสตรีมมิ่ง ><

joice_za

06/07/2018 14:42:02
4

ใครบ้าง หลงใหลการพักผ่อนผ่านการฟังเพลงผ่าน บริการสตรีมมิ่งทางเดียวครับ

เนื่องจากไม่มีเพลย์เยอร์ดีๆ และไม่รู้จักเพลงดีๆ เลยอาศัยการเสิรจ การฟังใหม่ๆไปเรื่อย

โดยเฉพาะ โปรแกรม Tidal เพลย์ลิสต์ "โอ้ ฟาย" ที่เสมือนเปิดโลก เพลงะเยอะมาก

แต่ทว่าอดีต โปรแกรมนี้มีข้อจำกัดตรงเพลงะไทยไม่มาก และไม่สามารถเสิรจ์ในภาษาไทยได้ แต่ตอนนี้ไม่เป็นเช่นนั้นแล้ว เพราะพิมพ์ไทยได้ และเพลงไทยเริ่มหลากหลาย แม้หลายอัลบั้ม ผมมีความรู้สึกว่า เสียงมันยังไม่สุด แต่กับกับอัลบั้มไมด์ ของวงพอส เมื่อก่อนผมมีซีดี ทว่า เสียงที่ได้รับในปัจจุบัน กับมากกว่าเสียงซีดีที่เคยจำได้ในอดีต ทั้งเสียงสายกีตาร์ เสียงร้อง หรือรายละเอียดบางอย่าง ที่เพิ่มขึ้นมาอย่างน่าพิศวง เพราะสิ่งที่เราฟัง มันก็แค่ไฟล์สตรีมมิ่ง แต่ลึกๆ มันก็บอกตัวเอง ฟังผ่านซีดี เสียงจะสะอาดกว่านิดนึง

ที่ทำใ้ห้เกิดความรู้สึกคุ้มค่ากับการจ่ายมากยิ่งขึ้นทวีคูณ เลยอยากมาบอกเพื่อน ผู้หลงใหลเสียงดนตรี ว่าตอนนี้  Tidal เสิร์จไทยได้แล้วนะครับ 555 

ผมไม่แน่ใจ เมื่อเทียบกับ joox บริการของใคร เสียงดีกว่า เพราะ joox ผมว่าเสียงดังกว่า โดยเฉพาะเสียงสูง มันมากมาย  แต่พอฟัง Tidal กับเจอรายละเอียดที่มากกว่า เสียงที่รู้สึกละเมียดกว่า แต่ก็ต้องเร่งวอลลุ่มสูงกว่าเช่นกัน (แต่ผมฟังผ่าน Tidal มากกว่า) 

"หมดความหวังนั่งน้ำตาริน..."  จากวิทยุเทปสู่โปรแกรมสตรีมมิ่ง  >< 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

vatinon2524

06/07/2018 18:55:04
2
ลองอัพเกรดเป็น Hi-Fi แล้วครับ รู้สึกว่าเสียงดีกว่าระบบปกติจริงๆ นี่ถ้า 5 ปี 10 ข้างหน้า net มันเร็วมากๆ แล้วเขาปล่อย dsd ให้ฟังจะมันส์ขนาดไหน ถือว่าคุ้มคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผมว่าจริง

07/07/2018 14:01:04
joox เสียงสู้ tidal ไม่ได้จริงๆครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

joice_za

07/07/2018 15:21:21
4
ใครจะคิด ว่าหลายๆบทเพลง ในวันนี้ เราสามารถเสพได้ทั้งคุณภาพ และความหลากลาย ในจุดกึ่งกลางที่ลงตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

joice_za

07/07/2018 15:23:57
4

อาจจะไม่เยี่ยมเท่าเครื่องเสียงบ้าน แผ่นเสียง ซีดีออดิโอ หรือไฟล์ลอสเลส (อันนี้ ผิดที่ผมเองที่ยังไม่รู้จักแหล่งซอฟแวร์ หรือเข้าถึงไม่พอ) แต่สำหรับคนที่ไม่ได้รู้แหล่ง หรือมีต้นทุนที่สูงพอ สตรีมมิ่งนี่ ส่วนตัวผมว่าพลิกโฉมการฟังเพลงยิ่งกว่าซีดีอีกนะครับ มันลงตัว มันเข้าถึง มันพอดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

peerasak

09/07/2018 13:17:25
6

ว้าว..มีเพลงไทยเก่าๆให้ฟังด้วย ดีจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

crabfather

09/07/2018 13:30:00
166

ผมไม่ฟังเพลงผ่านโปรแกรมสตรีมมิ่งเลยครับ ปกติจะเอาซีดีเพลงมาริปเป็นไฟล์แล้วมาฟังในมือถือโนเกียเก่าๆ

โดยส่วนตัว เสน่ห์ของเทปและซีดีคือ เราสามารถหยิบปกอัลบั้มสวยๆ มาดูรูป ดูชื่อคนแต่งเพลง ดูเนื้อร้องได้ครับ ซึ่งสิ่งเหล่านี้เราไม่สามารถหาจากสตรีมมิ่งได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ไม่ได้เป็นสมาชิก

09/07/2018 16:58:05
ใช่เลยครับ สตรีมมิ่ง มีข้อดีตรงการเข้าถึง และคุณภาพในจุดที่กลางๆ ไม่น้อย แต่ก็ไม่สุด
เสน่ห์ ของอนาล็อค ก็คือเสน่ห์ของอนาล็อคครับ สตรีมมิ่งไม่มีวันทดแทนได้ทั้งหมดแน่นอนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายแมว

12/07/2018 14:02:12
11
ตอนนี้ฟังเพลงจาก spotify เป็นหลักเลย ... ถ้าอยู่บ้านก็ฟังจากเครื่องเสียงบ้าน ... AV receiver ที่ใช้อยู่มัน support streaming service ... ถ้าอยู่ที่ทำงานก็ฟังผ่าน notebook ... ชอบมากๆ

ฟังเพลงมานาน ตั้งแต่เทปคาสเสทสมัยเรียนหนังสือ แล้วก็มาเล่นแผ่นเสียง vinyl แล้วก็มาเล่น CD ... จนเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว เอา CD ทั้งหมดที่มีมา rip เก็บลง hard drive แล้วก็ฟังเพลงจาก DAP เป็นหลัก ... มาตอนนี้ก็ streaming service เป็นหลักอย่างที่ว่านั่นละ ... ฟังเพลงจาก DAP เวลาไม่อยู่ในบ้านหรือ office 

หยิกหู 0
แจกหู 0
""หมดความหวังนั่งน้ำตาริน..." จากวิทยุเทปสู่โปรแกรมสตรีมมิ่ง ><"