Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฟังเพลงนี้แล้วไม่เข้าใจครับ เค้าหมายความว่ายังไง?

bonus79

03/07/2018 22:48:20
1,133
เพลง stars ของ the toys
เพราะครับ ผมฟังทุกวัน แต่อ่านเนื้อตามแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ความหมายของเพลงนี้คืออะไรครับ?

“คืนที่ดาวอยู่เต็มฟ้า
โปรดเถอะจันทรา
อย่าเพิ่งส่องมาได้ไหม
เพราะในตอนนี้ยังมีคนที่
เขาทนทรมานคือฉันเอง
คิดถึงเธอ”

ไม่เข้าใจว่า 1.คิดถึงเธอ แล้วทำไมไม่อยากให้พระจันทร์ส่องแสงลงมาครับ?

“ดังในราตรีท้องนภาเปิด
ดวงดาราพยายามทอแสงลงมา
ก่อนร่ำลาสนธยา
เสียงดาราสมฤดี
ร้องครวญคร่ำช้ำฤทัย
So trippin like we do with sixty nine
ไม่ต้องมองขึ้นไป”

ท่อนนี้ไม่เข้าใจความหมายเลยครับ โดยเฉพาะท่อนภาษาอังกฤษ แล้วยิ่งถ้าพูดถึง 69 ผมยิ่งคิดลามกไปเลย? แล้วทำไมถึงทิ้งท้ายว่าไม่”ต้องมองขึ้นไป”ด้วยครับมันเกี่ยวอะไร?

มีใครเข้าใจความหมายมั้ยครับ ว่าง่ายๆ เพลงนี้ เค้าพยายามสื่อ และเชื่อมโยงความคิดถึงและท้องฟ้าและการตีลังกากันได้ยังไงครับ? 

...อ้างอิง https://www.siamzone.com/music/thailyric/14481

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Golf

04/07/2018 01:01:31
60
ผมเดาเอานะครับ ... จากความหมายของอีกเพลงของ ปราโมทย์ วิเลปะนะ

คืนที่ดาวเต็มฟ้าฉันจินตนาการถึงหน้าเธอ
ละเมอไปไกล มองไม่เห็นเป็นดาว
จันทร์ที่ดูสดใสนั้นเป็นดั่งใจเธอหรือเปล่า
หากมันเป็นจริง จะเก็บเอาจันทร์ มาใส่ใจ

ถ้าดาวเต็มฟ้า จันทร์ที่ส่องลงมาก็คือเธอ ... มองในมุมกลับว่าไม่อยากคิดถึงเธอ ดังนั้นจันทร์ก็อย่าเพิ่งส่องลงมาเลย จะได้ไม่ต้องคิดถึงมาก ประมาณว่าถ้าไม่มีจันทร์ก็จะไม่ remind ตัวเองว่ามีเธออยู่ 

เหมือนคนไม่ได้คิดถึงอะไร แต่ถ้าดันไปเห็นรูปถ่ายหรืออะไรที่เป็นเธอ เราก็จะคิดถึง ประมาณนั้นมังครับ

ส่วนประโยคหลังโดยเฉพาะ 69 ... ไม่ทราบครับ แต่โดยรวมน่าจะหมายถึงไม่ได้อยากคิดถึง ดังนั้นฟ้าจะเป็นยังไงก็ตาม ก็แค่ไม่มองละกัน ... มั๊งนะครับ :P

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

04/07/2018 07:45:28
1,133
ขอบคุณมากครับคุณ Golf
ถ้าเปรียบกับเพลงของคุณปราโมทย์ ฟังแล้วสามารถเข้าใจความหมายได้ทันทีเลยครับ เพราะมีการเล่าเรื่อง อธิบายที่มาที่ไป ว่าดาวเต็มฟ้าฉัน”จินตนาการ”ถึงหน้าเธอ และมีการบอกต่อว่าพระจันทร์”เปรียบเหมือนใจเธอ” ซึ่งสามารถเชื่อมโยงและเข้าใจความหมายได้ในทันที 

ถ้าเอาเพลง stars ของ the toys ไปอิงความหมายจากเพลงของคุณ ปราโมทย์ ก็พอจะทำให้มีความหมายขึ้นมาอย่างที่คุณ Golf อธิบายไว้ :) 
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ประยุทธ์ จันทร์ส่องฟ้า

01/03/2020 10:38:35
ถ้าแสงจันทร์ส่องลงมา จะมองไม่เห็นแสงดาว
so trippin like we do with sixty nine
ผมแปลว่า
ช่างประหม่าเหมือนกับว่าเราได้ทำท่า 69 คือ มีsex ท่า 69 นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
"ฟังเพลงนี้แล้วไม่เข้าใจครับ เค้าหมายความว่ายังไง?"