Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

pipe245

29/06/2018 17:00:32
6

วันนี้ผมขอแชร์ ประสบการณ์ทำสาย mini to mini ที่ทำขึ้นมาเอง และใช้เอง เพื่อเป็นแนวทางสำหรับใครหลายๆคน
สายที่ใช้เป็นสายจาก audioquest รุ่น Rocket-88 ซึ่งเป็นรุ่นสูงสุดของสายแบ่งตัดจากค่ายนี้ ราคาเมตรละ 2,500บาท แต่ผมเป็นสมาชิกของร้านปิยะนัสก็ได้ราคาถูกลงเหลือเมตรละ 2,125บาท
ภรรยามันบอกว่าผมบ้าไปแล้ว เอามาใช้กับหูฟัง %#&@(@..#-@ มันจะดีรึไง
...หึๆ กรูทำใช้เอง ฟังเอง ถ้าไม่ดีเดี๋ยวกรูจัดการเอง ( ได้แค่คิดในใจนะครับ55 ) ไม่ได้เล่นหูฟังแบบจริงจังนะครับ ปกติฟังจากลำโพงกับภรรยา
คือ ผมเป็นคนที่ชอบบุคลิกเสียงของ AQ แต่สาย m2m สั้นๆขอเขาทำมารุ่นสูงสุดคือ Audioquest big sur ซึ่งผมมีเก็บไว้อยู่ เป็นสาย1เมตร แต่เสียงเจ้าตัวนี้ ไม่เป็นที่น่าพอใจ จากความเห็นส่วนตัว คือไดนามิกเสียงต่างๆ เช่นเสียงดีดกีตาร์โปร่ง ยังไม่ถูกใจคอ AQ เท่าไหร่ ความจริงใจที่เป็นสไตล์ Audioquest ก็ยังไม่ถือว่าเป็นที่น่าพอใจ ทำมาเพื่อฟังสบายมากกว่า เสียงอิ่มเนียน ละมุนละม่อม
ปล.ขอยืมรูป Audioquest big sur ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

pipe245

29/06/2018 17:01:35
6

อาการคันมันเกิดจากการที่ ผมซื้อสาย Rocket-88 มาเดินในตู้ลำโพง แล้วสายมันเหลือประมาณ 40ซ.ม. จู่ๆก็เกิดปิ้งขึ้นมา เอามาทำเป็น m2m แบบสั้นดีกว่า ก็เริ่มการชำแหละขึ้น
สายตัวนี้จะมีด้วยกัน 2ชุด คือสาย treble และ bass ซึ่งผมต้องการ อิมแพค ไดนามิก จึงเอาสายจากชุด bass
และในชุดสายนึง จะมีด้วยกัน 4เส้น และมันก็แบ่งอีก เป็นสาย 16awg 2เส้นและ 19awg 2เส้น
เอาแล้วไง ทำไงดี ไปตั้งกระทู้ถามดีกว่า
ก็ได้ความมาว่า ถัก3ดีกว่าก็เลยลองทำจาก ใช้สาย16awg เป็นสาย ซ้ายกับขวา และ 19awg เป็นสายกราวน์ แต่ปรากฏว่าแข็งมากๆครับ # สำหรับคนที่ไม่รู้ AWG ยิ่งน้อย ตัวสายยิ่งหนาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pipe245

29/06/2018 17:03:57
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - pipe245

อาการคันมันเกิดจากการที่ ผมซื้อสาย Rocket-88 มาเดินในตู้ลำโพง แล้วสายมันเหลือประมาณ 40ซ.ม. จู่ๆก็เกิดปิ้งขึ้นมา เอามาทำเป็น m2m แบบสั้นดีกว่า ก็เริ่มการชำแหละขึ้น
สายตัวนี้จะมีด้วยกัน 2ชุด คือสาย treble และ bass ซึ่งผมต้องการ อิมแพค ไดนามิก จึงเอาสายจากชุด bass
และในชุดสายนึง จะมีด้วยกัน 4เส้น และมันก็แบ่งอีก เป็นสาย 16awg 2เส้นและ 19awg 2เส้น
เอาแล้วไง ทำไงดี ไปตั้งกระทู้ถามดีกว่า
ก็ได้ความมาว่า ถัก3ดีกว่าก็เลยลองทำจาก ใช้สาย16awg เป็นสาย ซ้ายกับขวา และ 19awg เป็นสายกราวน์ แต่ปรากฏว่าแข็งมากๆครับ # สำหรับคนที่ไม่รู้ AWG ยิ่งน้อย ตัวสายยิ่งหนาครับ

ภาพทีี่ใช้เป็นภาพของ Audioquest Rocket-44 เป็นรุุ่นรองจาก Rocket-88 ครับ พอดีหาภาพไม่ได้ครัับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pipe245

29/06/2018 17:04:50
6
เปลี่ยนๆๆๆ หาข้อมูลเพิ่มดีกว่า จากที่ดูมาส่วนใหญ่แล้ว m2m เขาจะใช้สาย 24-28awg กันแล้วทำเป็นถัก4-8 จะมีก็แต่สาย Cypher Labs ที่เป็น 22awg ถัก3 งั้นถ้าใช้สาย19awg เป็นซ้ายขวา และ 16awg เส้นเดียว ก็น่าจะพอเหลือเฟือ ก็เลยจัดการตามนี้ แต่ยังคงมีความแข็ง เลยต้องใช้ความยาวระดับนึง เพื่อที่จะให้สายมันงอได้สบายๆ
เรื่องตะกั่ว จากที่อ่านมา จะมีของ cardas ที่ให้เบสได้ดี แต่จะมีเสียงโทนอุ่นๆมาด้วย กลัวว่าเสียงจะดาร์คไปเพราะสายที่ใช้เป็นทองแดงล้วน จึงซิ่งมอไซค์ไปซื้อ หัวโรเดี่ยม แบรนด์ปาร์คซอย แต่บอกเฮียเอาของที่ดีๆหน่อย เฮียแกก็ไปดูแล้วตะโกนมา มีของ เมกอิงเจแปน ( made in japan ) เอาๆๆๆก็ได้ๆ
 - สรุปได้ความว่า 19awg 2เส้นเป็นซ้ายขวา 16awg 1เส้นเป็นกราว ตัวสายยาวประมาณ17-18เซน เข้ากับหัวโรเดี่ยม ตะกั่ว cardas
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pipe245

29/06/2018 17:05:25
6

เช็คด้วย มัลติมิเตอร์แล้ว เสียงมาครบ ไม่มีอาการช็อต มาๆๆๆ เริ่มกันเลย
ซิสเทมที่ใช้คือ x3ii + fiio a5 หูฟัง se215
เพลงที่ใช้ทดสอบคือ November rain 24bit , คิดถึง - silly fools , จักรยานสีแดง - loso พอเสียบเข้าไปแทนที่สายสต็อค เสียงที่ได้มันคือเสียงที่ต้องการ ผมยังไม่ได้โฟกัสไปที่จุดต่างๆว่ามันเป็นยังไงบ้าง แต่ที่สัมผัสได้ตั้งแต่แรกคือ น้ำหนักเสียงมันอิ่มขึ้นมานิดนึง นิดนึงจริงๆแต่น้ำหนักเสียงมันสมจริง คนร้องดูมีพลัง น้ำหนักการลงเสียงของสแนร์ การเหยียบกระเดื่องมันมีน้ำหนักที่ดีมากๆ ทุกๆอย่างมันดูจริงจัง แต่ไม่ได้เครียดหรือล้าอะไรเลยครับ
จากนักดนตรีที่มาเล่นดนตรีงั้นๆเพราะ ยังไม่อยากกลับบ้านไปเจอหน้าเมีย
กลับกลายเป็นนักดนตรีมาเล่นจริงจังให้เราฟัง เหมือนเป็นงานวันเกิดเราแล้วเพื่อนสมัยเรียน ตั้งใจมาเล่นเซอร์ไพซ์ในงาน เยี่ยมจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

pipe245

29/06/2018 17:07:28
6

ผมเริ่มลองโฟกัสในจุดต่างๆดู เริ่มจากเบสมีขนาดใหญ่ขึ้นมานิดนึง ไม่ได้เพิ่มขึ้นขนาดว่าลูกใหญ่ หนักหน่วง อะไรแบบนั้นนะครับ เบสดูมีตัวตนชัดเจน ไม่เบลอ ไม่ใช่เป็นเบสที่เป็นแบบเสียงหึมๆมา เป็นเบสที่จำทางได้ว่ามาจากตรงไหน มีน้ำหนักที่ดี เหมือนเหยีบบอยู่ในเวทีของเรา ( มันได้แคบอยู่ในหัวนะครับ มันดูเป็น3มิติ )
เสียงกลางเนียนขึ้นนิดเดียว แต่ได้ความอิ่มและสมจริงขึ้นครับ ย่านเสียงสูง จะมีความสด ไม่ใช่ว่าสว่างแหลมแสบหู และไม่ใช่ว่าดาร์คเนียนอิ่มอะไรแบบนั้น
ผมใช้เวลาแยกแยะอยู่ซักพัก เพราะส่วนเสียงร้องเป็นเสียงที่อิ่มชวนฟัง แต่กีตาร์ไฟฟ้ามีความสด สมจริง แนว live
ฟังเหมือนจะขัดกันหน่อยๆ แต่ไม่เข้ากันครับ เข้ากันดีจริงๆ ปลื้มมมมมเลย
ชิ้นดนตรีต่างๆดูมีตัวตน แต่ไม่ได้เบียดกัน  เป็นอิมเมจที่ค่อนข้างสดจริง ขนาดทุกอย่างเหมือนกำลังพอดี แต่รู้สึกแปลกๆในเรื่องเสียงโดยรวมที่ผมฟังแล้วยังขัดใจๆอยู่หน่อยโดยไม่รู้สาเหตุ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

pipe245

29/06/2018 17:08:54
6
จับความรู้สึกอยู่ซักพัก ผมก็จับผิดมันได้ สิ่งที่รู้สึกแปลกไปคือ ความสงัดของเสียง ปกติแล้ว Audioquest ไม่เคยทำให้ผิดหวังเรื่องความสงัด ( ยกเว้นรุ่นเล็กๆนะครับ ) ผมวิเคราะห์อยู่นาน ว่าจะทำอย่างไรดี และแล้วมันก็ปิ้งรอบ2ออกมา
มันคือสัญญาณรบกวน อยากให้เป็นแนวทางของคนที่จะทำนะครับ คือสาย Rocket-88 จะมีฉนวนเป็นพลาสติกหุ้มตัวทองแดง และฟอยล์หุ้มฉนวนพลาสติก และท่อยางหุ้มฟอยล์ และปิดผิวด้วยหนังงู
ที่ร้านปิยะนัส เคยจำหน่าย สาย AQ rocket-series แบบเปลือย คือไม่มีหนังงู แปลว่าตัดไปได้เลยเรื่องหนังงู
ใช่ครับ มันคือฟอยล์ พอแกะออกมาหุ้มฟอยล์และใช้ท่อยางหุ้มฟอยล์ จำลองให้เหมือนที่โรงงานทำออกมาให้ได้มากที่สุด และแล้ว มันก็ใช่ มันได้ผลที่ดี ความสงัดในแบบ AQ ฟินนนนน~
 ปล. ไม่ใช่ว่าทุกสายหุ้มฟอยล์แล้วจะดีนะครับ ผมว่าบริษัทเขาคิดค้นออกมาแล้วนะครับว่าอะไรเหมาะสม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

pipe245

29/06/2018 18:09:54
6
หลายคนอาจจะสงสัย ว่าเจ้า rocket-88 กับ big sur ก็ใช้ตัวนำ psc+ เหมือนกันจะทำ m2m rocket-88 เพื่ออะไร
เจ้า rocket นั้นมีหน้าตัดที่ใหญ่กว่ามากครับ และการออกแบบโดยรวมต่างกันพอสมควรครับ
ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาจนจบนะครับ เพราะผมไม่เคยเขียนรีวิวมาก่อน และอธิบายไม่เก่ง ถ้าทุกท่านมีอะไรจะแนะนำ บอกได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจ เพราะผมทำขึ้นเพื่อความสนุก และอยากได้อะไรที่เป็นความรู้ยิ่งขึ้น จะได้ลองทำอะไรที่มันดีกว่านี้อีก
 - มีโปรเจคชิ้นต่อไป คร่าวๆแล้วครับ
พอดีที่บ้านทำจิวเวลรี่เลยไปสืบราคาชุบทองมาแล้วค่อนข้างน่าสนใจ คือเอาสาย Rocket-88 ชุบทอง แล้วใช้สายกราวเป็น JPS superblue2 ที่เป็นเงินแกนฝอย เสียงอิ่มเนียนนุ่ม สเตจกว้าง อิมเมจใหญ่ เข้ากับหัว Nobility premium grade แล้วใช้ตะกั่ว Mundorf gold ไว้ฟังเพลงสบายๆทั่วไป
# แล้วจะมารีวิวเชิงบ่นๆให้ทุกท่านฟังนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สุดยอดครับ

29/06/2018 21:08:36
เยี่ยมครับผม ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pipe245

30/06/2018 08:05:57
6

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - สุดยอดครับ

เยี่ยมครับผม ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยได้ไหมครับ

55555 ใช่ครับ ผมลืมเอารูปลง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

30/06/2018 10:36:28
182
ดีครับ ถ้าทำเองเป็นคงทำไปแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pipe245

30/06/2018 20:35:26
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - somkiatr

ดีครับ ถ้าทำเองเป็นคงทำไปแล้ว 555

555 ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว m2m : Audioquest rocket-88"