Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ผมใช้ wf-1000x เสียงดีเลย์มากเลยครับไม่ทราบว่าเพราะอะไร รบกวนแอดมินมาตอบคำถามหน่อยครับ

Beccta

21/06/2018 17:45:09
0
ดีเลย์ขนาดดูหนังไม่รู้เรื่องเลยครับ ตอนชื้อมาจากร้านก็บอกว่าไม่ดีเลย์ๆ รบกวนด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

21/06/2018 21:23:03
107
เสียงดีเลย์เพราะมันเป็นหูฟังBluetoothครับ

อยากได้ไร้สายไม่ดีเลย์ ไป Senn RS Series ครับ หรือไม่ก็พวกที่รองรับ Aptx Low Latency
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

21/06/2018 21:55:10
425
ตามนั้นเลยตครับ ปัญหามาจาก bluetooth ที่ใช้ codec ช้าครับ

ต่อให้ไฟล์หนังมี audio stream เป็น opus ที่ขึ้นชื่อเรื่อง low latency แต่เวลาจะส่งไป bluetooth มันจะต้องโดนแปลงเป็น mp3/ aac/ heaac/ sbc/ aptx ก่อนครับ ซึ่งตอนแปลงเนี่ยแหละครับที่ introduce latency เข้ามาได้ครับ codec ที่อุปกรณ์บลูทูธส่วนใหญ่รองรับคือ sbc แบบ low complexity ที่จะบีบอัดได้น้อยกว่า (คุณภาพกากกว่าในบิทเรทเท่ากัน) แต่กิน processing power น้อยกว่า ทำให้เกิด latency ต่ำกว่าแบบ high complexity ครับ

การจะใช้ aptX ทั้ง source device (ต้นทาง) และ sink device ต้องซัพพอร์ต aptX ครับ เพื่อจะได้ไม่ต้อง convert หรือ re-encode (transcode) เป็นอีก codec ครับ

ผมว่า ถ้าอยากได้ low latency มี 2 ทางครับคือหาซื้ออุปกรณ์ให้รองรับ aptX ทั้งเซ็ท หรือเลือก source  และ sink devices ที่มี native codec format เดียวกัน เช่นแอปเปิลไอโฟน (aac) กับ airpods (aac) จะได้ไม่ต้องแปลงไปแปลงมาครับก่อนส่งสัญญาณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ผมใช้ wf-1000x เสียงดีเลย์มากเลยครับไม่ทราบว่าเพราะอะไร รบกวนแอดมินมาตอบคำถามหน่อยครับ"