Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[SE535LTD]อาการแบบนี้คือplayerขับไม่ไหวใช่มั้ยคับ

Bestpattanapen

16/06/2018 10:13:17
0

ใช้se535อยู่คับ เวลาเปิดฟังเพลงผ่านมือถือจะมีเสียงซ่าๆเหมือนคลื่นวิทยุแทรกอยู่เป็นbackground
เป็นทุกเพลงถ้าเปิดเสียงเบาๆจะได้ยินชัดมาก เร่งเสียงขึ้นมาก็ยังได้ยินลางๆอยู่ ลองสลับเปิดระหว่างmp3และไฟล์losslessดูแล้วก็มีเสียงซ่าเหมือนกัน
เสียงซ่าเป็นเฉพาะตอนเปิดเสียง ถ้ากดpuaseหรือลดเสียงเป็น0จะไม่ได้ยินเสียงซ่าคับ เลยคิดว่าไม่ได้เป็นที่หูฟัง
        -ถ้าเอาไปฟังผ่านคอมจะไม่มีอาการเสียงซ่าเลยคับ(ใช้foobar2000+WASAPI)
        -มือถือฟังผ่านแอพpoweramp ชิปเสียงHi6403 32bit 192kHz PCM/DSD Lossless
          (Huawei Mate9pro)

อาการแบบนี้คือ มือถือขับไม่ไหวใช่ไหมคับ หูฟังimpedance :36 ohm

ถามไว้เป็นความรู้นิดนึงนะคับ
7dB Equalizer Bands
reduce max./min. equalizer knob values to
7dB/-7dB
^^^นี่คืออะไรคับมันมีให้ติ๊กในsetting
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบคับ มือใหม่คับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

16/06/2018 10:27:53
สัญญาณมี noise ไม่เกี่ยวกับขับไหวหรือขับไม่ไหวครับ หู in-ear 36 โอห์ม นี่มือถือขับสบายอยู่แล้วครับ ถ้าความไวหรือ sensitivity มากเกินไปอาจจะยิ่งทำให้เกิด noise ง่ายขึ้นด้วยซ้ำ ถ้าขับไม่ไหวเสียงจะเบามากและเบสบวมจนคุมไม่อยู่ครับ ลองไปหา Yuin PK1 หรือหูฟัง Full Size ที่ความต้านทานซัก 150-600 โอห์มขึ้นไปมาลองเสียบดูครับ แล้วจะรู้ว่าขับไม่ไหวเป็นยังไง
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

joelqwerty

16/06/2018 11:01:23
6
เสียงที่ได้ยินเป็น hiss หรือ noise floor ครับ
ไม่เกี่ยวกับขับไม่ออก เพราะ 36 ohm ถือว่าขับง่ายมาก

มันขึ้นกับ impedance output ของเครื่องเล่น source ครับ อย่างพวกเครื่องเล่น ak จะให้เสียง background ที่เงียบสงัดมาก

อย่างพวกมือถือเขิาใจว่ามันมีวงจรอย่างอื่นเยอะ ทำให้เกิด noise ได้เหมือนกัน อย่างnotebook ที่ได้ยินเสียงตอนเสียบหูฟังก็มาจาก Hard disk ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

16/06/2018 11:24:01
เห็นด้วยกับ คห.2 ครับ ลองทดสอบด้วยการเปิดโหมดเครื่องบินดูครับ ถ้า noise หายไปก็แสดงว่าเกิดจากสัญญาณโทรศัพท์เข้ามากวนครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

16/06/2018 18:06:40
1,057
มือถือบางรุ่นจะได้ยินเสียงแบบนี้ครับ  เเก้ได้ด้วยการต่อพ่วง DAC เข้าไปครับ ซึ่งจะใช้ภาค DAC/Amp แยกและใช้งานได้ปกติไม่มีเสียงกวนใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

16/06/2018 18:08:54
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ผมว่านะ
เห็นด้วยกับ คห.2 ครับ ลองทดสอบด้วยการเปิดโหมดเครื่องบินดูครับ ถ้า noise หายไปก็แสดงว่าเกิดจากสัญญาณโทรศัพท์เข้ามากวนครับ
ลองเปิดโหมดเครื่องบินดูแล้วคับยังมี noiseแทรกอยู่คับ เสี่ยบกับคอมก็ยังมีอยู่นะคับแต่มันน้อยมากจนถ้าไม่ตั้งใจฝังมากๆก็ไม่ได้ยิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมว่าใช่

17/06/2018 09:02:00
หูฟังมันความไวสูงเลยถูกรบกวนโดยคลื่นแทรกได้ง่าย ต้องหาDACแอมป์ที่มี low gain มาต่อพ่วงดูจะช่วยได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

17/06/2018 23:27:47
0
ถามเพิ่มหน่อยคับ วันนี้ผมลองเอาหูฟังAKGแถมจากS9+ มาฝังเทียบดูคือมันเเทบไม่มีเสียงnoise floorเลยอะคับ
มันเกิดจากอะไรคับ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

18/06/2018 11:42:49
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Bestpattanapen

ถามเพิ่มหน่อยคับ วันนี้ผมลองเอาหูฟังAKGแถมจากS9+ มาฝังเทียบดูคือมันเเทบไม่มีเสียงnoise floorเลยอะคับ
มันเกิดจากอะไรคับ  

น่าจะเพราะ se535 มันมี sensitivity (ความไว) สูงมากเกินไปครับ ตามสเปกข้างบนคือ 119 dB ก็เลยไวต่อ noise มากเป็นพิเศษ ทางแก้คือ เปลี่ยนหูฟัง, เปลี่ยน player, ซื้อ Dac/Amp แยก ส่วนอุปกรณ์เสริมจำพวก Ear-Buddy หรือ iEMatch นั้น ไม่แน่ว่าแก้ได้หรือไม่ แนะนำให้ลองก่อนซื้อครับ
หยิกหู 0
"[SE535LTD]อาการแบบนี้คือplayerขับไม่ไหวใช่มั้ยคับ"