Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง Pre Phono ต่อ Amp

Palm

14/06/2018 22:57:24
0
สอบถามหน่อยครับพอดีเพิ่งเริ่มเล่นแผ่นเสียง พอดีมีแอม Kenwood L03A มี Phono ในตัวแต่ลองมาต่อเเล้วเสียงกลับไม่ค่อยเคลียร์อู้ๆ พอเปิดดังจะได้ยินเสียงจี่ เลยอยากถามว่ากรณีนี้ Pre Phono แยกนำมาต่อได้ไหมแล้วช่วยแก้ปัญหาอาการดังกล่าวรึป่าว เครื่องเล่นแผ่นเสียงเป็น Project Debut II เครื่องมือหนึ่งลองแอมป์ที่ร้านเสียงค่อนข้างดีเลยครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

14/06/2018 23:10:13
4,282

กรณีแอมป์ Kenwood ที่มีช่อง Phono ให้มานั้น ส่วนมากมักจะออกแนวช่องแถมครับ คือคาดหวังคุณภาพไม่ได้ เวลาต่อกับเทิร์นเทเบิ้ลแล้ว เสียงก็อาจจะอู้อี้ เบลอ หรือจัดจ้าน (แล้วแต่ยีห่้อ) ส่วนเสียงจี่หรือฮัม อันนี้ต้องเช็คดูเครื่องว่ามีสายกราวด์หรือไม่ และอีกกรณีหนึ่งคือต้องดูที่สาย RCA ที่มาเข้าแอมป์ ถ้าเป็นสาย RCA ที่ชีลด์ไม่ดี พวกเสียงกวนก็จะเกิดขึ้นได้ครับ

หากต้องการภาคเพิ่มโฟโนก่อนเข้าแอมป์ สามารถทำได้เลยครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไร แค่เอา DebutII เสียบเข้าโฟโน แล้วโฟโนก็เสียบเข้าแอมป์อีกที ถ้าฟัง Project ถูกใจแล้วก็จัดได้เลย แต่ก่อนจะควักสตางค์ ผมอยากจะให้เช็คอุปกรณ์ทั้งหมดของเราก่อน เพราะว่าการฟังที่ร้านแล้วกลับมาฟังบ้านตัวเอง มันเป็นคนละซิสเต็ม กลับมาฟังที่บ้านอาจจะไม่ไพเราะเหมือนที่ร้านครับ

เช็คอุปกรณ์ให้ครบถ้วนแล้วค่อยลุยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

14/06/2018 23:21:45
2,893
ได้ต่อสายดินจาก Project Debut II ไปที่ Kenwood L03A ด้วยหรือเปล่าครับ
และปลั๊กสายไฟของ Kenwood L03A เป็น 3 ขาคือมีกราวด์ด้วยหรือเปล่า
เสียงจี่ที่ได้ยินตอนเร่งโวลลุ่มมันเป็นเสียงเหมือน กราวด์ลอย คือแอมป์ไม่ได้ลงกราวด์จึงเกิดเสียงรบกวนขึ้นครับ

อีกอย่างนึงคือผมเดาว่าหัวเข็มที่มากับ Project Debut II คงเป็นหัว MM (Moving Magnet) นะไม่ใช้หัว MC (Moving Coil)
ดังนั้นปุ่มที่หน้าปัดของ Kenwood L03A ก็ต้องเลือก MM ด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Palm

15/06/2018 00:47:03
0
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยแนะนำครับได้ความรู้เพิ่มมาอีก ตอนนี้เทรินเทเบิ้ลผมต่อสายกราวเข้าหลังแอมข้างๆช่อง โฟโน่ครับส่วนตัวปลั๊กของ Kenwood เป็นสองขาต่อเข้าตัวกรองไฟมาเป็นไฟบ้านเราอีกทีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

15/06/2018 11:40:39
2,893
แล้วตัวกรองไฟใช้ปลั๊กหัว 2 ขาหรือ 3 ขาครับ
ถ้าเป็นแบบ 2 ขาก็ต้องทำสายกราวด์เพิ่มเพื่อกำจัดกราวด์ลอยในวงจร

อีกข้อนึงสำหรับพวกอุปกรณ์ที่ใช้ปลั๊ก 2 ขาคือชอบเสียบปลั๊กสลับขาซ้ายขวา ขั้ว L (Live) กับ N (Neutral)
ให้ใช้ไขควงเช็คไฟฟ้ามาจิ้มที่เคสหรือพวกหัวน๊อตของแอมป์ Kenwood ในตอนที่เครื่องปิดอยู่ ถ้าไฟที่ไขควงติดสว่างขึ้นก็คือปลั๊กเสียบสลับขั้ว ก็ต้องจับหัวปลั๊กเสียบให้ถูกด้านครับ
อันนี้รวมไปถึงเครื่องกรองไฟด้วยถ้าหากเป็นปลั๊ก 2 ขาครับ

สุดท้ายก็ต้องดูไปให้ครบกับอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชิ้นที่เอามาเสียบกับเครื่องกรองไฟ รวมไปถึงปลั๊กรางด้วยถ้ามีใช้อยู๋นะ เพราะมันอาจมีกราวด์ลูป (Ground Loop) อยู่ครับ

ปล. ลองส่องมองดูข้างในเครื่องที่แผ่นวงจรของ Kenwood ว่ามีฝุ่นสะสมอยู่หรือเปล่า เพราะหากมีฝุ่นหนาคลุมพวกตัว transistor อยู๋ก็อาจจะเป็นบ่อเกิดของเสียงรบกวนได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Palm

15/06/2018 13:31:59
0
ขอบคุณท่าน Rock Dragon มากเลยครับวันนี้ยังไงเด๋วลองกลับไปดูที่ว่าอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Palm

15/06/2018 17:56:22
0
กลับมาลองเเล้วดีขึ้นเลยครับเสียงจี่ลดลงแต่ยังได้ยินบ้างแต่ภาคโฟโน่ลำโพงขวาเสียงออกดีบ้างอู้บ้างแต่ข้างซ้ายปกเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

15/06/2018 19:04:17
2,893
ลองสลับซ้ายขวาหัวสาย RCA ที่เสียบเข้าช่อง Phono หลังเครื่อง kenwood ดูก่อนว่าเสียงข้างซ้ายที่ปกตินั้นจะเปลี่ยนไปเป็นข้างขวาหรือเปล่า
ถ้าเสียงมันสลับไปเป็นขวาปกติดีก็แสดงว่าปัญหามาจากทาง Project ก็ต้องดูที่ตำแหน่งติดตั้งหัวเข็มว่าตรงหรือไม่
แต่ถ้าเสียงไม่ได้สลับไปก็แสดงว่าเป็นที่แอมป์ kenwood ซึ่งจะต้องตามหาว่าปัญหามาจากจุดไหน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Palm

15/06/2018 22:12:18
0
ขอบคุณ คุณ RockDragon อีกทีครับเท่าที่ทดสอบเเล้วสลับ RCA เเล้วปรากฏว่าเสียงไม่สลับตามครับ คาดว่าน่าจะเป็นที่แอมป์แน่ๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง Pre Phono ต่อ Amp"